ใกล้ครึ่งปีแล้ว เพื่อน ๆ เป็นไงกันบ้างครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
GOINTER
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ใกล้ครึ่งปีแล้ว เพื่อน ๆ เป็นไงกันบ้างครับ

โพสต์ที่ 91

หัดเล่นหุ้นได้จะ 3 เดือน จากกำไรทำได้ 30% เจอความโลภเข้าครอบงำตอนนี้เหลือ 21%  ไม่ไหวครับ ขอกลับไปฝึกการเล่นแบบ VI ต่อดีกว่า T_T ดูPORT ทุกวัน เห็นตัวนั้นตัวนี้กระโดด ก็ปรับ Port มาซื้อ กำไรลดลงบานเลยครับ มือใหม่หัดขับได้รับประสบการณ์ดีๆเลยครับ ตอนขึ้นเยอะก็ไม่ขายเพราะโลภ เรื่องมันเศร้า Y_Y
ภาพประจำตัวสมาชิก
picklife
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 92

เปิดปีมากำไรเริ่มวิ่งตามSETจาก TTA STANLY TICON CCET MAJOR SPALI และอื่นๆเยอะแยะมากมาย ไม่ต่ำกว่า20ตัว เจอCommentสำคัญจากyoyoทำให้ปรับสไตล์การลงทุนใหม่หมด มาเล่นแบบเฉพาะเจาะจง และดูที่กิจการที่ลงทุนมากขึ้น

ปรับสไตร์ เข้ามองหุ้นกลุ่มประกัน ศึกษาเยอะกว่าเดิมมาก เล่นBLAมั่นใจและโหมกระหน่ำ มีหลายคนบอกแพงไม่เชื่อเพราะมั่นใจศึกษามาลึกดูงบละเอียด....ผลกลายเป็นบาดเจ็บหนักT^T ตัวแรกของความเป็นvi....บทเรียนคือฟังคนอื่นบ้าง อย่ามั่นใจเกินไป และหุ้นดีจริงแต่อาจจะแพงไปแล้ว แต่ตอนนั้นคิดว่ไม่แพงเพราะหวังGrowthมหาศาล สุดท้ายที่พลาดเพราะรายได้มาจริงตามคาดแต่กำไรไม่จามาด้วยT^T

ได้คุยกับพี่saiจากคำแนะนำของyoyo ทำให้เริ่มปรับตัวเองใหม่อีกครั้ง ปรับพอร์ทพร้อมลุย SPALI  SCNYL นำทีม กำไรเริ่มเยอะวิ่งไปถึง1/3ของปีที่แล้ว

รู้จักSMTสุดยอดหุ้น มั่นใจสุดๆทุกอย่างพร้อม เทขายSPALI SCNYLมารับSMTซื้อๆๆๆๆๆ8.35เยอะมากจนรู้ตัวอีกทีซัดไป80%ของพอร์ท แล้วก็ประกาศงบ :shock: ไม่ต้องนับศพครับ ร่วงกราววววจนถึง7.6รับที่เหลือซัดไป100%ของพอร์ท....7.0บาทเจ็บหนักที่สุดเท่าที่เคยเจอมา หนักว่าBLAมาก พอร์ทติดลบเยอะมาก แต่กลับไม่รู้สึกร้อนรนเหมือนตอนถือBLA วิถีviบังเกิดไม่เทรดอีกเลย....นิ่ง นิ่ง นิ่ง นิ่ง ที่ต้องนิ่ง เพราะไม่รู้จะเทรดอะไรเพราะซัดไปหมดหน้าตักแล้วบทเรียนครั้งนี้คืออย่ามั่นใจอะไรเกินไป และอย่าถือตัวไหนเกิน50%

SMTกลับมาวิ่งอีกครั้ง ลากพอร์ทแดงแป๊ด กลายมาเป็นเขียว ปรับพอร์ทใหม่รุกด้วยSPALIและSYNTECต่อ  SMTยิ่งวิ่งยิ่งเก็บSPALIจนรู้ตัวอีกทีมี70%ของพอร์ท อ่าวเห้ยเข้าอีร๊อปเดิมซื้อเพลินไป หาหุ้นใหม่จ้าละหวั่นหาตัวที่ถือแล้วหลับฝันดีเหมือนspalilสุดท้ายก็มาได้hemraj โชคดีมากวิ่งทั้งคู่ พอร์ทปีนี้เลยไปไกลเลย

