1 ล้านบาทแรกในชีวิต

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
โว้กว้าก
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 211

happiness เขียน:ขอบคุณครับ
อยากตั้งกระทู้อย่างนี้มั่งจัง
ไว้ให้ได้ 8 หลัก พร้อมประสบการณ์ที่มากกว่านี้ก่อน

จะมาแบ่งปันสร้างแรงบันดาลใจให้คนอื่นมั่ง :D
จะรอฟังนะครับ หวังว่าคงมาถึงเร็วๆนี้
Chilli

โพสต์ที่ 212

ขอบคุณคับอ่านแล้วสร้างแรงบรรดาลใจให้ผมเลย :D
aodetmat
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 213

สุดยอดเลยครับ  

ตอนนี้ผมก็เริ่มเก็บเงินทีได้จากค่าขนมซักเดือนละห้าร้อยบาท(และมากกว่านี้ถ้าเรียนจบและหาเงินเองได้แล้ว)สะสมไปเรื่อยๆ

จนมีเงินหลักหมื่นเมื่อไหร่ วันนั้นคงจะเอาเงินส่วนนี้ไปต่อยอดลงทุนในหุ้นอ่ะครับ

เงินหนึ่งล้านสำหรับคนอย่างผม มันเป็นเงินที่เยอะมาก ถ้าวันนั้นมาถึงมันคงจะดีนะครับ

ปล.มีเงินเยอะแล้ว ก็อย่าลืมผู้ที่มีพระคุณต่อเรานะครับ
ช้าๆ แต่ ชัวร์ 不要担心
viหัดคลาน
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 214

ผมเองก็ลำบากมาเหมือนกัน เด็กๆต้องเดินไปเรียนบ้าง ทำงานพิเศษบ้าง เรียนจบ ป.โท ด้วยเงินผมเอง กว่าจะจบก็ ๓๔ แล้วมั้ง เพิ่งเริ่มเล่นเมื่อกลางปีที่แล้วเอง แต่กว่าจะเป็น vi น่าจะประมาณ กย ปีที่แล้ว กำลังเรียนรู้ไปเรื่อยๆเช่นกัน เป็นกำลังใจให้ทุกคนครับ ผมเชื่อว่าคนที่เคยก้าวข้ามจากปัญหาตอนเด็กๆ เมื่อโตขึ้น พวกนี้จะ ถึก มากครับ และพร้อมจะเผชิญปัญหาในอนาคตได้อีกมาก สู้ๆครับ
earthcu
ผู้ติดตาม: 99

โพสต์ที่ 215

ขอร่วมแสดงความชื่นชม เจ้าของกระทู้ ด้วยครับ ถือว่าเป็นแรงบันดาลใจให้ผมและเพื่อนๆท่านอื่นได้เป็นอย่างดีเลยครับ ขอบคุณนะครับสำหรับการ share ประสบการณ์ให้เพื่อนๆได้รับทราบครับ :lol:
Life is beautiful + Financial freedom within 2015 by investment stock & real estate
ดำ
ผู้ติดตาม: 88

โพสต์ที่ 216

จะว่าไปแล้วกระทู้แบบนี้แทบไม่มีโอกาสเกิดเลยในช่วง 2 ปีก่อน

กระทู้แต่ละประเภทก็มี cycle เหมือนกันนะ
firewalker

โพสต์ที่ 217

เยี่ยมครับ และ ขอบคุณมากครับ สำหรับกระทู้ดีๆ... :)  :)  :)
tt
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 218

ตอนเงินไม่เยอะเราจะไม่คิดเยอะ ทำให้โอกาศที่ผลตอบแทนสูงเป็นไปได้มาก
แต่พอเงินเยอะขึ้นเราจะคิดเยอะขึ้น ทำให้โอกาศที่ผลตอบแทนสูงเหมือนเดิมจะน้อยลง เช่น ลงทุก 1 แสน กับ ลงทุน 10 ล้าน เราจะกล้าเสี่ยงที่ลงทุนตัวเดียว 1 แสน แต่เราอาจะไม่กล้าลงทุนตัวเดียว 10 ล้าน แล้วก็เวลามีเงินเยอะขึ้นเวลาขาดทุนมันจะเป็นเงินเยอะขึ้น ซึ่งมันจะเจ็บปวดรวดร้าวมาก (ทั้งๆที่มันเป็นกำไรที่ลดลง) มีเป้าหมายก็ดีครับ แต่อย่าลืมใช้เงินสร้างความสุขด้วยนะครับ
picklife

