การประกันความเสี่ยงโดย Options กับการลงทุนแบบ VI

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Green
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 236

การประกันความเสี่ยงโดย Options กับการลงทุนแบบ VI

โพสต์ที่ 1

จริงๆ แล้วผม Post หัวข้อนี้ไว้ใน Alternative Investment แต่เกรงว่าจะไม่ค่อยมีคนเข้ามาอ่านเท่าไหร่นักจึงขอ อนุญาติมา โพสไว้ในห้องนี้ด้วยนะครับ

ตอนนี้ หากผมลงทุนในหุ้นหมดเลย 100% แต่ก็กังวลว่ายุโรปจะเกิดวิกฤติทำให้หุ้นจะร่วง เยอะๆ แบบตอนซับพาร์มอีก  ผมเลยทำประกันความเสี่ยงโดยการ  Long Set50 Put Option โดยซื้อราคาใช้สิทธิที่มีค่า พรีเมี่ยม ต่ำๆ (2-3 จุด ) อายุ 3 เดือน ( อยากซื้อมีอายุมากกว่านั้น แต่สภาพคล่องไม่ค่อยมี ) คือซื้อไตรมาสละประมาณ 1% ของพอร์ทการลงทุนและซื้อทุกไตรมาส ซึ่ง 1 ปี ก็จะมีต้นทุนการประกันความเสี่ยงอยู่ไม่เกิน 4 %

หากหุ้นเพิ่มขึ้น หรือ ร่วงแต่ไม่เยอะ (ร่วงไม่เกิน 10-15 %)  ผมก็จะเสียเงินค่าประกันความเสียง จากพรีเมี่ยมนี้ ไปปีละ 4 % ของพอร์ทการลงทุน ฟรีๆ

แต่หากเกิดวิกฤติอะไรขึ้น หุ้นร่วงขนาด 30 %  พอร์ททั้งหมดของผมก็จะ ปลอดภัย มูลค่าไม่ลดลงเพราะได้รับ เงินจาก Option ที่ถืออยู่ หรืออาจจะกำไรด้วยหาก ตลาดร่วงไปมากกว่านั้น

คือผมคิดเหมือนกับว่าเราเอาเงิน ปันผล เราไปประกันความเสี่ยง ว่าหากเกิดอะไรขึ้นมา พอร์ท เราจะร่วง ไม่เยอะและไม่กระทบมาก หน่ะครับ

ผมลองทำการคำนวนใน Excel มาดูว่า ตามสมมติฐานข้างต้น เราสามารถ ลิมิต loss อยู่ที่ประมาณ ติดลบ 15-16% ไม่มีต่ำกว่านั้น แต่หากกำไร เราจะถูก ค่าพรีเมี่ยม นี้ดึงอยู่ 4% จากที่เราทำได้

มีใครทำอยู่หรือไม่ครับไม่รู้ว่าจริงๆ แล้วมันจะได้ผลในทางปฎิบัติมากน้อยแค่ไหน และจะคุ้มกันหรือไม่

คือผมเองก็ยังไม่เคยลงทุนใน TFEX มาก่อนและไม่มีความรู้เท่าไหร่ เพิ่งไปอ่านจากในเวปวันนี้ ไม่รู้ว่าสิ่งที่คิดและคำนวนจะถูกต้องหรือไม่ แนะนำด้วยครับ
kittithat t
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

ครับ เห็นกระทู้เงียบเหงาเลยเข้ามา

ผมคิดว่าถ้ายังไม่มั่นใจในการใช้ option ป้องกันความเสี่ยงก็อย่าใช้เลยครับ

ผมคิดว่าความเสี่ยงควบคุมได้โดยการซื้อธุรกิจที่ดีในราคาที่เหมาะสม
บางคนใช้ "Cash as a hedge" ถือเงินสดรอไว้ ซื้อในเวลาที่เหมาะสมจริงๆ

ที่พูดมานี้ตัวผมเองก็ยังทำไม่ได้ครับ ตอนนี้พยายามแก้นิสัย Rhinophobia ของตัวเองอยู่
ภาพประจำตัวสมาชิก
K o S o L

โพสต์ที่ 3

ในความเห็นผม ถ้าคุณ green ลงทุนใน TDEX แล้วซื้อ option กำกับ ก็เหมาะสมดี เพราะ underlining asset เป็นตัวเดียวกัน :D

แต่ถ้าซื้อหุ้นรายตัว แล้วมาซื้อ option คลุม SET50 นี่ ไม่แน่ใจว่า hedge ได้แค่ไหน เพราะหุ้นแต่ละตัว เคลื่อนที่ไม่เท่ากับตลาดอะครับ

