JMART หุ้นเด่นจากงานจิบเบียร์

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
Notelio
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 14

โพสต์ที่ 31

คุณ CHAMP อย่าไปสนใจสังคมใน web อื่นๆ เลยครับ เราอยู่ในสังคมของเราใน web นี้เราย่อมรู้ว่าอะไรถูกผิด ในweb อื่นๆ หนักไปทางเก็งกำไร มีข่าวใครถือหุ้นอะไรนิดนึงก็แตกตื่นเป็นเรื่องใหญ่โตไปหมด ไม่ใช่แต่เรื่อง ดร. ถืออะไรเท่านั้นหรอกครับ  ตอนนี้ผมกลัวแต่ถ้ามีการจัดงานคราวหน้าจะมีคนนอกแห่กันมาขอหุ้น โดยอาศัยการลอกชาวบ้านโดยไม่วิเคราะห์ปัจจัยต่างๆ เองนี่แหละครับ
Tamจัง
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 32

ผมกลับไม่ค่อยชอบบริษัทนี้เท่าไหร่
ไม่ใช่ว่ามันไม่ดีนะครับ แต่คิดว่าโอกาสโตก้าวกระโดดคงยาก
เทรนด์มือถือใหม่ๆทั้ง BB ทั้ง iPhone ต่างมี distributor และ operator ลงมาเล่นเอง
ราคาก็ไม่มีอะไรโดดเด่นที่จะแข่งขัน ถ้าผมจะซื้อมือถือสักเครื่องผมนึกถึง mbk มากกว่า (ซื้อในนั้น)
สรุป mbk ดีกว่า jmart 555 เกี่ยวกันป่ะเนี่ย
0N0111

โพสต์ที่ 33

ผมขอยกคำคำนึง  ของคนคนคนึงหน่อยครับ
"แล้วมันก็จะผ่านไป"นะนะอ่าอ่า

เอาแบบเวอร์ชั่น body slam หน่อยครับ
" เสียงข้างใน" เป็นสิ่งมหัศจรรย์ เราได้ยินมัน แต่มันไม่มีเสียง ,,,,,นิ้วกลม
romulus

โพสต์ที่ 34

ในส่วนท่าน Dr. ท่านก็มีสิทธิ์จะพูด คนจะมาโพสหรือต่อบอกต่อก็มีสิทธิ์ที่จะทำเช่นนั้น นักลงทุนเองก็มีสิทธิ์จะซื้อหรือไม่ก็ได้ งานนี้ไม่มีใครบังคับ ทุกคนเลือกเอง และ แน่นอนแต่ละคนต้องรับผลของการกระทำนั้นด้วยตัวเองครับ เพราะฉะนั้นผมคิดว่าเรื่องนี้เป็นเรื่องปกติมาก  สมมุติว่าถ้านักวิเคราะห์ค่ายไหนบอกถูก ก็ต้องพากันไปด่าเขาหมดเลยสิครับ
อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
กาละมัง
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 35

วันนี้สังคมของ Thai vi  เติบโตอย่างต่อเนื่อง  เรามีสมาชิกมากขึ้นเรื่อย ๆ  เวปนี้ใจกว้างเปิดโอกาสให้สมาชิกรวมถึงทั้งบุคคลภายนอกมาให้และเกี่ยวเก็บข้อมูลอย่างอิสระไม่มีข้อจำกัดและไม่มีค่าใช้จ่าย ด้วย......ซึ่งหลายต่อหลายคนก็ได้รับประโยชน์จากเวปนี้

ต่อมาเราก็มีงานจิบเบียร์สังสรรค์แลกเปลี่ยนข้อมูลและอาจมีอาจารย์หรือเซียนหุ้นมาวิจารณ์หุ้นแต่ละตัวเพื่อให้มุมมองและความรู้  ซึ่งหากเป็นท่านใดก็ย่อมให้ความเห็นของท่านนั้น  อาจถูกหรือ ผิดก็ได้

แน่นอนทั้งสองอย่างข้างต้น  ย่อมอาจจุดประกายจูงใจให้คนสนใจซื้อหุ้นตัวใดตัวหนึ่งก็ได้

