1 ล้านบาทแรกในชีวิต

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
Skyforever
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 31

damiano เขียน:ยินดีด้วยครับ

ผมเห็นด้วยเลยครับ ว่าล้านบาทแรกยากที่สุดเลย

ผมเอง เมื่อวานก็เพิ่งได้ล้านบาทแรก เป็นครั้งที่สอง หลังจากได้ครั้งแรกมาปลายปีที่แล้ว แล้วต้องถอนเงินออกมาดาวบ้าน

ในที่สุดตอนนี้ ก็กลับมาครบอีกครั้ง

หวังว่าเราจะไปถึงล้านที่สองเร็วๆนี้พร้อมกันครับ

ปล คุณ skyforever ลงมากินข้าวกับพี่โจด้วยใช่มั้ยครับ แหะๆ ผมจำไม่ได้แล้วว่าคนไหน
ผมคือคนที่แบกเป้ นั่งรถไฟมาจากกรุงเทพน่ะครับ นั่งอยู่ด้านซ้ายมือข้องพี่โจ อยู่ไปทางหลังๆหน่อยครับ

ปล. ผมก็จำไม่ได้แล้วครับว่าคุณ damiano คือคนไหน  :oops:  :oops:
damiano
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 32

Skyforever เขียน:
ผมคือคนที่แบกเป้ นั่งรถไฟมาจากกรุงเทพน่ะครับ นั่งอยู่ด้านซ้ายมือข้องพี่โจ อยู่ไปทางหลังๆหน่อยครับ

ปล. ผมก็จำไม่ได้แล้วครับว่าคุณ damiano คือคนไหน
j21

โพสต์ที่ 33

ขอบคุณสำหรับประสบการณ์ที่แชร์ครับ

อ่านแล้ว เกิดกำลังใจเลยครับ   :D
Flashy
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 34

อ่านแล้วซึ้งครับ
ผมยังต้องพยายามอีกเยอะเลยครับ
boats26
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 35

ขอแสดงความยินดีด้วยนะครับ สำหรับพอร์ตหุ้นหนึ่งล้านแรก

เป็นประสบการณ์ที่น่าศึกษาเป็นตัวอย่างอย่างยิ่งครับ

เป็นกำลังใจให้นะครับ ส่วนผมเองก็จะพยายามต่อไปเช่นกัน  :D
BABY TERMITE

โพสต์ที่ 36

damiano เขียน:

ปล. ผมก็จำไม่ได้แล้วครับว่าคุณ damiano คือคนไหน
ปลวกน้อยคอยวันเติบใหญ่
alo5guy

โพสต์ที่ 37

...อ่านแล้วน้ำตาจะไหล..จากใจจริงนะครับซึ้งมากๆ ผมยังมีไม่ถึงล้าน แถมกำไรในพอร์ทก็ไม่ค่อยงอก พอได้มาอ่านกระทู้แบบนี้ทำให้มีกำลังใจขึ้นอีกเป็นกอง... ขอบคุณที่เข้ามาโพสต์ช่วยย้ำเตือนนักลงทุนมือใหม่ถึงแนวทางการลงทุนที่ถูกต้อง สมเหตุผล และสามารถทำให้เราบรรลุเป้าหมายได้จริง...

สักวันหนึ่งผมก็อยากโพสต์กระทู้อย่างพี่บ้าง :lol:
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 38

ยอดเยี่ยมครับ :cool:
ขอบคุณสำหรับประสบการณ์ดีๆ มาเล่าสู่กันฟังครับ :D ...
theerasak24

โพสต์ที่ 39

damiano wrote:
Skyforever wrote:
damiano wrote:
ยินดีด้วยครับ

ผมเห็นด้วยเลยครับ ว่าล้านบาทแรกยากที่สุดเลย

ผมเอง เมื่อวานก็เพิ่งได้ล้านบาทแรก เป็นครั้งที่สอง หลังจากได้ครั้งแรกมาปลายปีที่แล้ว แล้วต้องถอนเงินออกมาดาวบ้าน

