บางครั้งก็รู้สึกหวั่นไหว

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Warantact
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

จากกระทู้ที่เห็นหลายๆอัน ดูหลายๆท่านประสบความสำเร็จผ่านซุปเปอร์สต๊อค และบางคนก็โดดเข้าไปหาหุ้นที่ผมดูว่าน่ากลัวมาก แต่ประสบความสำเร็จ วิ่งระเบิดเถิดเทิง

จากที่ตามอ่าน บัฟเฟต ลินซ์ และ บทความยอดนักลงทุนไทยหลายท่าน

ตอนนี้ทุกคนกำลังมองหาซุปเปอร์สต๊อก ผมเอาเวลาที่วิเคราะห์งบทั้งหมดไปมองหาหุ้นก้นบุหรี่ หรือ net net พอขุดลึกไป บางครั้งก็หวั่นไหว

ส่วนใหญ่คือผู้บริหารไม่ดี เอาเปรียบ ธุรกิจระยะยาวมากๆไม่น่าจะเจริญแต่พอตุ้ยไปไหว

ไม่มีซุปเปอร์สต๊อกในพอร์ตเลย

ก้มไปมองหาหุ้นp/bต่ำๆ ราคาต่ำๆ  ส่วนใหญ่มักมีผู้บริหาร หรือผู้ถือหุ้นแย่ๆพ่วงมาด้วย

บางทีผมมองเห็นตัวที่วิ่งๆ ผลประกอบการดีวันดีคืน อยากวิ่งเข้าไปเกาะใจจะขาดดดดดดดด SCNYL cpall hmpro bigc banpu และอื่นๆ แม้กระทั่งหุ้นเมืองนอกอย่าง apple มันค่อยๆเถิบๆ

ผมอยากรู้ว่าตอนนี้มีใครกำลังทำแบบผมหรือยังคงมองหาหุ้นก้นบุหรี่อยู่มั่งครับ อยากทราบไว้เป็นกำลังใจ

มีใครสายเกรแฮมเพียวๆบ้างครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
picatos
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 327

โพสต์ที่ 2

ทำไมคุณ Warantact ถึงอยากเป็นสาย Graham เพียวๆ ครับ?
Warantact

โพสต์ที่ 3

ต้องการปกป้องเงินลงทุนครับ

ผมเชื่่อว่าการวิเคราะห์แบบอนุรักษ์นิยมแบบเกรแฮมจะสามารถป้องกันได้ดีระดับหนึ่ง ความรู้ผมยังไม่มาก งบยังผ่านตาไม่ถึงพัน

เมื่อก่อนที่จะเป็นบัฟเฟตวันนี้ เขาเคยปฏิบัติตามเกรแฮมอย่างเคร่งครัดและได้ผลตอบแทนที่ดี ก่อนจะมาเจอชาลีและบรรลุธรรมซื้อโค้กไปใน p/e20เท่า ซึ่งถ้าเป็นเกรแฮมล้วนๆจะไม่มีทางเอาเด็ดขาด แล้วเขาก็คิดถูก

ผมมองว่าวิธีของเกรแฮมแม้ไม่ได้ดีที่สุดในการสร้างผลตอบแทน แต่ก็เสี่ยงน้อยที่สุด โดยมันจะกันผมออกไปจากหุ้นที่ดูเหมือนจะเป็นซุปเปอร์สต๊อกทั้งหมด

ถึงจะพลาดของจริงไปบ้างแต่มันปกป้องเงินลงทุนของผมจากของเก๊ทั้งหลายได้ครับ
<< New >>
ผู้ติดตาม: 16

โพสต์ที่ 4

ผมเข้าใจว่าเกรแฮมเพียวๆถือหุ้น undervalue แบบหลายตัวมากครับ
เป็นหลายสิบ หลายร้อยตัว แล้วหลายตัวก็คงเน่าไป บางตัวก็คงขึ้นมาเยอะ เอาแบบถัวเฉลี่ยโดยรวม ถ้ามีไม่กี่ตัวแบบสไตล์เกรแฮม โชคร้ายอาจไปโดนตัวที่ไม่ดีได้ครับ
อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
Warantact

โพสต์ที่ 5

ใช่ครับ ถือเป็นกะบิเลย
nasesus
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 6

