ก่อนเล่น Margin!!!! ต้องอ่าน!!!

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
picklife
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

ก่อนเล่น Margin!!!! ต้องอ่าน!!!

โพสต์ที่ 1

สวัสดีครับเพื่อนๆที่มีมาร์จิ้นทุกท่าน หรือท่านใดที่สนกำลังจะใช้มาร์จิ้นลองอ่านดูนะครับ ไม่ได้เขียนเพื่อให้หยุดใช้ หรือใช้น้อยลง หรือคนที่กำลังจะใช้ไม่ใช้ แต่อยากให้ตระหนักเรื่องนี้ก่อนใช้นะครับให้รู้ว่าทำอะไรอยู่ความเสี่ยงแค่ไหนเรายืนอยู่จุดไหน....หวังว่าข้อความเล็กๆนี้จะมีประโยชน์กับท่านบ้างซักนิดหน่อยก็ยังดีครับ :D

เมื่อเช้าตอนที่กำลังนั่งรถตู้มาทำงาน ในหัวก็คิดเรื่องการลงทุน วันนี้มาคิดทบทวนเรื่องมาร์จิ้น เพราะมานึกถึงคำพูดที่สาวพูดไว้เมื่ออาทิตย์ก่อนว่าพอร์ทน้องเสี่ยงมากนะ แต่เจ้จะไม่คอมเม้นอะไรนะเพราะอายุยังน้อย ผิดพลาดอะไรเริ่มใหม่ได้......เมื่อเช้านี้ผมก้เลยเอาคำพูดนี้มานั่งคิดๆๆๆทบทวนเมื่อก่อนผมคิดว่าแม้นอนาคตอาจจะเกิดวิกฤติขึ้นแต่มันก็รอบ5-10ปี กว่าจะถึงตอนนั้นก็กำไรอื้อแล้วนี่นา...แล้วจะกลัวอะไรอะ???

ผมนั่งนึกถึงเกมส์ปั่นแปะ เอาเหรียญมาปั่นทายหัวก้อยโอกาส50-50 ตอนปวช.ผมมานั่งคิดเรื่องความน่าจะเป็นเกี่ยวกับปั่นแปะและพบว่า เราสามารถทำกำไรจากมันได้ ถ้าเราแทงหัวตลอด...ตาแรก1บาท ถ้าได้ตาต่อไปก็1บาทเรื่อยๆ แต่ถ้าเสียก็แทง2บาท ถ้าได้เท่ากับรอบนี้เราได้กำไร1บาท ก็กลับไปเริ่มรอบใหม่ 1บาท ถ้าเสียก็2บาท เสียอีกก็4บาท  8บาท แทงแบบทวีคุณ คุณ2ไปเรื่อยๆ ยังไงก็แล้วแต่ไม่มีทางออกหัวทุกตาแน่นอน อย่างมากก็10ตา ตาที่11ออกก้อยผมก็กำไรก็กลับมาเล่นตาละบาทอีกครั้ง....บทเรียนแรกที่ผมได้คือผมเอาทฤษฏีไปใช้กับกดเครื่องคิดเลขฟังก์ชั่นRandom แล้วทายสูงต่ำถ้าออกกลางโมฆะ ก็กลายเป็นเกมส์50-50 ซึ่งเกมส์นี้นิยมกันมากในหมู่เด็กช่างเพราะมีเครื่องคิดเลขแบบฟังก์ชั่น และผมก็ได้พอสูจน์ทฤษฏี....ก็ได้กำไรมาเรื่อยๆครับจนเจอออกสูง23ตาซ้อน :shock: หมดกระเป๋าครับเหลือ30บาท(ดีที่ไม่หนี้ :oops: ) กินข้าว20 นั่งรถกลับบ้านปกติ2ต่อ4+10 ก็ต้องนั่งต่อหลัง ต่อแรกเดินเอาT^T แต่แม้นผลออกมาแบบนี้ ก็ไม่ได้แสดงว่าทฤษฏีนี้ผิดนะครับ เพราะตาที่26ก็ออกล่าง อีกแค่3ตา แต่เงินไม่มีตามแล้ววT^T

ขอโทษครับเล่าเพลิน :oops: กลับมาเรื่องมาร์จิ้นต่อครับ ทีนี้ผมก็ลองคิดเรื่องมาร์จิ้นดีๆ ปรากฏว่ามันคือทฤษฏีเดียวกับที่ผมใช้กับการปั่นแปะแม้นตัวเลยจะไม่เหมือนกันแต่Conceptเดียวกัน....แต่เป็นการใช้แบบอินเวิส หมายถึงใช้แบบตรงกันข้าม......
สมมุติ...... ผมมีผลตอบแทน50%ใช้มาร์จิ้น100% ทำให้มีกำไร100% ด้วยเงินลงทุน 1แสน
ปีที่1 100*2=200k
ปีที่2 200*2=400k
ปีที่3 400*2=800k
ปีที่5 800*2=1.6M
ปีที่10 0.1*2^10=100ล้าน
จะเห็นได้ว่ากำไรมหาศาลมากๆๆๆ 1แสน10ปีเป็น100ล้าน

แต่ปีที่11 เกิดวิกฤติ -50% ซึ่งในกรณีที่มาร์จิ้น100%เท่าเดิมจะเท่ากับว่าเราจะขาดทุน100% :shock:

นั่นหมายถึงว่าเราชนะมา10เกมส์ แพ้เกมส์ที่11เกมส์เดียว เราแพ้ทั้งกระดาน
ทั้งๆที่เราทำดีมาตลอด แต่ใช้หลักการณ์ของความน่าจะเป็นผิดวิธี มันก็จะกลายเป็นศรย้อนปักอกเราได้....

