ช่วยแนะนำหนังสือด้านงบการเิงินและการดูราคาหุ้น

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
wwwman
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

ช่วยแนะนำหนังสือด้านงบการเิงินและการดูราคาหุ้น

โพสต์ที่ 1

เรียนพี่ VI ทั้งหลาย
ผมเริ่มต้นอ่านหนังสือหุ้นมา 2-3 เล่ม
มี คัมภร์หุ้น 1 , ยุทธศาสตร์หุ้นห่านทองคำ , เล่นหุ้นปีทอง และล่าสุด
อ่านตีแตกอยู่ และลองเล่นเกมหุ้นใน settrade
แต่ยังไม่มีหนังสือที่แนะนำเรื่องด้านการวิเคราะห์งบการเงิน
ที่ละเอียด พี่ VI ทั้งหลายช่วยแนะนำหนังสือที่ควรอ่านสำหรับมือใหม่ด้วยครับ
และช่วยแนะนำวิธีการดูงบการเงินเปรียบเทียบกันหลายๆ ปี เช่นดูยอดขาย
กำไรขั้นต้นเทียบกันปกติมี เวปไหนที่ดูงบเทียบกันได้บ้างคับ ผมพยายามดูใน settrade ก้อดูไ้ด้ครั้งละปี หรือผมดูไม่เป็นครับ ส่วนใหญ่พี่ VI ใช้ดูกันยังงัยบ้างคับ
ขอบคุณทุกคำตอบคับ

มือใหม่หัดอ่าน
ภาพประจำตัวสมาชิก
Samkok
Verified User
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 2

กระทู้นี้เป็นประโยชน์แน่นอนครับ ดูได้หลายปีครับ

http://www.thaivi.com/webboard/viewtopic.php?t=1294

ส่วนจะดูย่อยรายไตรมาสก็ดูรายตัว ตามเวปของหุ้นตัวนั้น

ส่วนเรื่องหนังสือ ผมแนะนำให้ไปดูในกระทู้ ร้อยคน ร้อยเล่มครับ
ในโลกหล้านี้... มีเพียงหนึ่งเดียวที่ฟ้ามิอาจลิขิตได้นั่นก็คือ "ยอดคน"
j21

โพสต์ที่ 3

http://www.thaivi.com/webboard/viewtopi ... 86&start=0

link นี้เปน list รายชื่อหนังสือแนว VI ครับ

หนังสือแนวอ่านงบ ผมชอบ ฉลาดรู้ทางการเงิน ครับ

มือใหม่แบบผมอ่านแล้ว ยังพอรู้เรื่องเลยครับ แหะ  ๆ  :D
wwwman

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณ คุณ Samkok และคุณ j21 มากครับ
GrandSlam
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 5

Warren Buffett and the Interpretation of Financial Statements โดย Mary Buffett และ David Clark

เล่มนี้ก็ดีนะครับ ทำให้ผมเข้าใจ Financial Statement ขึ้นเยอะเลย

http://www.wiseknow.com/blog/2009/03/24/2147/
wwwman

Re: ช่วยแนะนำหนังสือด้านงบการเิงินและการดูราคาหุ้น

โพสต์ที่ 6

กระทู้แรกของผม เมื่อประมาณ 2 ปีที่ผ่านมาตอนนั้นยังไม่เริ่มลงทุนเลยคับ อ่านอย่างเดียว
ขุดขึ้นมาให้อ่านเผื่อว่าจะมีประโยชน์กับมือใหม่บ้างคับ (ผมก้อยังใหม่นะคับ) ขอย้ำว่าให้อ่านก่อนตั้งกระทู้เหมือนที่พี่ๆหลายคนบอกนั้นละคับ ทุกวันนี้ผมอ่านมากกว่า post คับ และส่วนใหญ่ที่ post ก้อเป็นห้องนั่งเล่นมากกว่า 555
หนังสือ ที่อ่านง่ายและสนุก ก้อ ร้านไหนกำไรมากกว่ากัน...ลองหาในร้อยคนร้อยเล่มมีคนแนะนำหลายคนคับ... ส่วนฉลาดรู้ทางการเงินผมยังอ่านไม่จบเลยคับ ผ่านไป 2 ปี ความรู้เรื่องงบการเงินยังไม่ถึงไหนเลยคับ เป็นสมาคมแล้วถ้ามีอบรมด้านงบการเงินอยากจะไปเข้าเรียนกับเค้าเหมือนกันคับ... :D
kongkiti
ผู้ติดตาม: 19

Re: ช่วยแนะนำหนังสือด้านงบการเิงินและการดูราคาหุ้น

โพสต์ที่ 7

ใน link นี่หนังสือดีๆ ทั้งนั้นเลยครับ (ยังอ่านไม่ครบเลย)
เลริมนิดนึงว่าควรหาความรู้อื่นๆ เพิ่มเติมด้วยนะครับ แนวพวกธุรกิจ และเศรษฐศาสตร์ก็น่าสนใจ (อาจใช้วิธีอ่าน นสพ. ธุรกิจ ใช้บริการ RSS feed ก็สะดวกดีครับ ฟรีด้วย :D )
“Its like a finger pointing away to the moon. Don't concentrate on the finger
or you will miss all that heavenly glory.”- Bruce Lee

FAQs เกี่ยวกับแนวทางลงทุนแบบ VI
Blog ใหม่ >> https://www.blockdit.com/articles/5d733 ... 270d7b530
buffman55

โพสต์ที่ 8

ผมก็มือใหม่เหมือนกันแต่ อยากแนะนำ 555 ลองหนังสือชื่อ วัดมูลค่าหุ้นด้วยตัวคุณเองของคุณ สุมาอี้ดูครับ
เนื้อหาเหมือนอ่านง่ายแต่ต้องใช้เวลาทำความเข้าใจ :roll:
หาเพื่อน คุยเรื่องการลงทุน
buffman55

โพสต์ที่ 9

แล้วก็ ถ้าเป็นหนังสือสอนอ่านงบการเงิน ที่ผมอ่านก็เป็น อ่านงบการเงินให้เป็นของ ดร.ภาพร
ผมอ่านแล้วก็ลืม บางอันก็ไม่เข้าใจอ่านกี่รอบก็ไม่เข้าใจ 55 แต่ก็ช่วย ได้มากสำหรับ มือใหม่อย่างผม :8)
หาเพื่อน คุยเรื่องการลงทุน
โพสต์โพสต์