แล้วมีใครผิดไหม ??   ผมว่าหากเรายอมรับสิ่งที่สมาชิกได้ร่วมกันทำตลอดมาเป็นสิ่งที่ดีมีประโยชน์   ก็เพียงขอให้เราระวังตระหนักทั้งการให้และการรับข้อมูล  และรับผิดชอบต่อการเลือกเชื่อและการตัดสินใจของตนเอง
marble

โพสต์ที่ 36

หุ้นตัวนี้ volume น้อยจัง trade กัน 25 ล้านติดลิ่งเลย :shock:
debring

โพสต์ที่ 37

เข้ามาเป็นกำลังใจให้คุณแชมป์ครับ

เพราะกลับจากงานคุณแชมป์ก็โพสให้ตั้งแต่ ตี 3-4 เลย

เป็นกำลังใจครับ :cheers:
maiaowna

โพสต์ที่ 38

เป็นกำลังใจให้คุณแชมป์นะครับ

ส่วนตัวผมอ่านแล้วแต่ไม่ได้ซื้อตาม

เพราะขายไปแล้ว เห็นมันเป็นก้นบุหรี่เฉยๆ
ภาพประจำตัวสมาชิก
romee
ผู้ติดตาม: 109

โพสต์ที่ 39

จริงๆ ต่อให้เปิดพอร์ตหุ้นของดร. หมดเนี่ยะนะ

จะมีใครกล้าซื้อตามท่าน กันกี่คน

จะมีใครถือให้นานพอตามท่าน...กันกี่คน

เอาเป็นว่า ตัว ดร.เอง อาจจะเขียนเรื่องนี้ ลงบทความ ก็ได้ ใครจะไปรู้
อย่าเชื่ออะไรผมนักเลย ผมโชว์โง่บ่อยมาก -..-

"ซื้อที่high ขายที่low Showแต่ดอย ทะยอยcut"
GeneraX
ผู้ติดตาม: 38

โพสต์ที่ 40

อย่าคิดมากครับ ทั้งคุณChamp หรือคุณเด็กเลี้ยงแกะ หรือใครๆก็ตามที่เอาเรื่องราวของงานจิบเบียร์มาโพสในนี้ไม่ผิดทั้งนั้นนะครับ เพราะนี่เป็นสังคมของเรา มี VIที่เก่งๆ(ที่ไม่ใช่ผม) อีกหลายท่านที่ไม่สามารถไปร่วมงานได้ หรืออยู่ต่างประเทศก็อาศัยการรับรู้ข่าวสารในสังคม VI จากทางนี้แหละครับ

นี่เป็นสิ่งที่ชาว VI เราทำกันมาหลายปีแล้วครับ ผมเองก็ได้หุ้นจากงานนี้มาทั้งนั้น (แต่เวลาไปเชียร์หุ้นตัวเองไม่เห็นมีใครสนใจ  :lovl: ) เพียงแต่ด้วยความที่ตอนนี้ข้อมูลข่าวสารต่างๆมันไหลกันเร็วครับ ไม่ผิดที่คนอื่นจะ Quote ข้อความในเวบเราไปโพสที่อื่นๆ หรือกระจายไปที่อื่นๆ เพราะข้อมูลที่เรามีก็ไม่ได้เป็น Insider Info ที่ผิดกฏหมายอะไร  :cheers:
Financial Discipline + Value Investment + Time = Financial Independence
Tungkung

โพสต์ที่ 41

มาเป็นกำลังใจให้ครับ สิ่งที่คุณแชมป์กับคุณเด็กเลี้ยงแกะ โพสต์  มีประโยชน์มากๆเลยครับ โดยเฉพาะคนที่อยู่ต่างจังหวัดอย่างผม   ขอให้โพสต์ต่อไปนะครับ..... :bow:
saichon
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 42

[quote="Tungkung"]มาเป็นกำลังใจให้ครับ สิ่งที่คุณแชมป์กับคุณเด็กเลี้ยงแกะ โพสต์
zesar

