1 ล้านบาทแรกในชีวิต

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
m_kok
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 91

คุณskyforever เป็นแบบอย่างที่ดีมากครับ

น่านับถือครับ :D
investment biker
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 138

โพสต์ที่ 92

ท่าทางจะเป็นบัวพ้นน้ำอีกคนแล้ว (ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน) ยินดีด้วยครับทีค้นพบแนวทาง และขอขอบคุณที่เอาประสบการณ์มาแบ่งปัน

ขอเสริมหน่อย ถ้าคนไหนเล่นหุ้นแล้วไม่ค่อยกำไร ต้องเริ่มจากเอาเงินเก็บออมบางส่วนให้พ่อแม่ใช้ก่อน หลังจากที่ท่านรู้จักการเป็นผู้ให้แล้ว ความโลภก็จะน้อยลง มีสติมากขึ้น เวลาลงทุนอย่างมีสติ ก็จะได้กำไรเอง

ความรู้ด้านการลงทุนแบบ VI เป็นอะไรที่ไม่ยาก สามารถเรียบรู้ได้ ตามกันทัน แต่การควบคุมอารมณ์ และการตัดสินใจเวลาเลือกหุ้นต่างหากที่สร้างความแตกต่าง   :8)
In search of super stocks
ภาพประจำตัวสมาชิก
LooVE

Re: 1 ล้านบาทแรกในชีวิต

โพสต์ที่ 93

[quote="Skyforever"]มีคำกล่าวจากคนที่สร้างเนื้อสร้างตัวมาเป็นเศรษฐีหลายๆคนว่า "เงิน 1 ล้านบาทแรกนั้นเป็นเงินก้อนที่หามาด้วยความยากลำบากมากที่สุด ยากกว่าการหาเงินอีกหลายสิบหลายร้อยล้านบาทในเวลาต่อมา"

วันนี้ผมตัดสินใจตั้งกระทู้นี้ขึ้นมาเพราะรู้สึกดีใจ ภูมิใจว่าในที่สุด หลังจากทำงานมาเป็นเวลาถึง 10 ปี ก็สามารถมีพอร์ทลงทุนในหุ้นที่มีมูลค่าเกิน 1 ล้านบาทเป็นครั้งแรกในชีวิต (ถึงแม้ว่าพรุ่งนี้หุ้นจะมีราคาลงไปบ้างก็ไม่เป็นไร อย่างน้อยก็ได้ชื่อว่ามีเงินล้านแล้วในวันนี้ อิอิ
firstee
ผู้ติดตาม: 255

โพสต์ที่ 94

ผมก็อยากเป็นอย่างงี้มั้งจังเลย

ล้านแรกในชีวิต
BABY TERMITE

โพสต์ที่ 95

[quote="pansin"]ตามมาอ่านครับ
ยินดีด้วยนะครับ สำหรับล้านแรก
ล้านถัดไปคงตามมาในไม่ช้านะครับ
อ่านแล้วทำให้รู้สึก,,,สัมผัสได้,,,ถึงพลังที่ซ่อนอยู่ภายในตัวตนของทุกคน
รู้สึกได้ถึงน้ำใจที่อบอุ่นของสังคมใน thaivi นี้
มองไปห้องใหน
ปลวกน้อยคอยวันเติบใหญ่
MYBIZ

โพสต์ที่ 96

ร่วมยินดีด้วยคน พอร์ตผมยังเป็นลูกอ๊อดอยู่เลย อิอิๆๆ
จุดหมายปลายทาง อาจไม่ใช่ที่สุดของความงดงาม
nuang_111

โพสต์ที่ 97

ยินดีด้วยค่ะ  ชีวิตมันไม่ง่ายเลย พอร์ตเราเองก็ยังไม่ค่อยโต                        พอจะเลี้ยงเราได้ ต้องพยายามต่อไป สู้ สู้  :P

-------------------------------------------------------------------
สัจธรรมชีวิต

ความพยายามอยู่ไหน ความสำเร็จอยู่ที่นั่น
คนกตัญญูกตเวที ก็จะพบเจอแต่สิ่งที่ดี ๆ ในชีวิต
Skyforever
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 98

[quote="Paul VI"]skyforever wrote:

[quote]ยังไม่ได้ไปคืนพี่ชายเลยครับ กะจะทำ Surprise ด้วยการไปคืน 1 ล้านบาทตอนที่มีเงินครบ 10 ล้าน
TeChz