Warantact เขียน:ใช่ครับ ถือเป็นกะบิเลย
มี tiw ในกะบิด้วยหรือป่าวครับ ช่วงตอน 60 กว่าๆๆ ถ้าเป็นสายนี้น่าจะต้องมี
ทางที่ไม่มีไฟ ใช่ว่าไม่มีทาง เพียงแค่การก้าวไปข้างหน้าต้องใช้มากกว่าการหวังพึ่งแค่ดวงตา
Warantact

โพสต์ที่ 7

ตอนนี้ไม่มีครับ
Warantact

โพสต์ที่ 8

เมื่อก่อนก็ไม่มีครับ เมื่อก่อนที่จะตัดสินใจมาสายนี้ กำลังทำอย่างอื่นอยู่ครับ
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 85

โพสต์ที่ 9

ผมเป็นคนมอง Super Stock ไม่ออกครับ

ไม่นิยมหุ้นแพง  ซื้อหุ้นที่มั่นคง  ราคาถูกๆ  ถึงแม้ผลตอบแทนจะไม่เร้าใจ  แต่ก็ไม่ล้มหายตายจากครับ  

จะว่าชอบสูบบุหรี่  ก็ไม่เชิง  โดยมากจะเป็นว่า  ราคาต่ำกว่ามูลค่าในอนาคต  ซึ่งมูลค่าในอนาคตไม่ต้องพึ่งพิงอัตราการเติบโตที่สวยหรู  เป็นการโตแบบเงียบๆ  โตแบบเรื่อยๆ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
Warantact

โพสต์ที่ 10

โอ ได้เพื่อนแล้ว ค่อยมีกำลังใจหน่อย :D
Juninho
ผู้ติดตาม: 17

โพสต์ที่ 11

ผมว่าสายเกรแฮม ระยะยาว ไม่น่าสนใจเท่าไหร่ครับ

แม้ ดาวน์ไซด์จะน้อย แต่อัพไซด์มักจะน้อยตามไปด้วย

ผมว่า เล่นหุ้น โกรท ดีกว่าครับ
แม้ ดาวน์ไซด์ อาจจะมีถึง 100 %
แต่อัพไซด์มีได้ตั้งแต่ 100 200 300 400 %
หรืออาจมากกว่า

แต่เราถือหลายตัวหน่อยเผื่อพลาด
แม้เราอาจจะเลือกพลาด 3 ตัว
แต่หากเราถูกแบบเต็ม ๆ ซัก 1 ตัว (ได้หลายเด้ง)
ผลตอบแทน ก็ออกมาน่าพอใจ
กว่าถือสายเกรแฮมเพียงอย่างเดียว ครับ
You Can Get It If You Really Want
But you must try, try and try
densin

โพสต์ที่ 12

เลือกแนวทางที่ตัวเองสามารถ ผมตอบแทนที่ตัวเองพอใจ
ไม่ต้องมาก แต่มั่นใจดีที่สุดครับ
VI สายมืด = VI หน้ามืดซื้อตัวฮอทๆอย่าไม่ลืมหูลืมตา
kurapica

โพสต์ที่ 13

เกรแฮม เขาถือแค่ 2 ปี หรือเปล่าครับ ถ้าราคาไม่ไปไหน เขาก็ขายไปหาตัวใหม่
ส่วนผม มีหุ้นหลายแนว ปนๆกันไป วิเคราะห์เองแบบงูๆปลาๆ
ยอดดอยอยู่ไหนจ๊ะ ขึ้นมามากแล้วนะ
arica

โพสต์ที่ 14

ผมชอบแนว John Neff ครับ
อ่านหนังสือแปลของเค้าแล้วชอบจริง ๆ  :oops:
Green
ผู้ติดตาม: 236

โพสต์ที่ 15

ผมว่า การซื้อหุ้นที่  P/B ต่ำราคาถูก บริษัทไม่มีหนี้  เป็นการลดความเสี่ยงได้ในระดับหนึ่งนะครับ  ตราบใดที่กำไรต่อหุ้นไม่ลดนะครับ   หากกำไรลดลงเรื่อยๆ ราคาหุ้นที่เราคิดว่ามันถูกแล้ว อาจมีถูกกว่าอีกก็ได้  