ซึ่งกรณีนี้ผมยกตัวอย่างที่มาร์จิ้น100%ให้ฟังนะครับ ซึ่งมาร์จิ้นในสัดส่วนอื่นๆก็จะมีผลกระทบเช่นเดียวกันแต่ความรุนแรงต่างกัน แต่ก็เป็นการใช้หลักการของควมน่าจะเป็นผิดวิธี

ดังนั้นการใช้มาร์จิ้นมากๆก็เหมือนกับระเบิดเวลา....รอวันหายนะ :twisted:
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
ดำ
ผู้ติดตาม: 91

โพสต์ที่ 2

ขอบคุณครับ

เพื่อนเคยเล่าให้ฟังว่าใช้การแทงพนันแบบทบต้นกับหวย สุดท้ายหน้าตักหมดก่อนจะถูกทางตาเดียวเองครับ มันเลยเข็ดขยาดไม่กล้าวัดดวงอีกเลย

การใช้มาร์จิ้น ผมว่าหัวใจสำคัญอยู่ที่การจัดการกับความเสี่ยงครับ ไม่ใช่เน้นผลกำไร
picklife

โพสต์ที่ 3

ต่อนะงับ อิอิ

สมมุติปีที่11หุ่นร่วง คนถือมารืจิ้นเห็นว่าไม่ดีถอยตอน-25%ซึ่งก็คือ-50%ของพอร์ท
ดังนั้นปีที่11จะได้ 100*0.5=50ล้าน ก็สามารถรอดพ้นจากวิกฤติได้ ผลตอบแทนเฉลี่ย=0.1*1.76^11=50ล้าน ซึ่งก็คือ76% ก็สามารถพลิกมาทำกำไรเฉลียๆดีๆได้เช่นกัน แต่จะต้องค่อนข้างตามตลาดติดๆและใช้Funflowช่วยหรือถอดใจหยุดโลภให้ถูกช่วง....

แต่ลองมาดูอีกคนนะครับ....ผมตอบแทนปกติ10% ใช้มาร์จิ้น100% พอร์ท+20%
ดังนั้นปีที่10 = 100*1.2^10=619k
ปีที่11ออกที่-25%เหมือนกันพอร์ทรวมก็-50%
ดังนั้นปีที่11จะได้ 10= 619*0.5=309.5k
แทนเฉลี่ย=100*1.108^11=309k ซึ่งก็คือ10.08%

สังเกตุเห็นอะไรบางอย่างไหมครับ???
นายAใช้มาร์จิ้นเสี่ยงหมดตัว โดยมีผลให้ผลตอบแทนเพิ่มจาก50%เป็น76%
เสี่ยงเพื่อให้กำไรเพิ่มขึ้น52%
หรือเสี่ยงกับหมดตัวแลกกับพอร์ทโตขึ้น26%ต่อปี

นายBใช้มาร์จิ้นเสี่ยงหมดตัว โดยมีผลให้ผลตอบแทนเพิ่มจาก10%เป็น10.8%เสี่ยงเพื่อให้กำไรเพิ่มขึ้น8%
หรือเสี่ยงกับหมดตัวแลกกับพอร์ทโตขึ้น0.8%ต่อปี

ดังนั้นจะเห็นได้ชัดว่าสองคนนี้เสี่ยงเท่ากัน แต่ผลตอบแทนไม่เท่ากัน!!!!
naijan
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

naijan

โพสต์ที่ 4

"One of things you will find - which is ineresting and people don't think of it enough - with most businesses and with most individauls, is life tends to snap you at your weakest link. The two biggest weak links in my experience :I've seen more people fail because of liquor and leverage - laverage being borrowed money."
" ความน่าสนใจหนึ่งที่ธุรกิจส่วนใหญ่และคนส่วนใหญ่จะพบและไม่คำนึงถึงคือ ชีวิตมักจะเล่นงานคุณตอนที่กำลังอ่อนแอที่สุด และช่วงที่กำลังอ่อนแอที่สุดสองช่วงจากประสบการณ์ของผมคือ ผมเห็นคนจำนวนมากล้มเหลวเพราะเหล้าและลงทุนด้วยเงินกู้"
-Warren Buffet-
form:Warren Buffet and interpretation of financial statements by Marry Buffet & David Clark.
Blueblood
ผู้ติดตาม: 22

โพสต์ที่ 5

ยินดีด้วยครับ จุดที่น่ากลัวที่สุดที่จะทำให้เราไม่ประสบความสำเร็จในระยะยาว น้องพิกไลฟ์คงผ่านมันไปได้แล้วหรือกำลังจะผ่านไปได้ในไม่ช้า :)

ป.ล. เรื่องแบบนี้ถ้าไม่เจอกับตัวเองมันพูดยากครับ เมื่อก่อนผมก็มั่นใจสุดๆจนเกินไปเหมือนกัน
It's earnings that count
yoyo
ผู้ติดตาม: 161

โพสต์ที่ 6

สูตร แทงเสียแล้ว Double
หรือสูตรตรงข้าม แทงได้แล้ว Double
ผมลองมาหมดแล้ว.. เจ๊งทั้งคู่  :lol:  :lol:  :lol:

ใช้ Margin แล้วกำไรเยอะๆ
ใช้ Margin แล้วเสียเยอะๆ
ผมก็ลองมาหมดแล้วเช่นกัน  :lol:  :lol:  :lol:

แต่ยังโชคดีที่ยังไม่เจ๊ง... ไม่ Recommend ให้ใครใช้ Margin ด้วยประการทั้งปวงครับ
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
picklife

โพสต์ที่ 7

ขอบคุณครับพี่ Blueblood และคุณyoyo :bow:
แต่ผมก็เชื่อนะครับว่า....คงมีหลายคนที่อ่านแล้ว ก็ยังรู้สึกว่าเล่นดีกว่ามะเล่นอยู่เยอะนะครับ555+แต่มะกล้าโพสเดี๋ยวโดนรุม ประมาณว่าดื้อเงียบ อิอิ คงไม่ต่างอะไรกับการขับรถเร็ว รู้ว่าใครๆก็รู้ว่าขับเร็วไม่ดี แต่ก็จะซิ่งอยู่ดีเพราะมันติดใจอิอิ ของอย่างนี้ต้องลองให้ประสบอุบัติเหตุซักทีแล้วจะขยาด...และจะเติบโตขึ้น....ถ้ารอด