ในที่สุดตอนนี้ ก็กลับมาครบอีกครั้ง

หวังว่าเราจะไปถึงล้านที่สองเร็วๆนี้พร้อมกันครับ

ปล คุณ skyforever ลงมากินข้าวกับพี่โจด้วยใช่มั้ยครับ แหะๆ ผมจำไม่ได้แล้วว่าคนไหน

ผมเป็นคนที่พูดถึง RS อะครับ

วันนั้นแบกเป้กันหลายคนนะ

คนที่ผมยาวๆ อยู่สงขลาเป็นวิศวกร ขับรถมอเตอร์ไซด์มาแล้วฝนตกไงจำไม่ได้เหรอครับ
"เป็นธรรมชาติของมนุษย์ที่จะยังคงทำสิ่งต่างๆ ต่อไปตราบใดที่มันยังให้ความรื่นรมย์และคุณก็ทำมันได้ดี"
เด็กเลี้ยงไม้
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 40

ขอให้ได้ 10 ล้านไวๆ :D
damiano

โพสต์ที่ 41

theerasak24 เขียน: คนที่ผมยาวๆ อยู่สงขลาเป็นวิศวกร ขับรถมอเตอร์ไซด์มาแล้วฝนตกไงจำไม่ได้เหรอครับ
เอาประโยคหลังออกก็ได้นะ อายเค้า :oops:  :oops:
tritara

โพสต์ที่ 42

ผมตั้งเป้าระยะยาวไว้กับตัวเองจนถึงอายุ 60 ปี ทำเป็น Grant chart เอาไว้ว่าแต่ละปีจะมีทรัพย์สินมูลค่าเท่าไร ผมคาดหวังไว้ที่ 18% ต่อปี ซึ่งเมื่อหักค่าใช้จ่าย ผมจะมีเงินประมาณ 100 ล้านบาทเมื่อมีอายุประมาณ 55 ปี
ถ้า 1 ล้านบาท กลายเป็น 100 ล้านด้วยอัตรา 18% ต่อปี ต้องใช้เวลา 28 ปี สงสัยว่าตอนนี้พี่ท้องฟ้าอายุเท่าไหร่อะครับ หรือว่าคิดแบบมีการใส่เงินต้นเพิ่มเข้าไปเรื่อยๆครับ

เป้าหมายของผมก็ตั้งไว้ 100 ล้านตอนอายุ 60 (เหลืออีก 35 ปี) คล้ายๆกับพี่เลยครับ หลังจากนั้นก็คิดว่าจะใช้เงินปัญผล ปีต่อปี เงินที่เหลือก็จะบริจาคให้กับเด็กด้อยโอกาสครับ เรียกว่ายังไงก็ต้องให้มันหมดในปีนั้นให้ได้ :lol:

ยังไงก็เอาใจช่วยพี่ให้ถึงเป้าหมายไวๆนะครับ :D
~เกรียนหุ้นตัวจริง~
<< New >>
ผู้ติดตาม: 16

Re: 1 ล้านบาทแรกในชีวิต

โพสต์ที่ 43

Skyforever เขียน:มีคำกล่าวจากคนที่สร้างเนื้อสร้างตัวมาเป็นเศรษฐีหลายๆคนว่า "เงิน 1 ล้านบาทแรกนั้นเป็นเงินก้อนที่หามาด้วยความยากลำบากมากที่สุด ยากกว่าการหาเงินอีกหลายสิบหลายร้อยล้านบาทในเวลาต่อมา"
ขอแสดงความยินดีกับพี่ Skyforever สำหรับ 1 ล้านแรกครับ  :cheers:

และที่น่ายินดีกว่านั้นคือ สิ่งที่ยากลำบากมากที่สุดไปแล้วได้สำเร็จลุล่วงไปแล้ว  

:cheers:  :cheers:  :cheers:
อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
nanoVI

โพสต์ที่ 44

[quote="Skyforever"]ขอบคุณสำหรับกำลังใจจากทุกๆคนนะครับ

ยังไม่ได้ไปคืนพี่ชายเลยครับ กะจะทำ Surprise ด้วยการไปคืน 1 ล้านบาทตอนที่มีเงินครบ 10 ล้าน
หมีบึงกุ่ม

