ดัชนี SET มีผลต่อการตัดสินใจซื้อขายกันรึเปล่าครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
romulus
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ดัชนี SET มีผลต่อการตัดสินใจซื้อขายกันรึเปล่าครับ

โพสต์ที่ 1

ถ้าเราเจอราคาถูกใจของหุ้นตัวนึงก่อนจะซื้อจะขาย เราควรจะคำนึงถึงดัชนีด้วยหรือไม่ครับ?
อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
ภาพประจำตัวสมาชิก
ซุนเซ็ก
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 2

ไม่คำนึงครับ
ผมไม่ได้อยู่ในเว็บนี้แล้ว, มีอะไรติดต่อได้ทาง FB - 27/9/2555
"วิธีการที่ถูกต้อง มีได้มากกว่าหนึ่งวิธี"
สมุดบันทึกของผม http://suntse.wordpress.com
Facebook https://www.facebook.com/giggswalk
Belffet

โพสต์ที่ 3

มีครับ
ถ้าเราเจอราคาถูกใจของหุ้นตัวนึงก่อนจะซื้อจะขาย เราควรจะคำนึงถึงดัชนีด้วยหรือไม่ครับ?
ไม่ "จำเป็น" ครับ

ปล. สองคำถามถามแตกต่างกันอยู่นิดหน่อยนะครับ
blueplanet
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

คำนึงถึง set
เพราะหุ้น เป็นเรื่องของการเปรียบเทียบ
หลักมีอยู่ว่า ณ.เวลาหนึ่ง ราคาหุ้น ณ.ขณะนั้น คือราคาตลาด
เมื่อราคาปิดเมื่อวานคือราคาตลาด
วั้นรุ่งขึ้น
1. ถ้าตลาดดีมาก ราคาตลาดก็จะเพิ่ม ตามหลักแล้วต้องซื้อ
ราคาเปิดนั่นแหละ (อยากได้อยู่แล้ว)
2. ตลาดแย่มาก ราคาตลาดก็จะลด ตามหลักแล้วควรซื้อราคาปิด
(แต่รอไม่ไหวหรอก แล้วก็ซื้อ แพงกว่าราคาเปิดอีก)

หมายเหตุ "ตามหลักแล้ว" ผมนึกไม่ออกเหมือนกันว่าอ่านมาจากไหน
หรือผมอาจจะมั่วเองก็ได้
สำหรับตัวผม ผมรอไม่ไหวหรอกซื้อราคาเปิดทุกที เจ้งทุกทีเหมือนกัน

(ใช้สำหรับหุ้นทั่วไป Offer bid ห่างกัน 1ช่อง
ประเภทห่างกัน 10 ช่องก็ต้องดูให้ดี)
Blueplanet
Notelio
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 15

โพสต์ที่ 5

ไม่มีครับ หุ้นที่เราถือกำไรจะดีจะแย่ ไม่ได้เกี่ยวกับดัชนี SET ครับ แต่ ดัชนีSET เป็นแค่ Benchmark เปรียบเทียบผลตอบแทน กับ port ตอนสิ้นปี เท่านั้นครับ ว่าเราลงทุนชนะตลาด กี่%
Skyforever
ผู้ติดตาม: 22

Re: ดัชนี SET มีผลต่อการตัดสินใจซื้อขายกันรึเปล่าครับ

โพสต์ที่ 6

romulus เขียน:ถ้าเราเจอราคาถูกใจของหุ้นตัวนึงก่อนจะซื้อจะขาย เราควรจะคำนึงถึงดัชนีด้วยหรือไม่ครับ?
ดูเหมือนจะไม่มีผลในทางตรงในการตัดสินใจซื้อขายหุ้นของเรา แต่มีผลในทางอ้อมครับ
เช่นหากเราถือหุ้นอยู่หลายๆตัว แล้วไปเจอกับช่วงที่ SET Index ลดลงมาก ในตอนนั้นคนส่วนใหญ่จะมองตลาดไม่ค่อยดีทำให้อาจจะเทขายหุ้นบางตัวที่เราดูๆอยู่ออกมามาก พอราคาลดลงเยอะ เราก็เห็น Upside เยอะกว่าบางตัวที่เราถืออยู่ ก็อาจจะทำให้เราตัดสินใจขายตัวอื่นมาเพื่อซื้อตัวนี้ได้ครับ ในทางกลับกันก็เช่นกัน เมื่อดัชนี้่ขึ้นเยอะ ก็อาจจะขายตัว Upside น้อยไปซื้อตัวที่ Upside ยังเยอะอยู่
Flashy
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 7