โพสต์ที่ 99

ทุกครั้งที่ผมได้ฟังเรื่องราวการถ่ายทอดประสบการ์ณของแต่ละคน ใน Thaivi

มันยิ่งสร้างความเชื่อมั่นว่า คนที่มีหลักการในการลงทุนที่มีเหตุมีผล

ในระยะยาวแล้วได้ประสบความสำเร็จได้จริง

มันช่วยให้คนธรรมดาอย่างเราๆ ฝันที่จะมีอิสระภาพทางการเงินได้

รู้สึกดีใจ ที่ได้มีโอกาสเข้ามาอยู่ในสังคมที่นี้ครับ
Skyforever
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 100

[quote="Fon^^"]คารวะคุณ Skyforever ค่ะ
GeneraX
ผู้ติดตาม: 38

โพสต์ที่ 101

ชื่นชมและยินดีด้วยจริงๆครับ  :D

ผมเองตอนนี้อายุ 24 ปี ถึงแม้จะมี port 7 หลักไปเมื่อปีที่แล้ว แต่ต้องยอมรับว่าพฐ.ครอบครัวของผมถึงอาจจะดีกว่าของพี่ Sky แต่ก็ไม่รำรวยและไม่มีธุรกิจอะไรใดๆทั้งสิ้น เพียงแต่ผมเก็บออมมาตั้งแต่ที่จำความได้ ซึ่งก็ต้องยกความดีให้คุณแม่และคุณป้าที่เป็นแบบอย่างที่ดีมาตลอดจนทำให้ผมจบป.ตรีด้วยเงินเก็บหลักหลายแสน จนพอทำงาน 2 ปีก็เติมเงินเข้า port หุ้นตลอด ซึ่งเส้นทางตรงนี้ของ VI ที่กำลังอยู่ในหนทางของความเสร็จ หรือสำเร็จไปแล้วก็คล้ายๆกันหมดครับ คือการ "เก็บออม"

ที่แปลกคือความโชคดีอีกอย่างของผมก็คือผมได้เจอคน 2 คนซึ่งเปน 2 คนเดียวกับพี่ Sky เลยครับ ซึ่งก็คือพี่ yoyo และ ดร.นิเวศ ในงาน setclick2win ปี 2007 ครับ ซึ่งการสัมมนาที่ผมไปโดยไม่รู้จักด้วยซ้ำว่าใครจะมาเปนคนบรรยายในวันนั้นและที่ไปก็แค่อยากไปเห็นหน้าคนที่ชนะการแข่งขันเท่านั้นเอง ได้เปลี่ยนชีวิตของผมไปตลอดทั้งชีวิต

หวังว่าจะได้เห็นกระทู้ 10 ล้านของพี่ ในอีกไม่ช้านะครับ  :8)
Financial Discipline + Value Investment + Time = Financial Independence
GeneraX
ผู้ติดตาม: 38

โพสต์ที่ 102

[quote="investment biker"]ท่าทางจะเป็นบัวพ้นน้ำอีกคนแล้ว (ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน) ยินดีด้วยครับทีค้นพบแนวทาง และขอขอบคุณที่เอาประสบการณ์มาแบ่งปัน

ขอเสริมหน่อย ถ้าคนไหนเล่นหุ้นแล้วไม่ค่อยกำไร ต้องเริ่มจากเอาเงินเก็บออมบางส่วนให้พ่อแม่ใช้ก่อน หลังจากที่ท่านรู้จักการเป็นผู้ให้แล้ว ความโลภก็จะน้อยลง มีสติมากขึ้น เวลาลงทุนอย่างมีสติ ก็จะได้กำไรเอง

ความรู้ด้านการลงทุนแบบ VI เป็นอะไรที่ไม่ยาก สามารถเรียบรู้ได้ ตามกันทัน แต่การควบคุมอารมณ์ และการตัดสินใจเวลาเลือกหุ้นต่างหากที่สร้างความแตกต่าง
Financial Discipline + Value Investment + Time = Financial Independence
picklife

โพสต์ที่ 103

[quote="tritara"][quote="NoNameLFC"][quote="Fon^^"]คารวะคุณ Skyforever ค่ะ
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
A man from the Islay

โพสต์ที่ 104

เยี่ยมครับ ยินดีด้วยน่ะครับ สุดยอดจริงๆ
superboy
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 105

ทำไม เจอแต่คนเก่งๆๆ เนี้ย

เมื่อไรจะเก่งแบบ เค้า บ้าง ล่ะ

ปล. สู้ๆๆ นะ ผมเชียร์ อิอิอิ
pansin

โพสต์ที่ 106

สารภาพครับพี่ BABY TERMITE
วันนี้,,,,
สารภาพว่าอดทนต่อไปไม่ไหวจิงๆครับ
อารมณ์รุนแรงเหลือกำลัง
ออกไปกึ่งนึง กม.15.1
ว่าจะไปขายจักรเย็บผ้ากับพี่ฉัตรชัยแล้วครับ
แต่ส่วนทีเหลือ รอความชัดเจนหลังฝุ่นตลบครับ
topgun