โพสต์ที่ 45

ยินดีด้วยครับที่หาล้านแรกจากการได้กำไร

ล้านแรกในพอร์ตหุ้นของผมเกิดจากการเติมเงินเข้ามาซื้อถัวเฉลี่ยตัวที่ขาดทุน ยิ่งซื้อ ยิ่งลง ยิ่งลง ยิ่งเติมเงินมาซื้อจนทุนเป็นล้าน แต่มูลค่าตามตลาดต่ำกว่าล้านอย่างน่ากังวล

ล้านที่สองเลยตามมาอย่างรวดเร็วเกินคาดเพราะผมร่วงเยอะ

ยังดีที่ได้ล้านแรกกลับคืนมาถึงจะนานหน่อยก็เถอะ ส่วนล้านที่สองนี่คงล้านถาวร...เฮ้อ
mulcomp

โพสต์ที่ 46

ได้แรงบันดาลใจมากๆเลยครับ
ขอบคุณสำหรับการแชร์ประสบการณ์
จากประสบการณ์ของผม ยามที่ผมโลภ ไม่รู้จักพอ หวังรวยเร็ว ผมจะขาดทุนอย่างหนัก แต่ยามที่ผมรู้จักพอ ไม่หวังรวยเร็ว กลับมีกำไรมากกว่าที่คาด มันเป็นสัจธรรมสำหรับชีวิตผม ผมเรียนรู้ว่าในตลาดหุ้น จิตใจสำคัญกว่าความรู้มากยิ่งนัก
ชอบประโยคนี้มากมาย ไว้เตือนสติตัวเองได้ดี
เวลานั่งอยู่หน้าจอเห็นหุ้นวิ่งไปมาทำให้ขาดสติจริงๆ
nasesus
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 47

ยินดีด้วยครับ หนึ่งประสบการณ์ สานสร้างอีกหลายกำลังใจ :D  :D  :D
ทางที่ไม่มีไฟ ใช่ว่าไม่มีทาง เพียงแค่การก้าวไปข้างหน้าต้องใช้มากกว่าการหวังพึ่งแค่ดวงตา
pansin

โพสต์ที่ 48

ตามมาอ่านครับ
ยินดีด้วยนะครับ สำหรับล้านแรก
ล้านถัดไปคงตามมาในไม่ช้านะครับ
อ่านแล้วทำให้รู้สึก,,,สัมผัสได้,,,ถึงพลังที่ซ่อนอยู่ภายในตัวตนของทุกคน
รู้สึกได้ถึงน้ำใจที่อบอุ่นของสังคมใน thaivi นี้
มองไปห้องใหน  กระทู้ใหน ก็มีแต่ พี่ เพื่อน (ที่ดีมีน้ำใจ) ทั้งน้านนนนน
ผมเองลงทุนในหุ้น นับถึงวันนี้ ครบ 1 ปี พอดีครับ
ด้วยเงินทุนที่ขอยืมมาจากครอบครัว(เมีย)ครับ

,,,,,,เงินสินสอดและทองหมั้น,,,,ครับ,,,,, ทั้งหมดเลย

ด้วยความฝันเล็กๆของตนเองและแบกความหวังของหุ้นส่วน(เมีย)
วันนี้ผมได้สัมผัสกับเลขเจ็ดหลักแรกเหมือนกันเลยครับ
ส่วนหนึ่งเป็นเพราะได้แอบขึ้นรถของเกียรติมาตั้งแต่ กม.ที่ 4.8
จะโดดลงตั้งแต่ กม.ที่ 10 แล้ว โชคดีที่ พี่ ๆ ในที่ให้สติไว้ครับ
โดยเฉพาะ พี่นริศ และ พี่ O-bo}}}ขอบคุณอีกครั้งครับ
หวังว่าผมคงมีโอกาสได้ตามไปพบ คุณSkyforever  ที่หลักแปดนะครับ
ขออนุญาตร่วมเดินทางเส้นทางแห่งฝันด้วยคนนะครับ