ในทางกลับกัน หากบริษัทมี กำไร โตขึ้นเรื่อยๆ  P/E P/BV ที่ดูเหมือนแพงแล้ว แต่ราคาหุ้นก็สามารถ เพิ่ม ต่อไปได้เหมือนกัน  พวก CPALL ราคา 8 -9  บาท ตอนนั้น P/E  30 - 40 ได้มั้ง

ผมไม่ได้หมายความว่าเราไม่ควรใส่ใจต่อ P/E P/B นะครับ เพราะอย่างน้อยมันก็พอบอกอะไรเราได้บ้าง  แรกๆ ผมก็ลุยดะ ดูแต่ตัวเลข งบการเงินอะไรพวกนี้ ที่เค้าบอกว่า เราขับรถมัวแต่ดูกระจกหลังอยู่ ลืมมองไปข้างหน้า  

สำคัญคือเราจะสามารถมองออกได้มั้ย ว่าบริษัทที่เราลงทุนนั้น มันจะมีกำไรเติบโตได้ ในช่วงระยะเวลาที่เราคาดหวังได้หรือไม่ ซึ่งต้องอาศัยทำการบ้านมากหน่อย ครับ

ที่ดีที่สุดเลย คือ หุ้นที่เติบโต ในขณะที่ราคาก้นบุหรี่ ครับ เป็นกำลังใจให้ครับ
bhudhorn

โพสต์ที่ 16

ขอบคุณครับ  คุณ Green

" เราขับรถมัวแต่ดูกระจกหลังอยู่ ลืมมองไปข้างหน้า "
56-1=555
Alastor
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 17

อย่างไปยึดติดกับวิธีมากเกินไปครับ เราต้องดูว่าอะไรเหมาะกับตัวเราและตลาดที่ลงทุนอยู่
ผมก็เคยมองหาหุ้น net net แต่ส่วนใหญ่มันไม่มีอนาคตเท่าไหร่ ใครเค้าจะยอมซื้อหุ้นที่ทุกคนรู้ว่ามีเพดานราคาเท่าไหร่ ถ้าพลาดได้ไม้สุดท้ายก็ตายแน่ๆครับ ตอนนั้นรู้สึกว่าผมจะถือ CHARAN ที่ premier ไม่โตเลย สุดท้ายก็ขายหนีดีกว่า
ช่วงหลังๆผมนิยมหาหุ้นที่ราคาเหมาะสมกับการเติบโตมากกว่า เนื่องจาก super-stock มีน้อย มีนักวิเคราะห์ full-time ตามกันเยอะ ผมคงสู้ไม่ไหว เลยชอบหุ้นพวก turnaround หรือ cylicle มากๆ มีให้เลือกเยอะ ที่ถูกลืมไปก็มาก เหมาะกับช่วงเศรษฐกิจฟื้นตัวด้วยครับ

จะว่าไปแล้วนะ คุณต้องลองเจ็บดูถึงจะรู้ว่าอะไรดีไม่ดี :)
Wir sind das Rar, der Stolz und der Wert
MO101
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 18

สายแกรแฮม ดูแต่ตัวเลขที่จับต้องได้เช่นงบอย่างเดียวนี่นา
ุ้ถ้าดูผู้บริหาร หรือวิเคราะห์ธุรกิจนี่อีกสายแล้ว เอามารวมกันเลยหาหุ้นไม่ได้

ถ้าลองจะเป็นแกรแฮมแล้ว ต้องมันใจในงบมากว่าความกังวลในผู้บริหารครับ
ออกจะดูเสี่ยงหน่อยแต่เขาแก้ความเสียงด้วยการถือหุ้น 20 ตัว
ลองใช้ดูก็ได้นะ
saichon
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 19

Alastor เขียน:อย่างไปยึดติดกับวิธีมากเกินไปครับ เราต้องดูว่าอะไรเหมาะกับตัวเราและตลาดที่ลงทุนอยู่
ผมก็เคยมองหาหุ้น net net แต่ส่วนใหญ่มันไม่มีอนาคตเท่าไหร่ ใครเค้าจะยอมซื้อหุ้นที่ทุกคนรู้ว่ามีเพดานราคาเท่าไหร่ ถ้าพลาดได้ไม้สุดท้ายก็ตายแน่ๆครับ ตอนนั้นรู้สึกว่าผมจะถือ CHARAN ที่ premier ไม่โตเลย สุดท้ายก็ขายหนีดีกว่า
ช่วงหลังๆผมนิยมหาหุ้นที่ราคาเหมาะสมกับการเติบโตมากกว่า เนื่องจาก super-stock มีน้อย มีนักวิเคราะห์ full-time ตามกันเยอะ ผมคงสู้ไม่ไหว เลยชอบหุ้นพวก turnaround หรือ cylicle มากๆ มีให้เลือกเยอะ ที่ถูกลืมไปก็มาก เหมาะกับช่วงเศรษฐกิจฟื้นตัวด้วยครับ

