สงสัย-ROA

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
murder_doll
Verified User
ผู้ติดตาม: 2

สงสัย-ROA

โพสต์ที่ 1

สงสัยอีกแล้วเรื่อง
ROA ว่าที่ตลาดหลักทรัพย์ คิดออกทาง set.or.th
ทำไมคิดแล้วไม่ยักกับตรงกับที่เคยรู้มา
คือ กำไรจากการดำเนินงาน+ดอกเบี้ยจ่าย/สินทรัพย์รวม
พอคิดแล้วอัตราส่วนมันออกมาต่ำกว่าที่SETคิดมากเลยอ่ะครับ
อยากรู้ว่าแบบไหนมันจะน่าเชื่อมากกว่ากันอ่ะครับ
ไม่รู้ของผมคิดผิดป่าว 5555+

ช่วยเเนะนำด้วยนะครับ :?:
เงินทองเป็นของมายา
ข้าวปลาคือของจริง
Anti-Aircraft
ผู้ติดตาม: 0

Re: สงสัย-ROA

โพสต์ที่ 2

murder_doll เขียน:กำไรจากการดำเนินงาน+ดอกเบี้ยจ่าย/สินทรัพย์รวม
เอ ตามที่ผมเข้าใจเป็นแบบนี้นะ

ROA = กำไรสุทธิ/สินทรัพย์รวม(เ้ฉลี่ย)

เหตุที่ต้องนำสินทรัพย์มาเฉลี่ยก็เพราะว่าในระหว่างปีนั้นปริมาณสินทรัพย์ไม่ได้คงที่ครับ มีการไหลเข้าไหลออกตลอดเวลา ฉะนั้นเราต้องเฉลี่ยสินทรัพย์โดยใช้สูตร

(สินทรัพย์ต้นงวด + สินทรัพย์ปลายงวด) / 2

หากเราต้องการคิด ROA ปี 52 ก็ให้เอา

(สินทรัพย์ปี 51 + สินทรัพย์ปี 52) / 2

ลองทำดูอีกทีนะครับ
อย่ายอมแพ้
ภาพประจำตัวสมาชิก
murder_doll
ผู้ติดตาม: 2

สงสัย-ROA

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณครับ  :)
เงินทองเป็นของมายา
ข้าวปลาคือของจริง
โพสต์โพสต์