,,,,,,,,,,ฝากเนื้อ  ฝากตัว ด้วยนะครับ,,,,,,,,,,
rareman

โพสต์ที่ 49

ขอคัดลอก บทความ เผยแพร่ต่อนะครับ

kenne

โพสต์ที่ 50

กับสิ่งที่ได้พยายามสร้างมา และกับความกตัญญูที่คุณมี

คุณสุดยอดมาก ณ วันนี้ ผมมีแค่ แสนเดียว ผมหวังว่า

อนาคตคงจะได้ ล้านแรกเหมือนคนอื่นเค้าบ้าง

ขอบคุณที่ ตั้ง กระทู้ดีๆ ทำให้ เพื่อนๆพี่ๆน้องๆ และตัวผม

ได้มีกำลังใจ กับการลงทุนมากขึ้น ขอบคุณครับ
"หุ้นถูกเป็นสิ่งพิเศษสำหรับนักลงทุนพันธ์แท้ เราไม่ได้มองการตกลงของตลาดเป็นหายนะ แต่มองเป็นโอกาสที่จะนำไปสู่ความร่ำรวย"
The Richboy

โพสต์ที่ 51

ขอบคุณครับ บทความนี้ผมว่าจะเป็นกำลังใจให้กับนักลงทุนอีกหลายๆคน
โดยเฉพาะผมเลย ผมคิดตลอดว่าอยากเห็นเงินหนึ่งล้านบาทแรกในชีวิตเร็วๆ ทั้งที่ผมเพิ่งจะเริ่มลงทุนไม่ถึง1ปี แต่ก็เฝ้าคิดตลอด ตอนนี้พอร์ตก็เริ่มโตทั้งจากใส่เงินเข้าไปและจากกำไร แต่รู้สึกว่ากำไรที่เข้ามามันเข้ามาน้อยกว่าเงินที่ใส่เข้าไปอีก ก็คงต้องปรับปรุงกันต่อไปครับ

ผมอยากทราบว่าพี่ๆแต่ละคนที่ได้หนึ่งล้านบาทแรกมา ได้กันมาตอนอายุเท่าไรกันบ้างครับ มาแชร์ประสบการณ์กันนะครับ ส่วนผมตอนนี้อายุ20ปี หวังว่าถ้าได้หนึ่งล้านบาทแรกก็อยากจะมาแชร์แบบพี่ๆบ้าง แต่ก็ไม่รู้ว่าเมื่อไร
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 52

ยินดีด้วยครับ กับ ล้านแรก
และเห็นด้วยกับ คุณหนู blueblood
ผมเชื่อการตอนแทนบุพการี
โดยการให้คืน ทำห้เราเจริญยิ่งขึ้นไปครับ

เป็นกำลังใจให้ต่อสู้กับด่านต่อไป 8 หลักครับ
(ด่านหิน นะจะ จะบอกให้) :lol:
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
OutOfMyMind
ผู้ติดตาม: 30

โพสต์ที่ 53

ขอบคุณสำหรับกำลังใจและแง่คิดดีดีครับ

เห็นด้วยที่บอกว่าล้านแรกมีความสำคัญที่สุด หากเป็นการได้มาด้วยการวิเคราะห์แบบเนื้อ ๆ เราทราบที่ไปที่มา ไม่ใช่ได้มาแบบฟลุ๊กหรือลอกการบ้านเซี่ยน นั่นคือ เราได้เขียน business bible ของเราขึ้นมาแล้ว

เหมือนผมเคยฟังจาก เซเว่น
เขาก็ใช้เวลาล้มลุกคลุกคลาน กับการเขียน business bilble ของเขาอยู่นาน
จนได้สุดยอดคัมภีร์เปิดร้านสะดวกซื้อ
ที่ต่อไป จะเอาไปเปิดสาขาเพิ่ม ก็ทำตามbible แล้วโอกาสพลาดก็มีน้อย

อย่าง Freshmart นี่ผมเคยคุยกับคนที่ดูแลแล้ว เขายอมรับว่ายังเขียนไม่เสร็จ อิอิ

ทีนี้ก็ขอให้นำ business bilble ที่เขียนขึ้นนั้น ไปใช้ สร้างล้านที่ 2 3 4 5 ขึ้นไปเรือ่ย ๆ นะ และขอความกรุณาช่วย update เวลาเขียนหน้าใหม่ๆ  ลงใน bible ด้วยครับ ถือเป็นวิทยาทาน

ขอบคุณครับ :)
บทความดีดีสำหรับนักลงทุนเน้นคุณค่า
https://www.facebook.com/OutOfMyMindOnValueInvestment
NoNameLFC

โพสต์ที่ 54

อ่านแล้วได้กำลังใจเพียบ ...