ปรับพอร์ทครั้งใหญ่อีกทีจนพร้อมเสร็จสมบูรณ์วันสุดท้ายของQ2พอดี
เตรียมพร้อมลุยต่อQ3ครับ :D

ปล.ยังไงปีนี้ก็ขอบคุณyoyoที่วิจารณ์พอร์ทผมแรงๆเมื่อต้นปีและเตือนสติ ของคุณพี่saiที่ให้ข้อมูลเยอะแยะมากมายประมาณว่าถามอะไรรู้หมดทำให้ประหยัดเวลาไปหาข้อมุลมากๆๆๆๆ ขอบคุณมากๆๆๆๆครับ :BOW:
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 93

[quote="-=spider=-"]ตอนต้นปีวางเป้าไว้ว่าจะทำให้ได้ 30%

ตอนนี้ครึ่งปี เกินเป้ามาแล้ว
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
miracle
ผู้ติดตาม: 79

โพสต์ที่ 94

ปีนี้เจ็บหนักแต่ตอนนี้อาการเจ็บรักษาไปบ้างแต่ยังไม่ใช่ตัวเงินที่แทนจริง
คาดว่าอีกหลายเดือนเลยล่ะนั้น

ตอนนี้อยู่บนรถไฟฟ้ามาหาน่ะเธอ
รู้งี้ไม่น่าขายก่อนเพิ่มทุนเลย ไม่งั้น กำไรเละกว่านี้

ปล ที่ลงทุนตัวนี้ได้เพราะ ขายตัวที่เน่าออกจาก Port
ทำให้เหลือแต่ตัวที่มีความเสี่ยงต่ำ เป็นพวกหุ้นไม่มีสภาพคล่อง
ทำให้ราคาไม่ค่อยไปไหน อยู่ิ่นิ่งซักเป็นส่วนใหญ่ และผลประกอบการดีด้วย
ทำให้สามารถเอาหุ้นที่มีสภาพคล่องสูงเข้ามาชดเชยได้

ไม่ต้องถามผมว่าเหตุใดถึงเจอผมลงทุนในหุ้นที่มีสภาพคล่องสูง ณ ตอนนี้

:)
damiano
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 95

ประสบความสำเร็จเกินคาดเลยตรับ สำหรับครึ่งปีแรก ตอนแรกตั้งเป้าไว้ที่ 50% ทั้งปี แต่แค่ครึ่งปี ก็เลยเป้าไปพอสมควรแล้ว

ขอบคุณพี่ๆทุกคนที่คอยชี้แนะนะครับ ยังพยายามยึดมั่นในแนวทางเดิม ไม่เหลิงเด็ดขาดครับ
AleAle
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 96

มากกว่าที่คาดเหมือนกันครับ  แต่หนทางยังอีกยาวไกล  ทางข้างหน้าอาจไม่ราบรื่นเหมือนตอนนี้  :)
miracle
ผู้ติดตาม: 79

โพสต์ที่ 97

ลืมบอกไปว่า
มีอีกport ของญาติฝากให้ดูแล
port นี้อายุยังน้อยอยู่ ไม่กี่เดือน
แต่ประสิทธิภาพดีมากเลยอ่ะ
ขาดทุน 1 ครั้งแต่ขาดทุนหนักมากกว่า 10%
นอกนั้นกำไรหมด กำไรน้อยสุด 3-4 ช่อง
กำไรประมาณ 7-มากกว่า10%

นโยบายของ port นี้คือ ถือแค่ัตัวเดียวเท่านั้น
เป็นการลงทุนที่ยากเอาเรื่องแต่ช่วงนี้ถือว่าสอบผ่านล่ะ
เพราะเจ้าของต้องการ return สูงมากๆๆ

(port นี้ทดสอบ ทฤษฏีการ trading ไม่ต้องถามถึงพื้นฐานล่ะครับ
สำหรับ port นี้เป็นportทดลองยาโดยแท้จริง)
ake3004
ผู้ติดตาม: 17

โพสต์ที่ 98

My port count from Mar 2010 la kan kab.