โพสต์ที่ 43

หุ้นขึ้น ไม่ดียังไง คนด่านี่ก็แปลก  :evil:
austin_bd

โพสต์ที่ 44

เป็นกำลังใจทั้งคุณแชมและพี่เด็กเลี้ยงแกะนะคับ

ผมเป็นคนหนึ่งที่ติดตาม อ่านบทความต่างๆ ของพี่ทั้งสอง เด๋วนี้หาผู้รู้  จริงๆ ยาก อย่าพึ่งหมดกำลังใจเลยคับ ต่างคนต่างความคิด
Todo

โพสต์ที่ 45

คนดีต้องสนับสนุน

เป็นกำลังใจให้ คุณเด็กเลี้ยงแกะ กับคุณแชมป์ครับ
เพราะถ้าไม่มีทั้ง 2 คน คนที่อยู่ต่างจังหวัดหรือคนอื่น ๆที่ติดธุระไปร่วมไม่ได้จริง ๆ คงไม่มีโอกาสรับข้อมูลดี ๆอย่างนี้

อย่าเอาไปใส่ใจครับ เคยได้ยินนิทานเรื่องกบหูหนวดปีนเสาอ้ะป่าวอ่ะ  :D  :D  :D

แถวที่ทำงานเรียก "อย่าไปแฟร์(เย้ยย แคร์!)" หุ ๆ
Todo

โพสต์ที่ 46

[quote="Todo"]คนดีต้องสนับสนุน

เป็นกำลังใจให้ คุณเด็กเลี้ยงแกะ กับคุณแชมป์ครับ
เพราะถ้าไม่มีทั้ง 2 คน คนที่อยู่ต่างจังหวัดหรือคนอื่น ๆที่ติดธุระไปร่วมไม่ได้จริง ๆ คงไม่มีโอกาสรับข้อมูลดี ๆอย่างนี้

อย่าเอาไปใส่ใจครับ เคยได้ยินนิทานเรื่องกบ

โค้ด: เลือกทั้งหมด

หูหนวก
[/color]ปีนเสาอ้ะป่าวอ่ะ
นพพร

โพสต์ที่ 47

หุ้นที่ ดร. บอกว่าดี ผมไม่มีในพอร์ตเลยอ่ะครับ แต่ตัวที่บอกว่าพอใช้หรือแย่ นั้นแหล่ะ มาอยู่ในพอร์ตตั้งแต่ตอนไหนก็ไม่รุ
ก้าวแรกที่เล็กๆ แต่เป็นก้าวที่ยิ่งใหญ่ของชีวิต
Linzhi
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 225

โพสต์ที่ 48

ยินดีกับผู้ถือหุ้นด้วยครับ ผมไม่มีหุ้นนะ

เดี๋ยวนี้สังคม Thaivi นี้ก็ใหญ่มาก

มีหุ้นหลากหลาย คนก็หลากหลาย
แนวทางการลงทุนก็หลากหลายอีก

การกลั่นกรองก็เป็นหน้าที่ของทุกท่านเอง ..
ก้าวช้า ๆ และเชื่อในปาฎิหารย์ของหุ้นเปลี่ยนชีวิต
There is no secret ingredient. It's just you.
pradchayat

โพสต์ที่ 49

ให้กำลังใจคุณ CHAMP ครับ
ผมเป็นคนหนึ่งที่อยากไปร่วมงาน แต่ไม่สะดวก และ มีธุระปะปัง
ซึ่งผมก็ได้กระทู้ของคุณ CHAMP แหละครับ
ที่ทำให้ผมเหมือนได้ไปร่วมงานเลยครับ
ขอบคุณมากครับ รวมถึงพี่ๆทุกคนด้วยครับ
ที่พอมีงานอะไร หรือ มีการสัมมนาอย่างไร
ก็จะมาคอยช่วยโพส รายละเอียดต่างๆ ให้คนที่พลาดงานได้รับแบ่งปันข้อมูลกันไป