โพสต์ที่ 107

เยี่ยมยอดครับ ขอเป็นกำลังใจให้
ทรัพย์ย่อมตกอยู่กับผู้มีธรรมและความกตัญญูครับ

ขออวยพรให้ทุกท่านซื้อหุ้นได้ราคาถูกๆ ขายได้กำไรครับ
ชีวิตต้องสู้ ถึงจะมีความหมาย และประสบความสำเร็จ
beammy

โพสต์ที่ 108

ยินดีด้วยครับ สำหรับ 1 ล้านบาทแรก
ยินดีต้อนรับเข้าสู่ Billionaire Boys Club ครับ  :8)

1 ล้านบาทแรกของผมเกิดขึ้นเมื่ออายุ 20 พอดี
ได้มาจากการสอนพิเศษในขณะเรียนมหาวิทยาลัย
หลายคนต่อว่าผม ว่าหากินกับเด็กบ้าง อะไรบ้าง แต่ในเมื่อผมประกอบอาชีพสุจริต ฉะนั้น ผมจึงไม่ได้ให้น้ำหนักกับคำพูดเหล่านั้นมากนัก

ทุกคนมีความสามารถมากน้อยแตกต่างกันออกไป
แต่สิ่งที่เหมือนกันสำหรับคนที่มีเงินคือ การเก็บออมอย่างมีวินัย

เพื่อนผมหาเงิน 1 ล้านบาทแรกได้ตั้งแต่อายุ 22
เพราะเรียนไปด้วย ถ่ายแบบไปด้วย (พริตตี้ และพิธีกร)
เก็บเงินเก่งมาก ไม่ได้หมดไปกับมือถือ รถยนต์ หรืออะไรต่อมิอะไรที่เขาชอบซื้อชอบเปลี่ยนกัน

อีกคนก้อมีธุรกิจสาหร่ายปรุงรสที่ขายในเซเว่น หาเงิน 100 ล้านบาทแรกได้ตอนอายุ 23

ส่วนเพื่อนอีกหลายๆ คน (ส่วนใหญ่เลยแหละ)
อย่าว่าแต่ล้านแรกเลยครับ เงินเก็บหมื่นแรกยังแทบลากไส้  :evil:
มีเงินเดือน 2 หมื่น ก้อหมด 2 หมื่น
มีแสนนึง ก้อหมดแสนนึง

การที่เราเก็บออม ประหยัด ต่อยอดการลงทุน ไปเรื่อยๆ จะทำให้เราแตกต่างจากคนอื่นในรุ่นเดียวๆ กันครับ
แต่กว่าจะเห็นผลก้อหลายสิบปี
และผลที่ว่านั้น เมื่อเราออมไว้ในหุ้นที่สร้างกำไรอยู่ตลอดเวลา มันจะยิ่งมีค่าทวีคูณกว่าคนที่ออมไว้ในธนาคาร

ลองใช้ไฟล์ excel คำนวณดูก้อรู้ครับ ส่วนต่างมากมายขนาดไหน  :roll:

ปัจจุบันผมยังทำงานอยู่ แต่ไม่ได้ทำเพื่อเอาเงินแล้ว ทำเอาสนุก ได้เพื่อน ได้มิตร ได้แนวคิด ได้สังคม ได้ท่องเที่ยว ได้คอนเน็คชั่น เยอะแยะมากมายไปหมด ซึ่งถ้าลงทุนอย่างเดียว ผมจะขาดส่วนนี้ไป

ปัจจุบัน พอร์ตการลงทุนของผม ไม่ได้มากมายอะไร แต่สามารถสนับสนุนการใช้ชีวิตของผมได้ทุกอย่าง

จะไปเที่ยวที่ไหน ก้อไม่ได้กังวลเรื่องเงิน เที่ยวในประเทศทุกสัปดาห์ เที่ยวต่างประเทศปีละหลายครั้ง
จะซื้อรถอะไร ก้อไม่ได้ดูว่า ประหยัดน้ำมันหรือไม่ ขายต่อราคาเป็นไง โตโยต้า ฮอนด้า นิสสัน ยามาฮ่า บีเอ็ม เบนซ์ ลัมบอกีนี่ ผมใช้มาหมดแล้ว ชอบก้อใช้ต่อ ไม่ชอบก้อขายไป
จะกินอะไร ก้อไม่ต้องดูว่า มันมีโปรโมชั่นหรือป่าว (แต่หลังๆ มานี้เลือกอะไรที่มันดีต่อสุขภาพมากขึ้น)