As I count profit from Dec  09-Feb 10 to cover all my lost.

till now, return 63% with SMT(never sold just buy more),SF kab.

let's see end of yr.
One up on SET
TTW lover

โพสต์ที่ 99

เลยเป้าแล้ว แต่ยังต้องสู้ต่อไป หุ้นไม่มีวันตาย
aviruth

โพสต์ที่ 100

พอร์ต ตั้งแต่ต้น ปี โต 10% ขายหมูเป็นส่วนใหญ่ เห็นกำไรแล้วตาลุก ไม่มีความอดทนกลัวกำไรกลายเป็นขาดทุน ทั้งๆที่วิเคราะห์มาดีแล้ว สุดท้าย ผลตอบแทนกลายเป็นงั้นๆ ถ้าย้อนเวลากลับไปได้ จะไม่เปิดดูหุ้นทุกวัน เปิดดูไตรมาสละครั้งพอ ตอนงบออก

ซื้อ SSC 16 บาท ขาย 20 ตอนนี้ 33.25
ซื้อ STA 58 บาท ขาย 65 ตอนนี้ คงซัก 90 ถ้าไม่แตกพาร์
ซื้อ ฺBJC 8 บาท ขาย 12 บาท ล่าสุดเห็นขึ้นไป 15
ซื้อ Jubile 3 บาท ขาย 3.5 ตอนนี้ 4.14
armaty

โพสต์ที่ 101

สำหรับ Forward P/E Ratio ณ สิ้นไตรมาส 2/53 ของไทยลดลงเล็กน้อยมาอยู่ที่ระดับ 11.53 เท่าจาก 11.90 เท่า ณ สิ้นไตรมาส 1/53 ขณะที่อัตราเงินปันผลตอบแทน (Dividend Yield) ของไทย ณ สิ้นไตรมาส 2/53 ยังคงสูงที่สุดเมื่อเทียบกับประเทศอื่นในภูมิภาคโดยอยู่ที่ 3.91% ซึ่งเพิ่มขึ้นจาก 3.34% ณ สิ้นไตรมาส 1/53

เอาข่าวจากกลต มาแปะให้ครับ ข้อมูล Dividend Yield ของ set
xsutt
ผู้ติดตาม: 15

โพสต์ที่ 102

เหลืออีกเดือนครึ่ง จะสิ้นปีแล้วครับ
จากที่ปรับพอร์ต จาก กลางปี มาเป็นไงกันบ้างครับ
ผมยังไม่ถึงเป้าหมายที่ตั้งไว้ (ตั้งใหม่ กลางปี) แต่ก็ดีกว่าเป้าแรก ตอนต้นปีครับ
ต้องขอบคุณเพื่อน ๆ ในวีไอ นี้ ที่ให้ความรู้ คำชี้แนะนะครับ
JabawockZ

โพสต์ที่ 103

จากกำไรพอร์ตรวมที่60% ตอนนี้เหลือ30%กว่าๆ (เฉลี่ยซื้อเพิ่มทุกๆเดือนนะคับ) ตังหายไปหลายหมื่นเศร้า :cry:
เกล้า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 104

สิ่งที่ผมได้ปีนี้กับปีที่แล้วถ้าคิดเป็นเปอร์เซ็นต์ก็มากโขอยู่..แต่ไม่กล้าแม้แต่
ที่จะคิดว่าตัวเองมีความรู้มากมายอะไรเลย..ถ้าให้ฟันธงเป็นเพียงเพราะความ
โชคดีมากกว่า..อีกอย่างกำไรขาดทุนก็เป็นเพียงทางบัญชี..สิ่งที่สำคัญที่สุด
คือปกป้องเงินต้นของเราให้อยู่รอดปลอดภัย..การเดินทางสำหรับผมในเส้น
ทางสายนี้ผมว่ายังอีกไกลพอควรสำหรับผม15%ทบต้นเป็นเวลาสิบปีก็ถือเป็นความสำเร็จที่ยิ่งใหญ่แล้วสำหรับชีวิตการลงทุนของผม :D  :D  :D