ปล. ผมเคารพท่าน ดร. เหมือนกันครับ ได้ตาสว่างก็จากหนังสือ ตีแตก ของท่านนี่ละครับ
สำหรับท่านตอนนี้ ต้องใช้คำว่า "ทองแท้ ย่อมไม่แพ้ไฟ " ครับ
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 50

จะเข้าไปอ่าน ข้อความในกระทู้ซะหน่อย โดนลบไปซะแล้ว :D

ไม่ต้องสนใจอะไรมาหรอกนะ

พวกเราขาดคนมีน้ำใจงามๆ อย่าง น้องแชมพ์ และ
พี่เด็กเลี้ยงแกะไม่หรอกนะ
เพราะพวกเราคนบ้านนอก ต้องอาศัยพวกท่าน
เป็นพิราบสื่อสาร ครับ

สู้ๆครับ ถือซะว่าใครจะเป็นจะตายกับการทำ กรรมดี ของเรา
มันก็ช่วยไม่ได้

:D  :D
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
jour2602

โพสต์ที่ 51

ผมเป็นกำลังใจทั้งคุณแชมและคุณเด็กเลี้ยงแกะ คับ

ผมว่า เรื่องงี้ เราดูที่เจตนา อะคับ

ท่านทั้งสองก็ไม่ได้มีเจตนา จะมาปั้นหุ้นอยู่แล้ว

เจตนาของทั้งสองท่านก็เพื่อ เอื้อเฟื้อให้กับ คนที่ไม่ได้มีโอกาสไปงาน จิบเบียร์ ซึ่งผมเองก็ไม่ได้มีโอกาสได้ไป แถมหุ้นที่ ท่านทั้งสองบอกมา ก็ยังไม่ได้ซื้อ ผมยังไม่ได้ซีเรียสเลย

จริงๆแล้วผมว่า vi นั้น ก็ซื้อก็ต้องมานั่งหาเหตุผลในการซื้อก่อนอยู่ดี รายชื่อหุ้นที่ได้มา ก็ใช่ว่าจะซื้อตาม ถ้าผมไม่มั่นใจ ก็ไม่ซื้อตามออกบ่อย

ผมก็ติดตาม อ่านกระทู้ทั้งสอง ท่านมาตลอด ผมพอจะเข้าใจเจตนา ของท่านสองท่านครับ

อย่าไปสนใจพวกคิดไม่ดีพวกนั้นเลยคับ เครียดป่าวๆ
rinscb

โพสต์ที่ 52

ขอเป็นกำลังใจให้อีก 1 เสียงครับ  เพราะการทำประโยชน์ให้กับ
คนกลุ่มใหญ่ๆมากๆ  ย่อมจะมีเสียงวิจารณ์เป็นธรรมดาครับ
พอเมื่อไหร่  รวยเมื่อนั้น
unnop.t
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 53

"แม้องค์พระฎิมายังราคิน คนเดินดินหรือจะพ้นคนนินทา"
ตลาดหุ้นมักจะหลอกเราด้วย ความโลภ และความกลัว.....
MYBIZ

โพสต์ที่ 54

สู้ต่อไป!!! ทาเคชิ เงินของเรา กำไรขาดทุนก็ของเรา
ทุกท่านได้เลือกแล้ว ไม่ต้องหวั่นไหวกับคำครหา

สู้สู้ๆๆครับ คุณแชมป์ คุณเด็กเลี้ยงแกะ ท่านทำดีแล้ว
จุดหมายปลายทาง อาจไม่ใช่ที่สุดของความงดงาม
villa

โพสต์ที่ 55

มาเป็นกำลังใจให้คุณ champ คนดีมีน้ำใจ ครับ  :cool:
hutza

โพสต์ที่ 56

น่าจะไปงานจิบเบียร์ รู้งี้ไม่ขายดีกว่า  เก็บไว้ที่ 1.8 แหนะ  :(  :(  :(  :(
รูปภาพ
spnutty

