หลังจาก port ติดลบมา 1ปี วันนี้ กำไรแล้ว แต่ขอปรึกษาว่าจะทำย

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
gnomeller
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

หลังจาก port ติดลบมา 1ปี วันนี้ กำไรแล้ว แต่ขอปรึกษาว่าจะทำย

โพสต์ที่ 1

ผมถือหุ้นอยู่ 2 ตัวในพอร์ท
ตัวแรก ซื้อมาได้ที่ราคา กลางๆ ค่อนไปทางสูง
ตัวที่สอง ได้ราคากลางๆค่อนไปทางถูก

ตัวแรก
สัดส่วน 90% ของพอร์ท
มั่นใจในกิจการของบริษัทมาก และยังคิดว่าบริษัทจะค่อยๆทำกำไรได้ต่อไป อย่างช้าๆ และราคาหุ้นจะขึ้นอย่างช้าๆ(ช้ามาก)
ตอนนี้กำไร 4% หลังจากที่ขาดทุนยาวนานมาจากสมัย subprime
แต่ผมไม่ได้ซื้อเพิ่มในตอนนั้น หรือขายทิ้งในตอนนั้น เพราะผมเองก็มีปัญหาทางด้านการเงิน ในชีิวิตจริงด้วย ทำให้ไม่สามารถซื้อเพิ่มเพื่อลดราคาเฉลียได้
แต่ผมได้ปันผลในระดับที่น่าพอใจมาตลอด ยกเว้นมูลค่าของตัวหุ้นลดลงอย่างมากมาย จนวันนี้ที่พึ่งเขียว
ปันผลปีนี้กำลังจะมาถึงก็ยังทำได้อยู่ใน standard เหมือนที่ผ่านมา แต่สภาพคล่องต่ำ volume ต่อวันถือว่าน้อย แต่ไม่ถึงกับน้อยมาก
ลูกหนี้น้อยมาก เงินสดเยอะมากเก็บไว้กับตัวตลอด

ตัวที่สอง
สั้ดส่วน 10% แค่ซื้อเอาไว้คอยเชคตามราคา
แต่ตัวบริษัทผมก็ค่อนข้างมั่นใจว่าจะโตได้อีกมาก เรียกได้ว่าเป็นหุ้นโตเร็ว โตเรื่อยๆอยู่ตลอด
หุ้นตัวนี้ผมได้ถืออยู่ในราคากลางๆ ค่อนไปทางต่ำ แต่ก็ถือว่ายังไม่มี MOS มากนัก
ปันผลตัวนี้เรียกได้ว่าน้อย
หุ้นตัวนี้มีทิศทางที่ผมคาดว่ามันน่าจะโตได้ไว ดีไม่ดีน่าจะไปถึง1เด้งได้ในไม่เกิน 4ปีข้างหน้า (เกินนี้ผมมองไม่ออกแล้ว)
หุ้นตัวที่สองมีความเสียงสูงกว่าตัวแรกมากอยู่พอควร ราคาไหลขึ้นลงไวกว่า volume ต่อวันมากกว่า เรียกว่าเป็นการไหลขนาดปกติ
ตัวนี้จะมีลูกหนี้สะสมเป้นจำนวนมาก แต่เรียกเก็บได้ แต่จะมีลูกหนี้เกิดขึ้นหมุนเวียนอยู่ตลอดเวลา

สิงที่ผมกำลังคิดต่อไปและอยากปรึกษาคือ
ถ้าคุณเป้นผม คุณจะขาย หุ้น ทั้งสองตัวนี้ หรือบางตัว ออกไปเพื่อทำกำไรในช่วงนี้ก่อนหรือเปล่า อย่างน้อยก็ถือซะว่าเอากำไรคืนมาก่อน ในช่วงที่เราเงินจมไปเกือบสองปี !!!
แล้วค่อยๆคอยดูอยู่ห่างๆ เพื่อที่จะไล่เก็บหุ้นเพื่อที่จะได้ราคาเฉลียที่ต่ำลงกว่าเดิมสักนิดหนึงก็ยังดี เพราะตอนนี้เรียกได้ว่าหุ้นตัวแรกนี้ไม่มี MOS เลย คือราบเฉียดขนาดเส้นพอดี และผมมั่นใจว่าอีก 5ปีข้างหน้า มูลค่าหุ้นจะเพิ่มขึ้นอย่างแน่นอน แต่เป็นไปอย่างไม่หวือหวา แต่สิ่งที่ผมพอใจกับตัวนี้คือปันผลที่เรียกว่า ใช้ได้อยู่ในระดับที่น่าพอใจมาตลอดแม่ว่าตลาดจะแย่แค่ไหน