จะว่าไปแล้วนะ คุณต้องลองเจ็บดูถึงจะรู้ว่าอะไรดีไม่ดี :)
เห็นด้วยกับพี่Alaster เรื่องที่เราต้องดูว่าอะไรที่เหมาะกับเราครับ

ผมว่าไม่ใช่เฉพาะการลงทุนหรอกครับ ในการใช้ชีวิต การทำงาน
หากเราไม่มีหลักยึดในการดำรงชีวิต จะต้องเจอเรื่องราวที่ทำให้เราหวั่นไหวแน่นอนครับ
วิธีแก้ที่ดีอย่างหนึ่ง คือหาเหตุผลที่เราตัดสินใจเลือกแนวทางนั้นๆ
แล้วยึดไว้ในใจครับ
หากมีเหตุการณ์มากระทบก็ให้กลับไปนึกถึงเหตุผลที่เราได้เลือกและยึดไว้ครับ

แต่ถ้าหลักหรือเหตุผลที่เราเลือก หลายๆครั้งผลมันไม่ใช่ที่เราต้องการ
(เช่น ผลตอบแทนจากการลงทุนแนวนั้นๆ)
ก็ต้องมาพิจารณาหลักที่เราใช้กันใหม่ดูครับ ว่าควรปรับเปลี่ยนหรือไม่
สู้ๆน๊ะครับ  :D
ซื้อหุ้นตัวที่เมื่อมองไปในอนาคตแล้ว ที่ปัจจุบันราคายัง undervalue ที่สุด
s.teerapong

โพสต์ที่ 20

เคยอ่านเรื่องนี้กันหรือยังครับ

http://dekisugi.net/archives/6100[/url]
Warantact

โพสต์ที่ 21

ขอบคุณมากจ้า
TPH

โพสต์ที่ 22

densin เขียน:เลือกแนวทางที่ตัวเองสามารถ ผมตอบแทนที่ตัวเองพอใจ
ไม่ต้องมาก แต่มั่นใจดีที่สุดครับ
เห็นด้วยกับคุณ densin ครับ เลือกแนวทางที่เหมาะสมกับความสามารถทั้งด้านร่างกายและจิตใจ รวมถึงผลตอบแทนที่ยอมรับได้ครับ เพราะว่าหลักการหรือวิธีการมันมีเยอะ การที่จะทำอย่างนั้นได้แสดงว่าเราต้องมีการศึกษาหาความรู้และได้ลองทดลองปฏิบัติแล้ว ไม่ว่าจะเป็นการลงทุนแบบ Graham, Lynch, Buffet, Fisher, Templeton, Neff, Anthony Bolton, Jim Chanos etc.

สิ่งที่ดีที่สุดคือการลงทุนในหุ้นที่มีการเติบโต ในราคาที่เหมาะสม และมี MOS ที่คอยรองรับในกรณีที่เกิดเหตุการณ์ที่ไม่คาดคิด ยิ่งจะดีถ้าหุ้นตัวนั้นเติบโตสูง ปันผลดี มี DCA ถูกมองข้ามและ P/E ต่ำ ๆ แต่ผมยังหาหุ้นที่ว่าไม่เจอซักที  :lol:   :lol:  :lol:
PP
ผู้ติดตาม: 1

Re: บางครั้งก็รู้สึกหวั่นไหว

โพสต์ที่ 23

Warantact เขียน:.............
ผมอยากรู้ว่าตอนนี้มีใครกำลังทำแบบผมหรือยังคงมองหาหุ้นก้นบุหรี่อยู่มั่งครับ อยากทราบไว้เป็นกำลังใจ