Notelio เขียน:ไม่มีครับ หุ้นที่เราถือกำไรจะดีจะแย่ ไม่ได้เกี่ยวกับดัชนี SET ครับ แต่ ดัชนีSET เป็นแค่ Benchmark เปรียบเทียบผลตอบแทน กับ port ตอนสิ้นปี เท่านั้นครับ ว่าเราลงทุนชนะตลาด กี่%
เห็นด้วยครับ
ดัชนี เมื่อก่อน ผมก็ดู แล้วรู้สึกว่าเสียสุขภาพจิตไปปล่าวๆ
เด๋วนี้ก็มันจะเป็นยังไงก็ช่างมันเหอะ เบื่อและ
ดำ
ผู้ติดตาม: 96

โพสต์ที่ 8

ถ้าเข้าใจความจริงว่า SET หรือดัชนี่อื่นๆ ที่คล้ายกัน สร้างจากอะไร ก็จะตอบคำถามนี้ได้
romulus

โพสต์ที่ 9

ผมคิดคล้ายๆกับพี่ Skyforever เลยครับ เพราะมันอาจจะมีบางกรณีที่หุ้นมันตกไปจากมูลค่าของมันเนือ่งจากดัชนีมันดิ่งมากๆ ซึ่งพอมามันขึ้น(ผมก็โลภ) คิดไปว่าถ้าดัชนี้มันลงเราอาจจะได้ของถูกกว่านี้ ในตอนขาลงก็สลับกัน
ขอขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาแลกเปลี่ยนนะครับ :D
romulus

โพสต์ที่ 10

ดำ เขียน:ถ้าเข้าใจความจริงว่า SET หรือดัชนี่อื่นๆ ที่คล้ายกัน สร้างจากอะไร ก็จะตอบคำถามนี้ได้
แล้วความจริงที่ความมันคืออะไรหรอครับผมยังรู้น้อย คุณดำ ให้ความกระจ่างหน่อยสิครับ
ซุนเซ็ก
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 11

romulus เขียน:ผมคิดคล้ายๆกับพี่ Skyforever เลยครับ เพราะมันอาจจะมีบางกรณีที่หุ้นมันตกไปจากมูลค่าของมันเนือ่งจากดัชนีมันดิ่งมากๆ ซึ่งพอมามันขึ้น(ผมก็โลภ) คิดไปว่าถ้าดัชนี้มันลงเราอาจจะได้ของถูกกว่านี้ ในตอนขาลงก็สลับกัน
ขอขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาแลกเปลี่ยนนะครับ :D
จริงครับ แต่ปัญหาคือเราไม่รู้ว่าเมื่อไรดัชนีจะขึ้น หรือดัชนีจะลง
ถ้าลง..ลงจริงป่าว ถ้าขึ้น..ขึ้นจริงป่าว มีเรื่องให้กังวลได้ทุกวันทั้งปีเลยครับ
ผมไม่ได้อยู่ในเว็บนี้แล้ว, มีอะไรติดต่อได้ทาง FB - 27/9/2555
"วิธีการที่ถูกต้อง มีได้มากกว่าหนึ่งวิธี"
สมุดบันทึกของผม http://suntse.wordpress.com
Facebook https://www.facebook.com/giggswalk
marble

โพสต์ที่ 12

เล่นหุ้นครับ ไม่ได้เล่นดัชนี
Yaileela

โพสต์ที่ 13

romulus Posted: Sat Jun 12, 2010 1:58 am    Post subject: ดัชนี SET มีผลต่อการตัดสินใจซื้อขายกันรึเปล่าครับ

--------------------------------------------------------------------------------

คำถามน่าจะถามว่า  ก่อนจะซื้อ  มากกว่า  ก่อนจะขาย

คำตอบ   ถ้าตั้งใจจะซื้อก็ซื้อได้เลยไม่ต้องต่อราคาเดี๋ยวอดได้ของแต่ถ้าเมื่อ

คืนพี่ดาวน์ลบไปซัก 3 % ผมว่าไม่มีใครกล้าซื้อที่ราคาปิดเมี่อวานแน่นอน

แสดงว่าดัชนีน่าจะมีผลอย่างน้อยก็ทางอ้อมในเรื่องการตัดสินใจซื้อ

ในทางกลับกันถ้ามีหุ้นอยู่แล้วดัชนีไม่น่าจะมีผลต่อการตัดสินใจขายครับ
โพสต์โพสต์