หรือว่าควรจะโยกเงินเอามาลงในหุ้นตัวที่สองก่อนดี อย่างน้อยก็เพื่อถือหุ้นไว้ขายเอาส่วนต่าง และรอจังหวะที่จะเข้าซื้อหุ้นตัวแรกเมื่อได้ในราคาที่มี MOS มากกว่าที่ถืออยู่

หรือว่าผมควรจะเก็บเอาส่วนนี้เอาไว้เหมือนเดิม และค่อยๆหาเงินสำรองเอาไว้รอเก็บเมื่อราคาลงแรงๆอีก อาจจะครั้ง หรือสองครั้งในหนึ่งปี

ยังไงก็ขอคำแนะนำจากผู้มีประสบการณ์ครับ ถ้าเกิดเวลานี้ควรเอาเงินไปลงทุนแบบอื่นก็แนะนำได้ครับ
gnomeller

โพสต์ที่ 2

ผมคิดว่านี่คือ หุ้นValue VS หุ้นGrowth
แต่ผมยังคิดการปรับแผนการลงทุนต่อไปยังไม่แตกฉานนัก
คนคอน
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 3

ให้ผมลองช่วยนะครับ ถ้าพี่คิดว่าต้องการจะโยกเงินออกมาเนี่ยผมคิดว่า ให้พี่หาหุ้นตัวที่พี่คิดว่าราคาซื้อได้ก่อนดีกว่า เพราะว่าเราลงทุนในบริษัท 1-2 บริษัทเนี่ยโดยที่เราไม่มีส่วนในการควบคุมกิจการสำหรับผม ผมว่าค่อนข้างเสี่ยง

สำหรับผม ผมว่า สี่ ห้า อยู่ในระดับที่โอเคครับ
คนคอน
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 4

แต่ถ้าพี่คิดว่าไม่มี mos แล้วเนี่ย ก็ขายออกมาก่อนดีกว่าครับ
picklife

โพสต์ที่ 5

:D ดูจากคำพูดคงไม่เซียนเท่าไหร่ ถ้าไม่เซียนผมว่าไม่ต้องปิดชื่อหุ้นหรอกครับ เซี่ยนเขามักจะปิดเพราะกลัวเป็นการชี้นำหรือเชียร์หุ้นถ้าได้ก็ดีไปแต่ถ้าเสียอาจจะโดนด่าฟรีได้ เนื้อไม่ได้นั่ง หนังไม่ได้รอง แถมเอากระดูกไปแขวนคอครับ อิอิ

ดังนั้นในเมื่อคุณยังไม่เซียน ก็บอกชื่อหุ้นมาเลยครับ เพื่อนๆและเซียนๆจะได้ช่วยกันแนะนำอย่างเต็มที่ครับ เปิดออกมามันจะทำให้เราพัฒนาได้เร้วกว่าปิดเยอะเลยนะครับ อิอิ
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
blueplanet
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 6

อยากรู้ชื่อหุ้นเหมือนกัน
Blueplanet
tn143

โพสต์ที่ 7

น่าจะขายลดสัดส่วนลงมาหน่อยนะ
ถือ 90% เป็นผมทำใจไม่ค่อยได้ถ้ามันตก
gnomeller

โพสต์ที่ 8

ไม่เซียนแน่นอนครับ และพอร์ทผมไม่ใหญ่ครับ เล๊กๆหัดเดินหลักหมื่นครับ เลยถือ90% ก็ไม่ได้ตื่นเต้นมากนัก เมื่อปีที่แล้วผมถือตัวนี้ตัวเดียวเลยด้วย  :lol:

ใช้กลยุธไหนดีให้พอร์ตโตไวๆครับ ตอนนี้กำไรที่ได้จากปันผล ไม่กี่พันบาท ผมเอาออกมาเปิดบัญชีธนาคารเก๊บแยกไว้ข้างนอก แยกกัน เพราะว่าปันผลอย่างเดียวยังเอามาใช้ซื้อหุ้นเพิ่มตัวนี้ยังไม่พอ เดียวรอให้มันครบๆก็ค่อยอัดกลับเข้าพอร์ท เสียดายต้นปีที่แล้วถ้ามีเงินซื้อเข้ามาอีกคงได้ MOS อื้อซ่าเลย
i_sarut
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 9

[quote="gnomeller"]ไม่เซียนแน่นอนครับ และพอร์ทผมไม่ใหญ่ครับ เล๊กๆหัดเดินหลักหมื่นครับ เลยถือ90% ก็ไม่ได้ตื่นเต้นมากนัก เมื่อปีที่แล้วผมถือตัวนี้ตัวเดียวเลยด้วย
"Risk comes from not knowing what you're doing" - Warren Buffet

สุดยอดของความซับซ้อนคือความเรียบง่าย

http://www.sarut-homesite.net/
gnomeller

โพสต์ที่ 10

ขอบคุณครับ
โพสต์โพสต์