ดังนั้นไหนๆก็บังคับกันไม่ได้ ก็จะอธิบายจุดยืนและคำแนะนำเท่าที่ผมรู้นะครับ

1.การใช้มาร์จิ้นเป็นการนำเงินในอนาคตมาใช้ เหมือนกับพอร์ทในอนาคต ดังนั้นถ้าคนปกติความสามารถจะเติบโตตามพอร์ทอยู่แล้ว แต่คนที่ใช้มาร์จิ้นจะต้องมั่นใจจริงๆว่าตัวเองพร้อมแล้วกับพอร์ทระดับนั้น เพราะไม่งั้นจะกลายเป็นการเอาตัวเราเมื่อ3ปีก่อนมาบริหารพอร์ทในปีนี้ น่าจะมะค่อยโสภาเท่าไหร่นะครับ

2.ถ้าจะใช้มาร์จิ้นให้เข้ากับหลักสถิติ จะต้องใช้เมื่อตัวเองเสียเท่านั้น เช่นหุ้นร่วงมากๆโดยไม่มีสาเหตุก็อาจจะซัดสวนไปได้ แต่หากหุ้นกำลังขึ้นแล้วใช้มาร์จิ้นซื้อตามอันนี้อาจจะเจ็บหนักมากๆตอนลงได้(อันนี้ผมเคยมาละ พอขึ้นแล้วซัดตามเพราะเครดิตเราจะเพิ่ม ผลคือแกว่งลงมาเหมือนเดิม กำไรกลับไม่เท่าเดิมT^T) หรือใช้แบบที่มีคนหนึ่งพูดว่า เอาไว้เป็นท่าไม้ตาย

3.คนที่มีศัยภาพในการทำกำไรต่อปีน้อยๆไม่ควรเล่น สังเกตุได้จากข้างบนที่ผมคำนวณให้ดูว่าโอกาสเสียเท่ากันแต่โอกาสได้ต่างกันมาก เช่นคนที่ทำกำไรปกติ10%ต่อปี กับคนที่ทำกำไรปกติ50%ต่อปี โอกาสเสี่ยงเท่ากันแต่โอกาสได้ต่างกันมากๆๆๆๆ เช่นมาร์จิ้น100% คุณกำไร10ได้อีก10 กำไร50ได้อีก50 ดังนั้นหากกำไรเฉลี่ยคุณไม่มากคุณยิ่งต้องห้ามใช้มากที่สุด

4.การใช้มาร์จิ้นจะดูเฉพาะกิจการนั้นๆไม่ได้แล้ว เพราะจากกรณีวิกฤติที่ผ่านมาหากใครใช้โดนForcesellได้สบายๆ ดังนั้นคุณต้องต้องศึกษาเรื่องอารมณ์ของตลาด และFundflowด้วย ซึ่งส่วนมากจะหาคนทั้งเก่งVIและเก่งTAกับFundFlowในคนเดียวนั้นค่อนข้างจะยาก เพราะบางConceptมันแย้งกันอยู่

5.การเลือกหุ้นที่ซื้อ ก็ต้องเป็นหุ้นที่มีUpsideเยอะๆเช่นกัน เพื่อให้เกิดReturnเยอะๆเพื่อชดเชยกับความเสี่ยงที่รับมา ถ้าไปมันแต่เก็บหุ้นที่returnน้อยๆแต่ชัวร์เมื่อเกิดหายนะก็จะเจ็บเท่ากัน จึงเป็นการใช้ความเสี่ยงที่ไม่คุ้มค่า ซึ่งลองสังเกตุได้จากความสัมพันท์ของ%ผลตอบแทนจากมาร์จิ้นที่ผมเขียนข้างบน ซึ่งพอร์ทรวมก็เสมือนหุ้น1ตัวของพอร์ทเรา Conceptเดียวกัน ดังนั้นด้วยทฤษฎีนี้จึงพบว่าดร.เองก็จะใช้มาร์จิ้นเฉพาะในช่วงวิกฤติเหตุผลเพราะUpsideเยอะมาก
maiaowna

โพสต์ที่ 8

ผมคนนึงที่ไม่กล้าแตะครับ ค่อยๆไปเรื่อยๆ

:D
RONNAPUM

โพสต์ที่ 9

การใช้ มาร์จิ้น เราต้องหากิจการที่กำไรเป็นสองเท่าของกำไรปกติ
เป็นอย่างน้อย  :D
อย่าทำตัวเป็นนักแสดง เป็นเพียงผู้ดูก็พอ..
peacedev
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 10

High return + Small chance of Massive lost

:)
picklife

โพสต์ที่ 11

อ้อลืม

6.จะต้องเตรียมทางถอยทัพไว้เสมอ....หุ้นลงเท่านั้นMMจะเป็นเท่าไหร่ เราจะทำอะไรบ้าง หุ้นลงอีกเท่าไหนจะโดนCall แล้เราจะทำอะไรหาCallที่ไหนมาเพิ่มได้บ้าง แล้วถ้าเพิ่มแล้วลงมาอีกเรื่อยๆจะรับได้ถึงระดับไหน และมาถึงforcesellจะมีเงินทุนก๊อกสำรองไหม อย่างไร เรื่องพวกนี้ต้องเตรียมแผมไว้ให้พร้อมเสมอก่อนคิดจะเข้า เพราะพอถึงเวลาที่มันลงจริงๆมันใช้เวลาแค่3-4วันซัดไป40%สบายๆ ซึ่งเท่าที่คุยหลายๆคนมันเร็วมากครับ ไม่มีเวลาให้คิดเลย มัวแต่คิดรู้ตัวอีกทีโดนForcesellไปแล้วT^T ดังนั้นแผนต้องพร้อมและชัดเจนจริงๆครับ