โพสต์ที่ 219

tt เขียน:ตอนเงินไม่เยอะเราจะไม่คิดเยอะ ทำให้โอกาศที่ผลตอบแทนสูงเป็นไปได้มาก
แต่พอเงินเยอะขึ้นเราจะคิดเยอะขึ้น ทำให้โอกาศที่ผลตอบแทนสูงเหมือนเดิมจะน้อยลง เช่น ลงทุก 1 แสน กับ ลงทุน 10 ล้าน เราจะกล้าเสี่ยงที่ลงทุนตัวเดียว 1 แสน แต่เราอาจะไม่กล้าลงทุนตัวเดียว 10 ล้าน แล้วก็เวลามีเงินเยอะขึ้นเวลาขาดทุนมันจะเป็นเงินเยอะขึ้น ซึ่งมันจะเจ็บปวดรวดร้าวมาก (ทั้งๆที่มันเป็นกำไรที่ลดลง) มีเป้าหมายก็ดีครับ แต่อย่าลืมใช้เงินสร้างความสุขด้วยนะครับ
:cool:
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
ruggest_vi

โพสต์ที่ 220

แวะมาทักทายครับ...แอบอ่าน
uzato1978

โพสต์ที่ 221

เป็นกำลังใจให้สำหรับล้านต่อๆไปคับ
และขอบคุณที่เป็นแรงบันดารใจให้ผม

:D
Little Bird

โพสต์ที่ 222

Hey ! ดีใจด้วยค่ะ อยากมีเงิน ล้านแรกเหมือนกันนนนนนนน ขอเอามาเป็นประสบการณ์ :lol:  :lol:  :lol:  :lol:
Rocker
ผู้ติดตาม: 246

โพสต์ที่ 223

ถ้าได้ล้านที่ 2 แล้วมาตั้งกระทู้เล่าให้ฟังอีกนะครับ

เสี่ยยักษ์เคยบอกว่า ล้านแรกเป็นล้าน 2  ช่วงนี้ยากมาก แต่จากล้าน2ไป4ล้านเริ่มง่าย จาก 4 ไป 8 ยิ่งง่ายกว่า  

จะรออ่านและเชื่อว่าคุณต้องทําได้ เป็นกําลังใจให้ครับ  :D
theerasak24

โพสต์ที่ 224

ฝันให้ไกลไปให้ถึง คงไม่ไกลเกินเอื้อมนะคร้าบ
"เป็นธรรมชาติของมนุษย์ที่จะยังคงทำสิ่งต่างๆ ต่อไปตราบใดที่มันยังให้ความรื่นรมย์และคุณก็ทำมันได้ดี"
solomon999

โพสต์ที่ 225

ยินดีด้วยครับ สำหรับเศรษฐีเงินล้านจากการลงทุน  คุณทำดีแล้ว...

ปล.เพิ่ง register เข้ามาครั้งแรกครับ
คิดดีทำดี มีความสุข สนุกกับการลงทุน
nun08

โพสต์ที่ 226

:D  :D   สนุกกับการลงทุนดีกว่าครับ...... :D
ซากคน

โพสต์ที่ 227

การวิ่งหาเป้าหมายที่สูงขึ้นๆ  ก็เป็นความสนุก บนความเหนื่อย ที่หลายคน
ยินดีทำนะครับ  

เคยดูภาพยนตร์ ที่เกี่ยวกับการไต่เขา พิชิตยอดเอเวอร์เรสต์ไหมครับ  :?:

เคยสงสัยไหมว่า ทำไมถึงมีคนยินดีที่จะเอาชีวิตเข้าแลกกับการมีชื่อติดอยู่ที่นั่น พร้อมกับ ธงชาติแห่งมาตุภูมิอันเป็นที่รักยิ่ง  :?:

มีคนเสียชีวิตไประหว่างทางที่ไต่ขึ้นไปมากน้อยเพียงใด ตั้งแต่เริ่มมีการบันทึก
การไต่ยอดนี้  :?:

มีความสนุก และความสุขมากมายให้เลือกทำ  แต่ทำไมคนเหล่านี้กลับไม่เลือก  :?:  

:D
เราต่างตื่นขึ้นมาทุกวัน เพื่อสร้างผลงานให้ได้ เราควรรู้ว่า ในทุกวันมีอะไรที่ต้องทำเพื่อให้เกิดผลงาน หากการตื่นขึ้นมา ไม่ได้เป็นไปเพื่อผลงาน เราก็ไม่สมควรที่จะตื่นขึ้นมาให้รกหูรกตาคนรอบข้าง
Todo

โพสต์ที่ 228

เสี่ยยักษ์นี่ น่านับถือจิงๆ ตอนแรกคิดว่าแนว VI กะเสี่ยยักษ์ขัดๆ กัน แต่ดูแล้วคนที่นี่ให้ความนับถือเยอะดี