โพสต์ที่ 57

พอดีผมซื้อ jmart ไว้แล้วมันก็ขึ้นโดยไม่รู้สาเหตุ ได้อ่านกระทู้นี้เลยทำให้เข้าใจขึ้นมาหน่อย
สรุปว่าที่ขึ้นมาสาเหตุมาจาก 2 ปัจจัย
1.ผลประกอบการจาก 3G
2.การที่ท่าน Dr บอกว่าท่านมีซื้อไว้

ถ้าเค้าซื้อเพราะเห็นว่าท่าน Dr ซื้อ แล้วซื้อตามนี้ก็ปล่อยเค้าไปเถอะ ครับ เพราะ Dr ไม่ได้ชักชวนรึบอกให้ซื้อนิ ครับ ท่านแค่บอกว่าท่านมีอยู่ และจากการวิเคราะห์ของท่าน ท่านเห็นว่าดี ท่านจึงซื้อ แล้วถ้าคิดจะซื้อตามก็ควรจะมีความคิดเป็นของตัวเองด้วย ครับ ไม่ใช่ซื้อตามแล้วขาดทุนจะมาโทษคนอื่น เงินก็เงินของเรา ตอนซื้อก็ตัดสินใจเอง ไม่ใช่ให้คนอื่นตัดสินใจซะหน่อย
กุหลาบงามหลังฝน
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 58

ขายตอนไหนยากที่จะบอกได้
อย่ามัวติดกับเรื่องในอดีต กังวลกับเรื่องในอนาคต จนลืมว่าปัจจุบันต้องทำอะไร
BABY TERMITE

โพสต์ที่ 59

เป็นกำลังใจให้อีก 1 เสียงครับ

ผมอยู่บ้านนอกก็อยากจะรู้ว่างานที่กรุงเทพเป็นยังไงบ้าง พี่ๆเค้ามีแนวคิดอะไร แนวคิดนี้ก็ดูจากหุ้นที่เค้าเลือกๆกัน
การที่ได้รู้ว่า คนเก่งๆเค้าเลือกซื้อหุ้นอะไรมีประโยชน์มากถ้ามองในมุมว่าเค้ามองธุรกิจอย่างไรแล้วถึงซื้อ (แต่ถ้าอยากตามก็กระเป๋าใครกระเป๋ามันอยู่แล้ว) เค้าเลือกกันอย่างไร ซึ่งเป็นแนวทางที่ดีมากสำหรับมือใหม่แบบผม
เหมือนกับการที่เรารู้ว่าสินค้าตัวนึงขายดีคนชอบกันมาก หน้าที่เราคือพยายามหาต่อเอาเองว่าทำไมมันถึงน่าสนใจทำไมมันถึงขายดีทำไมคนเขาถึงสนใจกัน ไม่ใช่ไปแย่งซื้อ

การที่เราไปร่วมงานไปฟังเซียนเค้าคุยกันเราก็ได้แนวคิดดีๆมา นี่คือประโยชน์หลักที่ได้จากในงาน ผมไม่ได้ไปก็อยากซึมซับมาบ้างถ้าไม่มีรายงานข่าวด่วน ผมก็คงไม่รู้อะไรเลย

ส่วนหุ้นที่ได้จากในงานเป็นผลพลอยได้ จริงๆนะ (แต่เป็นรายได้หลักของผม  :shock: )
ปลวกน้อยคอยวันเติบใหญ่
ake3004
ผู้ติดตาม: 16

โพสต์ที่ 60

อย่าคิดมากเลยคับ ผมว่าดร ก็คงไม่ได้ใส่ใจเท่าไหร่หรอก

พระพุทธเจ้ายังโดนนินทาเลยฮับ งุงิๆ (พ้มชอบเด็กเลี้ยงแกะมากคับ)

พวกเราเป็นวีไอหนิคับมีคนมากมายไม่เห็นด้วยกับวิธีการลงทุนของพวกเราพวกเรายังไม่สนเลย(พ่อผมยังไม่เห็นด้วยเลย "หุ้นต้องเข้าเร็วออกเร็ว")

อยู่ที่เจตนาคับและเจตนาคือแบ่งปันความรู้้ให้เพื่อนๆวีไอคับ :D
One up on SET