7.เรื่องนี้อยู่ในช่วงกำลังศึกษาอยู่ครับ โดยใช้หลักการณ์ของTAที่เมื่อหุ้นลงแล้วมันจะลงเรื่อยๆ เมื่อมันขึ้นมันก็จะขึ้นเรื่อยๆ ผนวกเข้าด้วยกันกับการใช้มาร์จิ้น สมมุติรักษาระดับมาร์จิ้นที่50% ถ้าหุ้นลง5% ก็ขายออกประมาณ5%เพื่อรักษาระดับมาร์จิ้นให้คงอยู่ที่50%เสมอ ซึ่งผมลองสมมุติในกรณีที่หุ้นร่วงหนักๆจะเจ็บตัวน้อยมากครับ แต่!!!มันก็จะขัดกับความรู้สึกของVIที่หุ้นลงควรซื้อ....ซึ่งข้อนี้ก็ขอตั้งเป็นตุ๊กกะตาไว้นะครับ ถ้าใครเอาไปผนวชกับviได้ก็ดีครับ ถ้าไม่ได้ก็อ่านและผ่านเลยไปละกันนะครับ อิอิ
saichon
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 12

maiaowna เขียน:ผมคนนึงที่ไม่กล้าแตะครับ ค่อยๆไปเรื่อยๆ

:D
ผมก็เหมือนพี่ครับ
คิดว่าถึงเส้นชัยช้าหน่อย ไม่เป็นไร
เลยขอเลือกวิธีช้าๆสบายๆแบบชื่อหนังสือ รวยหุ้นอย่างพอเพียง ของดร.แล้วกันครับ

แต่ผมว่าต่างคนก็ต่างมุมมองครับ
ใครที่คิดว่าเราเหมาะสมยังไง และมีสติว่ากำลังทำอะไรอยู่ ก็แล้วแต่ถนัดเถอะครับ

(แต่ยังไงมีคนที่มีประสบการณ์อย่างพี่โยและพี่บลูบลัดออกมาแนะนำนี่ผมว่าฟังไว้หน่อยก็ดีครับ
สำหรับบางเรื่องผมว่ามีประสบการณ์จากคนอื่นให้เรียนรู้ดีกว่าต้องเสียค่าวิชาเรียนด้วยตนเองครับ) :D
nanchan
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 13

ถ้าใช้มาร์จิ้นแล้ว

หนึ่งแสนใน10ปี ได้ร้อยล้าน
ผมว่าก็น่าสนใจอยู่นะ  :lol:
ถ้าคิดแบบเดิมมี100ล้าน
ในสิบปีอาจได้ถึงแสนล้านเชียว 555

แต่2เคสนี้ก็ยังต่างกันพอสมควร
เงินลงทุน100ล้านโอกาสในการซื้อหุ้นหรือโอกาสในการขายหุ้นให้หมดในเวลาที่ต้องการไม่ง่ายนักถ้าไม่ลงในหุ้นที่มีสภาพคล่องสูงๆ
หุ้นสภาพคล่องสูงส่วนมากอัฟไซก็ไม่มากซะด้วย

ผมว่าแม้บางคนจะบอกว่าไม่น่าใช้มาร์จิ้น แต่ก็อาจจะยังใช้อยู่
เพราะคิดว่าควบคุมได้
จริงๆผมก็ว่าน่าจะคุมได้ถ้าใช้ไม่มากเกินไป

ถ้าสมมุติว่าเงินหนึ่งแสนเสียไปแล้ว สามารถหากลับมาได้ใหม่ใน1ปีหรือ2ปี
ก็อาจจะมองว่าใช้มาร์จิ้นไม่เป็นไรก็ได้

แต่เงิน100ล้าน ถ้าให้ทำงานไปอีก20ปี สำหรับผมคงยังไม่ได้เลยมั้ง
ดังนั้นการใช้มาร์จิ้น คงไม่ง่ายนัก

ผมว่าใช้มาร์จิ้นไม่น่าเกี่ยวกับความเก่งเรื่องvi,ta,fundflowเลย
วินัยครับ
ผมว่ามันสำคัญมากว่าเราควรทำอย่างไรกับสถานการณ์อย่างไร
และควรจะหยุดเมื่อไร

ถ้าผมอายุ25ปี แล้วมีประสบการณ์ณ.เวลานี้
แต่มีเงินแค่แสนเดียว
ผมอาจจะใช้ก็ได้ ลงทุน10ปีได้100ล้าน ผมว่ามันน่าBetมากๆ
พอครบสิบปีแล้วก็หยุดใช้
หลายๆคนก็เคยรวยเพราะใช้มาร์จิ้น

ที่เขียนมาไม่ได้มีความหมายว่าใช้มาร์จิ้นได้หรือไม่ได้ ดีหรือไม่
แต่ถ้าคิดว่ามีประสบการณ์มากพอตัวสำหรับการเล่นหุ้น
โอกาสในการBetตั้งแต่วัยรุ่นๆ มันก็พอมี
การเริ่มต้นทำธุรกิจก็ต้องกู้ทั้งนั้น เสี่ยงกว่าด้วย
แต่พอทำธุรกิจสำเร็จ บริษัทที่อยู่รอดได้ระยะยาวดูๆไปมักไม่ค่อยมีเงินกู้
เพราะมีวินัยในการใช้เงิน

ที่เขียนมานี่ก็ยังไม่รู้นะว่าใช้มาร์จิ้นดีรึเปล่า
กลับมาใหม่ถ้าผมอายุ25แล้วยังโสด คงไม่ใช้ชีวิตเรียบง่ายเกินไป 555