สิ่งที่พูดมา ไลฟ์สไตล์ผมอาจจะดูขัดแย้งกับความเป็นวีไอ
แต่การลงทุนของผมเป็น VI เสมอ และแน่นอนที่สุด และผลตอบแทนของมันสามารถทำให้ผมใช้ชีวิตอย่างที่ผมอยากได้ อยากเป็น ถึงแม้ว่ามันจะไม่เหมือน VI คนอื่นๆ แต่ผมยังมีความสุข และสนุก กับสิ่งที่ทำ และไม่ก่อปัญหาให้ผู้อื่น หรือเป็นปัญหาของสังคม

:8)
Rocker
ผู้ติดตาม: 246

โพสต์ที่ 109

พี่ beammy เป็นเพื่อนกับเจ้าสัวน้อยด้วยเหรอครับ :D  กว้างขวางจัง

แล้วเจ้าสัวน้อยรู้จักพี่ด้วยไหมครับ  :?:
Rocker

โพสต์ที่ 110

[quote="Rocker"]พี่ beammy เป็นเพื่อนกับเจ้าสัวน้อยด้วยเหรอครับ :D
beammy

โพสต์ที่ 111

[quote="Rocker"]เถ้าแก่น้อยรู้จักพี่ด้วยไหมครับ
Highway_Star
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 112

โอย อยากจะเข้าร่วมโครงการ Billionaire Boys Club ด้วยเร็วๆ 555

ว่าแต่เพิ่งสังเกตุเห็นว่าลายเซ็นเสี่ย beammy ลดเหลือ 10 ปีแล้วนะเนี่ย
et al.
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 113

[quote="picklife"][quote="tritara"][quote="NoNameLFC"][quote="Fon^^"]คารวะคุณ Skyforever ค่ะ
Baby Genius

โพสต์ที่ 114

เข้ามาแสดงความยินดีกับคุณ  :cheers:

หลายๆ ท่านในนี้เป็นแรงบันดาลใจให้เวลาที่รู้สึกท้อแท้ครับ

เข้ามาอ่านที่นี่ทีไรได้กำลังใจกลับไปทุกครั้ง (แถมบางทีก็ได้หุ้นด้วย อิอิ)
นพพร

โพสต์ที่ 115

สักวันผมจะหาโอกาสตั้งกระทู้แบบนี้บ้าง แต่ไม่รู้ว่าจะอีกกี่ปีสินะ แง
ก้าวแรกที่เล็กๆ แต่เป็นก้าวที่ยิ่งใหญ่ของชีวิต
charat_k
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 116

วันนี้ผมก็ได้ล้านแรกในชีวิตแล้ว หลังจากลงทุนมา 3 ปีครับ ก่อนหน้านี้ลงทุนใน กองทุนรวมแต่ไม่ทันใจและคิดว่า เงินของเราดูแลเองดีกว่า
ต้องขอบคุณ เพื่อนๆพี่ๆชาวVI ที่ให้ความรู้ครับ
Rocker

โพสต์ที่ 117

ล้านแรกนี่หายากที่สุดๆจริงๆครับ

ขอคารวะทุกท่านที่หาด้วยนํ้าพักนํ้าแรงของตนเองครับ  :cheers:
moonchild

โพสต์ที่ 118

รู้สึกกระทู้นี้เหมาะสำหรับห้องข้างล่างจังนะครับ :D
กล้วยไม้ขาว

โพสต์ที่ 119

ยินดีด้วยครับ  :cheers:  :cheers:  :cheers:

เป็นผลบุญของความกตัญญูจริงๆ ครับ

ล้านแรก หลักไมล์ที่คนธรรมดาๆ ไม่ได้มีโอกาสอะไรมากมายกว่าคนอื่นเฝ้าฝันถึงกันทุกคน

และผมเองก็เหมือนกันครับ เข้าใจความรู้สึกเลยครับว่าคนที่ทำสำเร็จต้องผ่านอะไรมาบ้าง

ทั้งการเปลี่ยนวิธีคิดของตนเอง ต้องอดทนกับความไม่เข้าใจ ไม่เห็นด้วย หรือแม้แต่คำพูดที่คอยแต่บอกว่าเราทำไม่ได้หรอก

ยินดีด้วยครับ ผมก็จะผ่านมันให้ได้เช่นเดียวกัน
entertrend

โพสต์ที่ 120

ขอบคุณมากครับ  ประสบการณ์ เรื่องราวของคุณ เป้นแรงบันดาลใจ ที่ดีมากๆๆ