ควมเห็นของผู้มี IQ สูงว่า DOWJ* กับ SET* (ความช่วง่โยง)

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Noobie26
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ควมเห็นของผู้มี IQ สูงว่า DOWJ* กับ SET* (ความช่วง่โยง)

โพสต์ที่ 1

อยากรู้คว่มเห็นของผู้มี IQ สูงว่า

DOWJ* กับ SET* มันมีความช่วงโยงกันยังไงบ้างครับ

วันนึง DOWJ* สูง-ต่ำ

SET ก็ สูง-ต่ำ ตามบ้าง
"Not until just before dawn do people sleep best; not until people get old do they become wise."
ภาพประจำตัวสมาชิก
picklife
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

:oops: จำเป้นต้องIQสูงด้วยหรอครับถึงตอบได้ ผมไอคิดต่ำซะด้วยจิ :oops:

(แซวเล่นนะครับ อิอิ)

ผมว่าถ้าIndexต่างประเทศหลักๆมี2ตัวครับคือ Dowj และNikei ครับโดยมากSETก็วิ่งขึ้นๆลงๆไปพร้อมๆกันครับ ถ้าใน3ตลาดนี้ไม่มีข่าวอะไรพิเศษภายในประเทศเขานะครับ คิดว่าน่าจะเป็นที่จิตวิทยาส่วนใหญ่ครับรู้สึกเพื่อนๆตัวใหญ่ๆเขียวเราก็เขียวด้วย เพราะราคาหุ้นขึ้นๆลงๆทุกวันนี้วันความรู้สึกทั้งนั้นนะครับมะวาน10บาทวันนี้12บาท ผมก็งงๆมะเหงมีข่าวอะไรเลยสงสัยเจ้าเข้า555+

แต่dowดูได้แค่ช่วงเปิดตลาด nikeiที่ดูได้แค่บ่าย2กว่าๆ เพราะพอปิดตลาดกันแล้วที่เหลือก็วิ่งกันเองแล้วครับ

ดังนั้นตัวหนึ่งที่น่าสนใจอีกตัวและดูได้ทั้งวันก็น่าจะเป็นNYMEXครับ เพราะว่าตลาดบ้านเราสัดส่วนหุ้นพลังงานที่เกี่ยวกับน้ำมันนี่เป็น%เยอะมากๆ ดังนั้นพอน้ำมันขึ้นก็กำไรStockเห็นๆ น้ำมันลงก็ขาดทุนเห็นๆ

แต่สุดท้าย3ตัวนี้ก็มักจะไปในทางเดียวๆกันครับ ไม่ฉีกมากเท่าไหร่ครับ อิอิ

แต่ก็ดูเพื่อประกอบการตัดสินใจภาพรวมทั้งนั้นนะครับ ถ้าเอามาเป็นเป็นปัจจัยหลักในการซื้อขายคงไม่เหมาะเพราะเราVIไม่สนใจในIndexมากนักจะสนใจที่บ.นั้นๆมากกว่าครับ เพราะIndexเป็นแค่ค่าเฉลี่ย แต่ตัวหุ้นตัวใครตัวมัน หลายตัวขึ้นสวนตลาดก็เยอะครับ หรือหลายตัวหุ้นดีมากๆถูกมากๆ ตลาดลงก็ลงตามก็จริงแต่ก็ลงใน%ที่น้อยกว่ามากครับ ดังนั้นการเล่นรอบตามตลาดคงไม่คุ้มนัก ทั้งยังมีความเสียงที่จะเสียหุ้นนั้นไปด้วยครับ เพราะอย่าลืมว่าหุ้นทุกตัวราคาจ้องจะขึ้นตามผลประกอบการตลอดครับ

ตัวอย่างหนึ่งที่เห็นได้ชัดมากๆ คือถ้าเราเอาราคาหุ้น1ตัวมาหารกับIndex คุณจะพบว่ามันไม่เป็นเส้นตรงนะครับ มันมีแนวโน้มของมัน เช่น
70/700=0.1
พอSETไป600ราคาหุ้นหลายๆตัวไม่จำเป็นต้องเป็น60เลย อาจจะเป็น
68/600=0.11
หรือพอเวลาSETไป800ก็ไม่จำเป็นว่าราคาหุ้นมันจะต้องเป็น80 อาจจะเป้น
120/800=0.15

ดังนั้นจะเห็นว่าหุ้นบางตัวมันจ้องที่จะขึ้นตลอดเวลา แล้วการที่เราไปเอาIndexที่มีทั้งหุ้นจ้องจะลงมาเป้นMainในการตัดสินใจผมว่ามันอาจจะเสียโอกาสได้ครับ :D

ปล.แค่แบ่งปันความคิดระหว่างรอเซียนนะครับ รอเซียนๆมาแชร์ของจริง อิอิ
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
โพสต์โพสต์