หมายเหตุ: ผมเองไม่ได้ใช้มาร์จิ้นนะครับ
ตอนมีเงินน้อยก็ไม่มั่นใจที่จะใช้ พอมีเงินเยอะขึ้น ก็รู้สึกโอเคแล้ว
ไม่ต้องมานั่งหวั่นวิตกจริตมากเกินไปเวลาหุ้นตก
เฝ้าดูไป โดยใจที่เป็นกลาง
Juninho
ผู้ติดตาม: 17

โพสต์ที่ 14

ขอยกบทความพี่สุมาอี้ มาให้อ่านกันนะครับล
-------------------------------------------------------

A Tale of Two Knights

กาลครั้งหนึ่งนานมาแล้ว มีพระราชาแก่องค์หนึ่งกับลูกสาวที่แสนสวย อาณาจักรของพระราชามีเมืองขึ้นอยู่มากมาย แต่ละเมืองล้วนกระด้างกระเดืองหมายจะตีตัวออกห่างอยู่เป็นนิจ พระราชาแก่แล้วจึงไม่อาจออกรบได้ ได้ประกาศว่า ใครก็ตามที่ช่วยออกศึกจะตบรางวัลให้เป็นทองแท่งเท่ากับจำนวนข้าศึกที่สังหารได้ในแต่ละครั้งที่ออกรบ และเมื่อใดก็ตามที่เจ้าหญิงมีอายุครบ 16 ปี พระราชาจะยกลูกสาวแสนสวยให้กับผู้ที่สังหารข้าศึกรวมกันได้เป็นจำนวนมากที่สุด

ในเมืองแห่งนี้มีอัศวินอยู่สองคนที่ออกรบห้าวหาญมาก ทั้งสองช่วยพระราชาออกรบอยู่เสมอและสังหารข้าศึกได้เป็นจำนวนมาก ในการออกรบแต่ละครั้ง อัศวินคนแรกเลือกถือดาบด้วยมือขวาเพื่อสังหารศัตรูและถือโล่ด้วยมือซ้ายเพื่อป้องกันตัว ส่วนอัศวินคนที่สองเลือกถือดาบทั้งสองมือเพื่อให้สังหารข้าศึกได้จำนวนมากกว่า อัศวินทั้งสองมีฝีมือที่ยอดเยี่ยมพอๆ กันและเหนือกว่าคนทั่วไปมาก แต่ด้วยการถือดาบไว้ทั้งสองมือ อัศวินคนที่สองจึงมักสังหารข้าศึกได้เป็นจำนวนมากกว่าเสมอ และได้รับการตบรางวัลเป็นทองแท่งมากกว่าเป็นสองเท่าในแทบทุกสนามรบ  

ในใจของเจ้าหญิงนั้น เจ้าหญิงทรงพอพระทัยอัศวินคนแรกที่ใช้ดาบและโล่เป็นอาวุธมากกว่า เพราะอัศวินผู้นั้นมีอุปนิสัยสุภาพ สุขุม เยือกเย็น ต่างกับอัศวินคนที่สองที่มีนิสัยมุทะลุ ก้าวร้าวและโอ้อวด เจ้าหญิงเคยทรงแอบแนะนำให้อัศวินคนแรกเปลี่ยนมาใช้ดาบทั้งสองมือแทนเพื่อจะได้สังหารศัตรูได้มากกว่า แต่อัศวินคนแรกก็ยืนกรานที่จะใช้ทั้งดาบและโล่เสมอมา หลายปีผ่านไป อัศวินคนที่สองจึงร่ำรวยขึ้นกว่าอัศวินคนแรกเป็นอันมาก คำชื่นชม ลาภยศ สรรเสริญ ก็มากกว่าเป็นทวีคูณด้วย เพราะใครๆ ย่อมให้ความสนใจคนที่ได้ที่หนึ่ง ไม่มีใครสนใจคนที่ได้ที่สอง อัศวินคนที่สองชอบยกตนข่มอัศวินคนที่หนึ่งในฐานะคู่แข่งอยู่เสมอ อัศวินคนที่หนึ่งก็ได้แต่นิ่งเฉยเสีย

อยู่มาปีหนึ่ง เกิดสงครามครั้งใหญ่ ข้าศึกได้เตรียมการสะสมกำลังมานานและบุกมามากเป็นพิเศษหมายจะเผด็จศึกให้ได้ จำนวนข้าศึกที่มากกว่าปกติถึงสิบเท่าทำให้สงครามยืดเยื้อมากกว่าทุกครั้งที่ผ่านมา เหล่าทหารหาญที่เข้าร่วมรบต่างรู้สึกอ่อนล้ามากแล้ว แต่จำนวนข้าศึกก็ยังไม่ได้น้อยลงกลับถูกเสริมกำลังเพิ่มมากขึ้นเรื่อยๆ ความเหนื่อยอ่อนทำให้กำลังของอัศวินทั้งสองถดถอยมาจนใกล้เคียงกับข้าศึก การต่อกรกับข้าศึกจึงไม่ได้ง่ายดายเหมือนปลอกกล้วยเข้าปากแบบเดิม ทั้งที่ข้าศึกเหล่านั้นก็เป็นเพียงทหารปลายแถวเหมือนทุกครั้ง สงครามดำเนินต่อไปอย่างต่อเนื่องยาวนานถึงสองวันสองคืนโดยไม่ได้พัก ในที่สุด อัศวินที่สองซึ่งมีแต่ดาบไม่มีโล่ไว้สำหรับป้องกันตัวก็พลาดท่าเสียทีทหารปลายแถวคนหนึ่งที่อาศัยจังหวะที่อัศวินที่สองเหนื่อยอ่อนไม่ทันระวังตัว เอาดาบแทงอัศวินที่สองเสียชีวิตกลางสนามรบ สงครามดำเนินต่อไปจนถึงวันที่สาม แม้ฝ่ายของพระราชาจะเป็นฝ่ายชนะแต่ก็ต้องสูญเสียกำลังพลไปเป็นจำนวนมากโดยเฉพาะอย่างยิ่งอัศวินคนที่สอง

