ฝรั่งยุโรป จะขนเงินกลับบ้านแบบตอน แฮมเบอร์เกอร์หรือป่าวครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Green
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 236

ฝรั่งยุโรป จะขนเงินกลับบ้านแบบตอน แฮมเบอร์เกอร์หรือป่าวครับ

โพสต์ที่ 1

ในช่วงตอนวิกฤต ซับพาร์ม ที่อเมริกาใหม่ๆ กองทุนตปท ต่างๆ ขนเงินกลับประเทศ ไปอุดขาดทุน ที่เจ๊งไปกับซับพาร์ม ทำให้หุ้นไทยเราร่วงกราวรูดไปด้วย

วิกฤต ยุโรป งวดนี้ ไม่รู้ว่าเป็นอย่างนั้นอีกหรือเปล่าครับ  

หรือว่า ไม่ เพราะพันธบัตร ของกรีซเอง ก็ยังไม่ได้ เบี้ยวไม่จ่าย เงินเพราะ ได้เงินกู้มา

แบงค์ยุโรปที่ไปลงทุนในพันธบัตรกรีซ เอง ก็ยังสามารถได้เงินคืนจากพันธบัตรนั้นอยู่

หรือ มันมีอะไรมากกว่านั้น ซับซ้อนกว่านั้นครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
MO101
Verified User
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 2

ดูค่าเงินบาทครับ ถ้าค่าเงินอ่อนแปลว่าใช่
nata
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

MO101 เขียน:ดูค่าเงินบาทครับ ถ้าค่าเงินอ่อนแปลว่าใช่
หมายถึงค่าเงินยูโรหรือว่าค่าเงินบาทกันแน่ครับ
สักวันหนึ่ง ผมจะเป็น next generation value
merman

โพสต์ที่ 4

ระยะยาวยังไงก็ต้องกลับมาอยู่ดีหล่ะ ผมว่า
naijan
ผู้ติดตาม: 1

fund flow

โพสต์ที่ 5

ดูแล้วเหมือนฝรั่งกำลังขนเงินออก แต่จะรุนแรงเหมือนsubprime crisis หรือป่าวไม่แน่ใจ น่ากังวลเหมือนกัน ค่าเงินบาทอ่อน ดอลล่าแข็ง ทองพุ่ง น้ำมันดิ่ง ยิ่งไทยเจอสองเด้งจากการเมืองด้วย หุ้นตัวไหนที่ฝรั่งมันถืออยู่ก็ระวังตัว ตั้งรับกันให้ดี จะว่าไปแล้วก็เป็นโอกาสสำหรับคนมีเงินที่จะได้ซื้อของถูก
คงต้องรอ ฟันด์โฟว์ตัวพ่อมาให้ความเห็นเพิ่มเติม

ข่าว
ฝรั่งฟันปลิ้นรวยหุ้นพ่วงค่าเงิน แบงก์ชาติเผยขนดอลลาร์กลับ 5.2 หมื่นล้าน
-ถล่มขายหุ้นทั่วกระดานเอเชีย
-กำไร 2 เด้งทั้งค่าเงินราคาหุ้น
-ขนดอลลาร์กลับ 5.2 หมื่นล้าน
-ต้นทุนกู้ยืมพุ่งความเสี่ยงเพิ่ม
http://www.thairath.co.th/content/eco/85576
tn143

โพสต์ที่ 6

ซัพไพรม กระทบยอดขาย บ.ในไทยมาก
ผลประกอบการบ.ไทยโดยรวม ก็เลยโดนไปด้วย

ไม่เหมือนวิกฤติยูโร ไทยไม่ได้ส่งออกไปยูโรมากเท่าไหร่

สรุปก็คือ รอบที่แล้ววิกฤติหนักกว่า ฝรั่งขนกลับไป แสนหกหมื่นล้าน
รอบนี้ หักที่ขนๆออกไปแล้ว ก็น่าจะเหลือซัก 3-4 หมื่นล้าน
แต่ไม่น่าจะมีของมากเหมือนรอบแสนหก
kurapica

โพสต์ที่ 7

ดูจอร์จโซรอสครับ ถ้ามันหันมาเล่นค่าเงินยูโร ก็อยู่ที่เราแล้วครับว่าจะเล่นข้างจอร์จโซรอสหรือเปล่า
ยอดดอยอยู่ไหนจ๊ะ ขึ้นมามากแล้วนะ
o-bo-ja-ma

โพสต์ที่ 8

ตลาดไหนที่ราคาถูกเมื่อเทียบกับมูลค่า ผมว่าเขาก็ขนเงินไปลงทุนทั้งนั้นละครับ ถ้าธุรกิจที่เราซื้อไว้มี DCA พออย่าไปสนใจเลยครับ เงินก็ไม่ใช่ของเรา เขาขนไปไหน ถ้าธุรกิจะเราดีเขาก็มาลงทุนเอง  :lol:
โพสต์โพสต์