นับถือด้วยคน

"แมวขอให้จับหนูเป็น เป็นใช้ได้" เนอะ
ลุงใจดี

ยินดีด้วยครับ

โพสต์ที่ 229

ถึงล้านพร้อมๆกันนะครับ ดีใจด้วยครับ  แต่พอร์ทของคุณมีคุณค่ากว่าพอร์ทของผมแยะครับ เพราะผ่านเส้นทางที่เต็มไปด้วยอุปสรรค และประสบการณ์ผมคิดว่านี่คือเส้นทางที่ถูกต้อง ที่จะหล่อหลอมให้คุณ เป็นvi คุณภาพ ส่วนของผมยังคงอีกไกล เพราะยังไม่ได้ผ่านบททดสอบอะไรเลย แต่ก็ขอก้าวไปด้วยนะครับ ถึงแม้จะอ่อนแอกว่ามากมายก็ตาม  อ่อนแอ แต่อยากตามไปด้วย  ขอเป็นเหา ของเหาฉลามทั้งหลายครับ
หมีแพนด้า

โพสต์ที่ 230

ล้านแรก มาแล้ว

ล้านต่อไป ก้อมาเรื่อยๆๆครับ

สู้ๆๆๆๆ ไปพร้อมกันครับ :D  :D  :D
thaloengsak

โพสต์ที่ 231

:)
ขอบคุณความเห็นดีๆครับ
อ่านแล้วได้อะไรๆมากเลย
ลงทุนเพื่อชีวิต
picklife

โพสต์ที่ 232

[quote="Rocker"]ถ้าได้ล้านที่ 2 แล้วมาตั้งกระทู้เล่าให้ฟังอีกนะครับ

เสี่ยยักษ์เคยบอกว่า ล้านแรกเป็นล้าน 2
SunShine@Night

โพสต์ที่ 233

[quote="picklife"][quote="Rocker"]ถ้าได้ล้านที่ 2 แล้วมาตั้งกระทู้เล่าให้ฟังอีกนะครับ

เสี่ยยักษ์เคยบอกว่า ล้านแรกเป็นล้าน 2
VI ฝึกหัด สำนักปีเตอร์ ลินช์

หวังผลต่อแทนทบต้นมากกว่า 15% ต่อปี :)
atitus.b

โพสต์ที่ 234

อ่านแล้วได้ความรู้จริงครับกระทู้นี้ ได้แง่คิดอะไรหลายๆอย่าง

แม้ส่วนตัวจะเริ่มลงทุนด้วยเงินหลักพัน แต่ก็จะหมั่นเก็บออมและศึกษาหาความรู้ไปเรื่อยๆครับ ซักวันคงเป็นของเรา  :D
phemstap

โพสต์ที่ 235

ขอบคุณคุณ skyforever สำหรับประสบการที่มา share ดีใจด้วย และผมจะนำไปสอนลูกให้อดทนและกตันยูต่อพ่อแม่  :wink:
Skyforever
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 236

[quote="Rocker"]ถ้าได้ล้านที่ 2 แล้วมาตั้งกระทู้เล่าให้ฟังอีกนะครับ

note_s

โพสต์ที่ 237

เข้ามายินดีด้วยคนครับ  :cheers:
sunrise

โพสต์ที่ 238

ยินดดีด้วยครับ

เห็นคนอย่างนี้แล้วน่าชื่นชม  :D

ล้านแรกของผมก็ด้วยหยาดเหงือล้วนๆครับ
หลังจากนั้น แฮ่ะๆๆๆ เพื่อนใน Thaivi ให้ผม  :lol:
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
ซากคน

โพสต์ที่ 239

สัปดาห์ก่อน ก็เกิดความรู้สึกลุ้นล้านที่ 2 ก่อนสิ้นปีนี้เหมือนกัน  

แต่ตอนนี้ ความรู้สึกที่ว่า เหือดหายไปกว่า ครึ่ง  

เอาวะ  แล้วแต่นายตลาดจะตัดสิน  :wink:
เราต่างตื่นขึ้นมาทุกวัน เพื่อสร้างผลงานให้ได้ เราควรรู้ว่า ในทุกวันมีอะไรที่ต้องทำเพื่อให้เกิดผลงาน หากการตื่นขึ้นมา ไม่ได้เป็นไปเพื่อผลงาน เราก็ไม่สมควรที่จะตื่นขึ้นมาให้รกหูรกตาคนรอบข้าง
picklife

โพสต์ที่ 240

[quote="Voldtrest"]สัปดาห์ก่อน ก็เกิดความรู้สึกลุ้นล้านที่ 2 ก่อนสิ้นปีนี้เหมือนกัน