เดี๋ยวจะกลายเป็นว่าเสียค่า premium โดยที่ไม่ได้ hedge ตามที่ตั้งใจไว้ :oops:

แต่ถ้าจะใช้ option เล่นแนว speculative ก็อีกเรื่องนึงครับ
ผมมือใหม่ครับ
MindTrick

โพสต์ที่ 4

.
.
.
....มะกี้ งงเลย นึกว่ากระทู้ หาย กลายเป็นมีฝาแฝดซะงั้น  
:lol:  :lol:
http://www.thaivi.com/webboard/viewtopic.php?t=42650
^
"เมื่อคุณเริ่มทำสิ่งที่รักแล้ว วันต่อๆไปก็จะไม่ใช่การทำงาน"..Brian Tracy
state exact goal/then analyze what fail the goal/then act/if you don't start/dream still be a dream
หุ้นไม่ใช่แค่เศษกระดาษ มันมีคนทำงานจริง
Green
ผู้ติดตาม: 236

โพสต์ที่ 5

พอดีผมโพสเอาไว้สองห้อง อ่ะครับ  อิอิ

ผมดูๆ ศึกษา เอาไว้เผื่อมีโอกาสจะได้ใช้บ้าง
ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ สามารถเอาไปใช้ได้ดีเลยทีเดียว

ตอนนี้ผมก็พยายามลดความเสี่ยงโดยการปรับพอร์ต
เพราะตอนวิกฤติซับพาร์ม ทำเอาเสีย Self ไปพอตัว  
จากถือหลักๆ ตัวเดียวในพอร์ตกว่า 80% ที่เหลือเป็นส่วนประกอบ อีก 2-3 ตัว  ก็เปลี่ยนไปถือ ซัก 5-6 ตัวในพอร์ต  และมีเงินสดอยู่ติดพอร์ตบ้าง ก็ทำให้สบายใจขึ้นเยอะ เลยครับ
tt
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 6

ทำได้ถ้าเรามั่นคงว่ามันคือการป้องกันความเสี่ยง
แต่ส่วนใหญ่พอเริ่มได้กำไรหรือขาดทุน เราก็เริ่มจะเอามาปนกัน
ระหว่างความเสี่ยงกับการลงทุน ยกตัวอย่างเช่น
เรามี LTF อยู่ 1 ล้านบาท (LTF ส่วนใหญ่เคลื่อนไหวตาม SET) เรากลัวว่า
หุ้นจะลง เราก็ short TFEX ไว้ 2 สัญญาเพื่อป้องกันความเสี่ยงกรณี SET ลง
แต่ถ้า SET ขึ้น เราก็จะไม่ได้อะไรจาก NAV ของ LTF ที่เพิ่มขึ้นเช่นกัน
ปัญหาก็คือ พอ set ขึ้น ตัวแดงของ TFEX มันจะมากขึ้น จนทำให้เราเขวรึปล่ว
ซุนเซ็ก
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 7

ถ้าคิดว่าขึ้น แล้วจะประกันความเสี่ยงไปทำไมล่ะครับ
เหมือนขัดๆกันในตัว ไม่มั่นใจก็อย่าเพิ่งซื้อดีกว่ามั้ยครับ

เท่าที่ผมจำได้ บัฟเฟต และ ปีเตอร์ ลินซ์
เคยพูดไว้ว่าการประกันความเสี่ยงแบบนี้นั้นไม่คุ้มค่า
และยังให้ความคิดว่า Future/Option สมควรเป็นสิ่งผิดกฏหมาย ด้วยซ้ำ
:evil:
ผมไม่ได้อยู่ในเว็บนี้แล้ว, มีอะไรติดต่อได้ทาง FB - 27/9/2555
"วิธีการที่ถูกต้อง มีได้มากกว่าหนึ่งวิธี"
สมุดบันทึกของผม http://suntse.wordpress.com
Facebook https://www.facebook.com/giggswalk
siebelize

โพสต์ที่ 8

ลองดูครับ
ออพชั่นส ให้อะไรมากกว่าทีคุณคิด   :lol:  :lol:  :lol:

แต่จะบอกว่า การประกันความเสี่ยงด้วยการซื้อออพชั่นส อาจจะแพงกว่าที่คุณคิด

ว่าแต่ว่า กองทุนเบิรกไชร์ มีการใช้ ออพชั่นส์ ในพอร์ตนะครับ
โพสต์โพสต์