หลังสงคราม อัศวินคนที่หนึ่งรอดชีวิตมาได้เพราะมีโล่ไว้ป้องกันตัวอีกทั้งยังสังหารข้าศึกได้เป็นจำนวนมากอีกด้วย เวลานั้นเจ้าหญิงมีอายุครบ 16 ปีพอดี พระราชาจึงตัดสินยกลูกสาวให้พร้อมทั้งสละราชบัลลังก์ให้อัศวินคนที่สองได้ปกครองแผ่นดินต่อไป เจ้าหญิงก็รู้สึกพอพระทัยเป็นอันมากที่ได้อภิเษกกับชายผู้เป็นที่รัก
You Can Get It If You Really Want
But you must try, try and try
pongo

โพสต์ที่ 15

ผมอ่านเจอเกร็ดเล็กๆ น้อยๆ ใน หนังสือนิยายของ Michael Crichton - The Lost World

เกี่ยวกับทฤษฏี "ความหายนะของนักพนัน" ซึ่งผมไม่รู้ว่ามีทฤษฏีนี้จริงๆ ไหม
เนื้อหาประมาณว่า อย่างเกมปั่นแปะ โอกาสหัวก้อย 50-50 ใช่มะ
ทีนี้เราลองสุ่มเล่นเกม 30 เกม โดยใช้นักพนัน 50 คนก็ได้
ผลที่ได้ควรจะเปน นักพนันที่ชนะกับแพ้ควรจะประมาณครึ่งๆ ใช่ไหมครับ

ทีนี้ผลที่ได้จริงๆ มันไม่ได้เป็นแบบนั้น ปรากฏว่า นักพนันที่แพ้ในเกมมีมากกว่านักพนันที่ชนะอย่างมีนัยในทางสถิติ
ไม่อย่างนั้นบ่อนในโลกนี้ต้องมีเจ๊งกะอยู่รอดครึ่งต่อครึ่ง
และก็เป็นจริงที่ว่าบ่อนรวยเอาๆๆๆๆๆๆ คนเล่นหมดตัวเอาๆๆๆๆๆๆ

ในนนังสือให้เหตุผลว่าที่ผลเป็นเช่นนั้น เพราะเมื่อนักพนันดวงซวยขึ้นมา
มันมักจะซวยติดต่อกันไปเรื่อยๆ เป็นระยะเวลาหนึ่ง อย่างที่มีคำพังเพยว่า ชั่วเจ็ดที ดีเจ็ดหน  
มันไม่ได้ชั่วที ดีที สลับกันไปเรื่อย
อ่านแล้วก็ เอออ แฮะ มันก็ฟังดูเข้าท่าอยู่
ไม่รับรองนะครับว่ามีทฤษฏีนี้จริงหรือปล่าว ฟังเล่นๆ ไว้ล่ะกัน

ประเด็นคือ อย่าคิดและลงทุนหุ้นอย่างนักพนัน จบข่าว
erawan

โพสต์ที่ 16

ลองซื้อหุ้นปันผลดีมีสภาพคล่องช่วงประกาศแล้วขายก่อนขึ้นหมายสัก2-3ตัวจะเข้าใจว่าดีเหมือนกัน
คนรักน้ำมัน

โพสต์ที่ 17

เข้าบ่อนไปเลยดิครับ จะมาเล่นหุ้นให้เสียเวลาอยู่ทำไม
หุ้นไม่ใช่เพียงแค่กระดาษแผ่นหนึ่ง มันเป็นเอกสารที่แสดงถึงความมีส่วนเป็นเจ้าของในกิจการนั้นด้วย เมือคิดจะลงทุน จงใช้มุมมองอย่างเจ้าของกิจการ เน้นลงไปในกิจการและข้อมูลเบี้องหลัง ไม่ใช่แค่มองว่ามันเป็นแค่หุ้น ต้องรู้ใช้ชัดว่ากิจการนี้ทำอะไร และทำได้ดีแค่ไหน?
manza125

โพสต์ที่ 18

ชอบกระทู้นี้จัง ให้ความรู้เยอะดี  :lol:
คนรักน้ำมัน เขียน:เข้าบ่อนไปเลยดิครับ จะมาเล่นหุ้นให้เสียเวลาอยู่ทำไม
สงสัยจะด่าคุณพี่ picklife หรือ ดร. เลยนะเนี้ย ฮ่าๆ

ช่วงนี้มีพนันในเน็ตเยอะ จะเข้าบ่อนทำไมกันเล่า  :cry:

แต่ผมว่าการเล่นพนันกับเล่นหุ้น margin มันต่างกันเยอะนะครับ แค่มีความเสี่ยงที่คล้ายๆ แต่มองดีๆความเสี่ยงต่างกันพอสมควรนะ
หุ้นเรายังรู้บ้างว่ามันทำอะไร กำไรเป็นไง มาจากไหน แค่ใส่ margin ที่คิดว่าความมั่นใจลงไปเพื่อหวังผลตอบแทน ก็จะเพิ่มความเสี่ยงขึ้น
แต่อีพนันเนี้ย เช่นไพ่เงี้ย เราไม่รู้แม้แต่มันผลิตที่ไหน ใช้อะไรทำ แต่เรามองแค่ว่า เมื่อไหร่ป๊อกจะออก ขอให้ได้สเตสฟลัด เป็นต้น

แต่ถ้าจะให้ผมเล่น margin ผมขอผ่าน
เป้าหมายคือออมเงิน มิใช่ความโลภ
ดังนั้น รับมิได้กับความเสี่ยงเพิ่มขึ้นเท่าตัว
------------------------------
การพูด คือ อาหารของนักการเมือง
การวิเคราห์ คือ อาหารของวีไอ
คนรักน้ำมัน