มีใครสายเกรแฮมเพียวๆบ้างครับ
ผู้แต่งหนังสือ Margin of Safety (ไม่พิมพ์จำหน่ายแล้ว) ชื่อ Seth Klarman และเป็นผู้บริหารกองทุน Baupost Group ก็เป็น Value Investor คนหนึ่งที่ยังคงยึดถือแนว Pure Graham อย่างเหนียวแน่นตราบจนทุกวันนี้ (28 ปี) ลองไปอ่านบทสัมภาษณ์เขาเมื่อเร็วๆนี้ได้ที่นี่

https://sites.google.com/site/sethklarman2010/
"The man who doesn't read has no advantage over the man who cannot read." Mark Twain
PP

โพสต์ที่ 24

อีกบทความเกี่ยวกับ Seth Klarman ที่ลงใน Bloomberg.com

http://www.bloomberg.com/apps/news?pid= ... BgaU4jI6Mo#
"The man who doesn't read has no advantage over the man who cannot read." Mark Twain
reiter
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 25

ผมว่า pure Graham ไปเลยมีโอกาสที่จะถูกหุ้นถูกเรื้อรังเล่นงานนะคับ เกรแฮมเองก็ทราบดีเลยแนะนำให้ถือหุ้นหลายๆตัว

ผมเองชอบการลงทุนในสไตล์ของเนฟฟ์มากกว่า เพราะเนฟฟ์ยังให้ความสำคัญกับคุณภาพของกิจการ และสไตล์ของเนฟฟ์หากเจอหุ้นถูกเีรื้อรัง ผมก็ยังได้ปันผลปีละ 7 -8% เป็นอย่างต่ำ ( ซึ่งก้ไม่น่าเกลียดนักถ้าเปรียบเทียบกับเป้าหมายปีละ 10 - 15๔ )

ถ้าผมจะลงทุนสไำตล์เพียวเกรแฮม ผมจะต้องมองหาก่อนว่ามีอะไรจะมาบูสต์ราคาในช่วง 6 เดือน ถึง 1 ปีข้างหน้าหรือไม่ ( เช่นปันผลที่มาก หรือกำไรที่จะโตเป็นพิเศษ ) ซึ่งถ้าไม่มีผมก็จะยังรอดูไปก่อน เพราะไม่อยากถูกหุ้นถูกเรื้อรังเล่นงาน
Our favorite holding period is forever.

Blog การลงทุนของผม

http://reitertvi.wordpress.com
unnop.t

โพสต์ที่ 26

ผมชอบแนวหุ้นโกรทมากกว่า มี story การเติบโตชัดเจนดู biz model เป็นหลักมากกว่า ราคาสมเหตุสมผล

ผมคิดว่าหุ้นแบบเกรแฮม อาจจะเหมาะในสภาวะที่ตลาด crash มาก ๆ
ตลาดหุ้นมักจะหลอกเราด้วย ความโลภ และความกลัว.....
VI Wannabe
ผู้ติดตาม: 2

Re: บางครั้งก็รู้สึกหวั่นไหว

โพสต์ที่ 27

PP เขียน: ผู้แต่งหนังสือ Margin of Safety (ไม่พิมพ์จำหน่ายแล้ว) ชื่อ Seth Klarman และเป็นผู้บริหารกองทุน Baupost Group ก็เป็น Value Investor คนหนึ่งที่ยังคงยึดถือแนว Pure Graham อย่างเหนียวแน่นตราบจนทุกวันนี้ (28 ปี) ลองไปอ่านบทสัมภาษณ์เขาเมื่อเร็วๆนี้ได้ที่นี่

https://sites.google.com/site/sethklarman2010/
ขอบคุณมากครับสำหรับบทความ
ผมว่าประโยคนี้ตอบโจทย์ได้เป๊ะเลยนะ
"Ultimately, it needs to fit your character," he explains. "If you are predisposed to be patient, disciplined and psychologically appreciate the idea of buying bargains, then you're likely to be good at it. If you have a need for action, if you want to be involved in the new and exciting technological breakthroughs of our time, that's great, but you're not a value investor, and you shouldn't be one."
"Attempt to be fearful when others are greedy and to be greedy only when others are fearful"

"It's far better to buy a wonderful company at a fair price than a fair company at a wonderful price"
yoyo
ผู้ติดตาม: 159

โพสต์ที่ 28

ผมไม่ได้อยู่สายเกรแฮมครับ
เพราะผมเชื่อว่า หุ้นที่ Upside เยอะ คือหุ้นที่มี Downside น้อย
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
โพสต์โพสต์