ความรู้สึกเหมือนตัวเองเลย ...

แต่ตอนนี้ยังไม่ถึงล้าน ตั้งเป้าขอสักสามปี ไม่รู้จะได้หรือเปล่า

ขอบคุณสำหรับประสบการณ์ที่มาแชร์กันครับ  :D
Hughes

โพสต์ที่ 55

ยินดีด้วยครับ :)

ขอให้คุณ skyforever รวยขึ้นเรื่อยๆนะครับ
เล่นหุ้นคนแก่ แต่แอบเปรี้ยวเป็นบางเวลา
moonchild

โพสต์ที่ 56

ยินดีด้วยนะครับ

บทความพี่จะเป็นกำลังใจให้กับนักลงทุนอื่นๆ เช่นกันครับ :bow:
phakphum

โพสต์ที่ 57

ดีใจด้วยนะครับ...  เมื่อได้ล้านแรกมา ล้านที่สองที่สาม จะมาเร็วขึ้นครับ เตรียมพร้อมรับมันซะแต่วันนี้ อิอิ :8)

ปล. ความกตัญญูพาสู่หนทางเจริญ
Simple is Always Best.
นักลงทุนแบบ vi แก่น 4 ประการ 3 กลยุทธ
แก่น vi : เป็นเจ้าของ หามูลค่า มี MOS และ อยู่เหนือนายตลาด
zynetic

โพสต์ที่ 58

Hi Ka Khun Skyforever,

I totally agree with you and really want to congratulate you on your success na ka. I also have my goal in life to make 1USD mil ka.

Investment is such an exciting arts and also a passionate career.My story isnt any different from yours. I was struggling so much since 1998 financial crisis. My family lost everything and a huge debt landed on us from the creditor of our business. I had to put myself through univesity by government loan and part time tutoring. Entire family was on my back and I had to work 7 days a week for 6 years just to make sure everyone can survive all together.

After severely went up and down for so many times in life, I finally touched myfirst million bath last year ka. Some portion came from my investment but most of it came from the savings of my salary.With no financial degree, learning about investment and utilize it well can also prodce great value of return and thats how I made my first million after 10 years of working as well. (I think I took almost 15% of what I made and gave it to my parent as their additional bonus!)Work hard and put the right effort on the learning curve, nothing in unachievable.

I just reached my second million this year and will allocate more investment to listed companies. I wish to have enough means to retire early and spend more time with family ka.

I totally agree with you, first million is the toughest.

Good luck with everyone who is aiming for a million bath goal ka
Financial Architect: Intermediate level
กุหลาบงามหลังฝน
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 59

ยินดีด้วยสำหรับความสำเร็จ
แต่ขอให้อย่ายึดติดกับมัน
อย่ามัวติดกับเรื่องในอดีต กังวลกับเรื่องในอนาคต จนลืมว่าปัจจุบันต้องทำอะไร
vivitawin

โพสต์ที่ 60

ผมว่า 1ล้านบาทแรก ของทุกคนที่หามาด้วยตัวเองจริงๆ ยากทุกคนนะครับ อย่างน้อยก็ใช้เวลานานมาก เพราะมีขั้นตอนของการเรียนรู้ ลองผิดลองถูก ผสมอยู่ด้วย คล้ายๆกล้าๆกลัวๆ

ผมเคยได้1ล้านแรก ดีใจมาก สักพักตลาดมาทวงคืน ติดลบไปเกือบ3ล้าน  :cry:  

เพราะอาจจะเป็นล้านแรกที่ไม่matualพอ กอปรกับวิกฤตซับไพม์
แต่ก็ได้ประสบการณ์เรียนรู้อะไรได้หลายอย่างทีเดียว โดยเฉพาะ จิตใจ และ อารมณ์ ของตนเอง

เป็นกำลังใจให้ครับ  :D