ขอถามครับ เรื่องหุ้นเพิ่มทุน และคำว่า dilution

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
jack5115
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ขอถามครับ เรื่องหุ้นเพิ่มทุน และคำว่า dilution

โพสต์ที่ 1

ข้อแรก ถ้าบริษัทที่เราถือหุ้นอยู่ ออกหุ้นเพิ่มทุนมา แล้วเราไม่มีเงิรซื้อหุ้นเพิ่มทุนนั้น หุ้นเดิมที่เราถืออยู่จะเป็นโมฆะเหรอครับ

ข้อสอง Dilution คืออะไรครับ

ขอบคุณครับ
jack5115

dilution

โพสต์ที่ 2

dilution เกิดจากการออกหุ้นเพิ่มทุนได้ไหมครับ
jack5115

อ้อ

โพสต์ที่ 3

แล้วภาษีจากเงินปันผล 10% เคลมคืนได้ทั้งหมด100%ไหมครับ
เด็กเลี้ยงไม้
ผู้ติดตาม: 4

Re: ขอถามครับ เรื่องหุ้นเพิ่มทุน และคำว่า dilution

โพสต์ที่ 4

jack5115 เขียน:ข้อแรก ถ้าบริษัทที่เราถือหุ้นอยู่ ออกหุ้นเพิ่มทุนมา แล้วเราไม่มีเงิรซื้อหุ้นเพิ่มทุนนั้น หุ้นเดิมที่เราถืออยู่จะเป็นโมฆะเหรอครับ

ข้อสอง Dilution คืออะไรครับ

ขอบคุณครับ
สมมุติ บ. มี 100หุ้น กำไร 100 eps 1  
บ. ออกเพิ่มอีก 100 หุ้น  เป็น 200 หุ้น กำไรเท่าเดิม
>> eps ก็จะถูก dilute เป็น 0.5

หุ้นที่เรามีอยู่ก็เท่าเดิมครับ เป็นปกติ

พอเข้าใจไหมครับ
jack5115

ขอบคุณครับ

โพสต์ที่ 5

เข้าใจครับ แล้วข้อแรกล่ะครับ เรืองหุ้นเพิ่มทุนเป็นโมฆะหรือไม่ครับ หากเราไม่ซื้อเพิ่มตามที่ออกมา
ภาพประจำตัวสมาชิก
SupachaiZ594

โพสต์ที่ 6

ถ้าเราไม่ซื้อหุ้นเพิ่มทุน หุ้นเดิมที่เราถือก็ถืออยู่เท่าเดิมครับ
เช่น เพิ่มทุน 100 หุ้นใหม่ ต่อ 100 หุ้นเดิม
ถ้าเราไม่ซื้อ เราก็มี 100 หุ้นเท่าเดิม
ถ้าเราซื้อ เราก็มี 200 หุ้น
เด็กเลี้ยงไม้
ผู้ติดตาม: 4

Re: ขอบคุณครับ

โพสต์ที่ 7

jack5115 เขียน:เข้าใจครับ แล้วข้อแรกล่ะครับ เรืองหุ้นเพิ่มทุนเป็นโมฆะหรือไม่ครับ หากเราไม่ซื้อเพิ่มตามที่ออกมา
ไม่โมฆะครับ คุณ แจ๊ก ก็จะมีหุ้นเท่าเดิมครับ :D
โพสต์โพสต์