โพสต์ที่ 19

[quote="manza125"]ชอบกระทู้นี้จัง ให้ความรู้เยอะดี
หุ้นไม่ใช่เพียงแค่กระดาษแผ่นหนึ่ง มันเป็นเอกสารที่แสดงถึงความมีส่วนเป็นเจ้าของในกิจการนั้นด้วย เมือคิดจะลงทุน จงใช้มุมมองอย่างเจ้าของกิจการ เน้นลงไปในกิจการและข้อมูลเบี้องหลัง ไม่ใช่แค่มองว่ามันเป็นแค่หุ้น ต้องรู้ใช้ชัดว่ากิจการนี้ทำอะไร และทำได้ดีแค่ไหน?
คนรักน้ำมัน

โพสต์ที่ 20

การใช้มาร์จินมันก็คือการนำหุ้นที่ตัวเองเล่นทำให้เสมือนเป็นวอร์แรนท์ ที่จริงก็หลักการเดียวกับ FUTURE แต่ leverage น้อยกว่าและเล่นได้ทางเดียว มันจึงเหมือนวอร์แรนท์มากกว่า Future สิ่งที่ผมเขียนไปข้างต้นถ้าแรงก็ขออภัย เพียงแต่อยากสะกิดเตือนมือใหม่ที่ไม่เข้าใจมันดีพอ เพราะถ้าคิดฝันเอาตามแบบตัวอย่างที่จขกท.ว่ามา อาจหมดตัวได้โดยเร็ว และหลักการใช้มาร์จินที่จริงเขาไว้เล่นเมื่อเป็นขาขึ้นหรือเมื่อกำลังเป็นขาขึ้นเท่านั้น หากแน่ใจว่าเป็นขาลงต้องหยุดเล่นไม่ใช่ขายออกทีละหน่อยๆแบบที่จขกท.ว่ามาครับ อีกอย่างหากตามตัวอย่างที่จขกท.สร้างโมเดลมาที่จะกำไรปีที่10 ประมาณ 100 ล้านอะไรนั่น ถ้าเก่งถึงขนาดทำกำไรได้ 50 % ทุกปีขนาดนั้น ไมไม่ไปเล่น Future เลยล่ะครับ เพราะเงื่อนไขเดียวกันปีที่ 10 ได้เงินถึง 17,000 ล้านบาท แต่ความเป็นจริงคนหมดตัวก่อนปีที่สุด(แถมเป็นหนี้โบรก) มีมากมาย บางคนถึงกับผูกคอตาย เพราะก่อนเล่นหุ้นมีเงิน ออกจากตลาดกับต้องหลบหนีหนี้เพราะไม่มีเงินจะใช้ ลองคิดให้รอบคอบเถอะครับ ผมหวังดีนะครับที่เตือน
Sorgios

โพสต์ที่ 21

[quote="yoyo"]สูตร แทงเสียแล้ว Double
หรือสูตรตรงข้าม แทงได้แล้ว Double
ผมลองมาหมดแล้ว.. เจ๊งทั้งคู่
CHIN UP, Do not give up !!!
picklife

โพสต์ที่ 22

สวัสดีครับ วันนี้เอาสูตรมาฝากครับ รู้สึกจะโดนแซวๆ มาแชร์ความคิดเพื่อให้คนใช้มาร์จิ้นระวังกลับโดนแซวซะงั้น อิอิ  ก็เขียนต่อละกันนะครับ สำหรับแก๊งมาร์จิ้นทั้งหลาย ถ้าห้ามไม่ได้ก็ขอให้มีความรู้เพื่อการป้องกันตัวเองละกันครับ

สูตร
Loss=(Port*(1-MM)-Loan)/(Port*(1-MM))

Loss=%ว่าพอร์ทรวมติดลบเท่าไหร่ถึงมีMMตามที่ใส่ลงไป
Port=Valueทั้งหมดในพอร์ทมาร์จิ้น
MM=ทุนต่อพอร์ท ตัวนี้ถ้าต่ำกว่า0.35จะโดนเรียกเงิน ต่ำกว่า0.25จะโดนบังคับขาย
Loan=หนี้สินที่แสดงในพอร์ท

++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++

ตัวอย่าง
มีเงิน100บาท กู้เงิน50บาท จะได้
Port=150
MM=35,25
Loan=50

แทนค่า
Loss=(150*(1-0.35)-50)/(150*(1-0.35))=48.7%
Loss=(150*(1-0.25)-50)/(150*(1-0.25))=55.5%

สรุป
กรณีใช้มาร์จิ้น50% ถ้าพอร์ทรวมติดลบ48.7%เราจะถูกเรียกเงินเพิ่ม
ถ้าติดลบเกิน55.5%เราจะถูกบังคับขาย

ซึ่งสูตรนี้สามารถใช้ได้ทุกช่วงเวลา ผมสมมุติเกิดวิกฤติขึ้นมา กรณีเดิม พอร์ทลดขนาดลงมา30% Port=150*0.7=105 Loanเท่าเดิม
Loss=(105*(1-0.35)-50)/(105*(1-0.35))=26.7%
Loss=(105*(1-0.25)-50)/(105*(1-0.25))=36.5%
แสดงว่าณ.จุดที่หุ้นเราร่วงมา30% เราสามารถร่วงได้อีก26.7%จะถูกเรียกเงิน และร่วงอีก36.5%จะถูกบังคับขาย

จุดนี้เราสามารถขายบางส่วนเพื่อลดloanได้ ซึ่งมันจะทำให้ช่วงการตกของราคาเพิ่มขึ้น
เช่น ขายออก10 Loan=40 Port=95
Loss=(95*(1-0.35)-40)/(95*(1-0.35))=35.2%
Loss=(95*(1-0.25)-40)/(95*(1-0.25))=43.8%
ก็จะสามารถช่วยยืดเส้นตายออกไปได้

++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++

ปล.สูตรนี้ผมไม่ได้เขียนเพื่อเชียร์ให้คนเล่นมาร์จิ้นนะครับ แต่อยากให้คนที่เล่นมาร์จิ้นทุกคนรู้ไว้และLinkใส่Excelไว้เสมอพอเปลี่ยนค่าเราจะสามารถรู้สถานะของตัวเราเองได้ตลอด จะได้ไม่เกิดการแตกตื่นหนูติดจั่นขึ้นณ.ช่วงเวลานั้นเราจะมีสตครบถ้วน100%และเราจะรู้เองว่าเราจะทำอะไรต่อไป
picklife

โพสต์ที่ 23

[quote="pongo"]ผมอ่านเจอเกร็ดเล็กๆ น้อยๆ ใน หนังสือนิยายของ Michael Crichton - The Lost World

เกี่ยวกับทฤษฏี "ความหายนะของนักพนัน" ซึ่งผมไม่รู้ว่ามีทฤษฏีนี้จริงๆ ไหม
เนื้อหาประมาณว่า อย่างเกมปั่นแปะ โอกาสหัวก้อย 50-50 ใช่มะ
ทีนี้เราลองสุ่มเล่นเกม 30 เกม โดยใช้นักพนัน 50 คนก็ได้
ผลที่ได้ควรจะเปน นักพนันที่ชนะกับแพ้ควรจะประมาณครึ่งๆ ใช่ไหมครับ

ทีนี้ผลที่ได้จริงๆ มันไม่ได้เป็นแบบนั้น ปรากฏว่า นักพนันที่แพ้ในเกมมีมากกว่านักพนันที่ชนะอย่างมีนัยในทางสถิติ
ไม่อย่างนั้นบ่อนในโลกนี้ต้องมีเจ๊งกะอยู่รอดครึ่งต่อครึ่ง
และก็เป็นจริงที่ว่าบ่อนรวยเอาๆๆๆๆๆๆ คนเล่นหมดตัวเอาๆๆๆๆๆๆ

ในนนังสือให้เหตุผลว่าที่ผลเป็นเช่นนั้น เพราะเมื่อนักพนันดวงซวยขึ้นมา
มันมักจะซวยติดต่อกันไปเรื่อยๆ เป็นระยะเวลาหนึ่ง อย่างที่มีคำพังเพยว่า ชั่วเจ็ดที ดีเจ็ดหน
Juninho
ผู้ติดตาม: 17

โพสต์ที่ 24

ผมไป เกนติ้ง มาเลเซีย
แลกชิพ ไม่มีอัตราแลกเปลี่ยนนะ  
ไม่มีเก็บส่วนต่างแต่อย่างใด
You Can Get It If You Really Want
But you must try, try and try
naris
ผู้ติดตาม: 60

โพสต์ที่ 25

จากประสบการณ์คนเคยใช้มาร์จิ้นนะครับ
ข้อดีของการใช้มาร์จิ้น
1.เพิ่มอำนาจในการเล่นให้สามารถได้เงินมากกว่าปกติหรือเพิ่มโอกาสเมื่อเห็นโอกาสอยู่ข้างหน้า
ขอเสียของการใช้มาร์จิ้น
1.เพิ่มอำนาจในการเล่นให้สามารถเจ๊งได้ง่ายขึ้น
2.เพิ่มความเครียดให้กับชีวิตเมื่อหุ้นที่ซื้อมันลง
3.เพิ่มความกลัวและความโลภให้กับตัวเราเมื่อเห็นราคาหุ้นมันเหวี่ยงขึ้นลง
4.ลดจำนวนหุ้นที่ต้องเรียนรู้ลงเพราะโบรกไม่ปล่อยมาร์จิ้น
สุดท้ายแลไม่ท้ายสุด.....เมียด่า......
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
picklife

โพสต์ที่ 26

naris เขียน:จากประสบการณ์คนเคยใช้มาร์จิ้นนะครับ
1.เพิ่มอำนาจในการเล่นให้สามารถได้เงินมากกว่าปกติหรือเพิ่มโอกาสเมื่อเห็นโอกาสอยู่ข้างหน้า
1.เพิ่มอำนาจในการเล่นให้สามารถเจ๊งได้ง่ายขึ้น
2.เพิ่มความเครียดให้กับชีวิตเมื่อหุ้นที่ซื้อมันลง
3.เพิ่มความกลัวและความโลภให้กับตัวเราเมื่อเห็นราคาหุ้นมันเหวี่ยงขึ้นลง
4.ลดจำนวนหุ้นที่ต้องเรียนรู้ลงเพราะโบรกไม่ปล่อยมาร์จิ้น
สุดท้ายแลไม่ท้ายสุด.....เมียด่า......
:rofl: ข้อสุดท้ายนี่เล่นเอาแก้วแทบร่วงครับ 555+
BABY TERMITE

โพสต์ที่ 27

naris เขียน:จากประสบการณ์คนเคยใช้มาร์จิ้นนะครับ
อ่านเจอประสบการณ์ข้อสุดท้าย เลยตัดสินใจได้ว่าไม่ใช้ดีกว่า  :lol:  :lol:
ปลวกน้อยคอยวันเติบใหญ่
peacedev
ผู้ติดตาม: 2

Re: ก่อนเล่น Margin!!!! ต้องอ่าน!!!

โพสต์ที่ 28

[quote="picklife"]
saichon
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 29

BABY TERMITE เขียน:
อ่านเจอประสบการณ์ข้อสุดท้าย เลยตัดสินใจได้ว่าไม่ใช้ดีกว่า
ซื้อหุ้นตัวที่เมื่อมองไปในอนาคตแล้ว ที่ปัจจุบันราคายัง undervalue ที่สุด
Warantact

โพสต์ที่ 30

ของแบบนี้มันอยู่ที่ใจ!

บัฟเฟตใช้เงินสด โซรอสใช้มาจิ้นโป๊ะฟิวเจอร์แถมช๊อตด้วย5555

แต่นี่มันไทยวีไอไม่ใช่เรอะ  :lol:
โพสต์โพสต์