[ขอคำแนะนำ] มีใคร ต้นทุนเฉลี่ยจากการคำนวณเอง กับ ในพอร์ต ไม่

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Latte
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

[ขอคำแนะนำ] มีใคร ต้นทุนเฉลี่ยจากการคำนวณเอง กับ ในพอร์ต ไม่

โพสต์ที่ 1

มีใคร ต้นทุนเฉลี่ยจากการคำนวณเอง กับ ในพอร์ต ไม่ตรงกัน มั้ยครับ

ปกติทุกการซื้อขาย ผ่านทางอินเตอร์เน็ต ผมจะทำบัญชีไว้ จดราคาซื้อ ปริมาณซื้อ แล้วคำนวณหาต้นทุนเฉลี่ย ก็เป็นอย่างนี้เรื่อยมา

จนกระทั่ง

เมื่อวานตอนหัวค่ำ ผมทำการเปิดพอร์ต(ทางอินเตอร์เน็ต) ดู ต้นทุนในพอร์ต กับ ต้นทุนที่คำนวณเอง ก็ใกล้เคียงกันอยู่ ต่างกันแค่ทศนิยมหลักที่สอง

แต่พอเช้านี้ ล๊อคอินเข้ามาดูอีกที ยังไม่ได้ทำการซื้อขาย ปรากฏว่าต้นทุนผมจู่ๆ ก็พรวดเพิ่มขึ้นมา อีก 5%

สิ่งที่ผมทำก็คือ เซฟเก็บหลักฐานสรุปสิ้นเดือนที่แล้วไว้ เซฟเก็บ transaction ทั้งหมดที่ได้ทำในเดือนนี้ แล้วหลังจากนั้นผมก็ลองเอาข้อมูลเหล่านี้ มาคำนวณ เข้า excel ดูอีกที ก็ปรากฎว่าสิ่งที่ผมเข้าใจน่ะ กับสิ่งทีคำนวณได้ตรงกัน

ผมจึงโทรเข้าไป ที่โบรค โบรคก็ติดต่อไปที่ฝ่ายไอทีของโบรค .... ฝ่ายไอทีทางนั้น ก็ยืนยัน นอนยัน ว่าระบบถูกแล้ว ไม่มีอะไรผิดพลาด ต้นทุนของผม ทางระบบตคำนวณออกมาถูกแล้ว

คราวนี้ ผมก็นั่งยัน นอนยัน ถึงการคำนวณของผม ... ทางโบรคก็รับคำว่า จะลองติดต่อฝ่ายไอที ถามดูอีกที

รบกวนขอคำแนะนำหน่อยครับ ว่าควรทำยังไง ?
Anti-Aircraft

โพสต์ที่ 2

ผมไม่เคยสังเกตด้วยซ้ำแฮะ ว่าแต่ใช้โบรคไหนเหรอครับ
อย่ายอมแพ้
ภาพประจำตัวสมาชิก
pongo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 3

จะไปสนใจต้นทุนที่โบรกแสดงทำไมล่ะครับ
สนใจว่าตัดยอดเงินถูกต้องก็น่าจะเพียงพอแล้วนี่ครับ
ต้นทุน กำไรดูของที่เราบันทึกเองก็ได้นี่ครับ
sai
ผู้ติดตาม: 306

โพสต์ที่ 4

pongo เขียน:จะไปสนใจต้นทุนที่โบรกแสดงทำไมล่ะครับ
สนใจว่าตัดยอดเงินถูกต้องก็น่าจะเพียงพอแล้วนี่ครับ
ต้นทุน กำไรดูของที่เราบันทึกเองก็ได้นี่ครับ
เห็นด้วยครับ
Small Details Make a Big Difference
VI Wannabe
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 5

ไม่แน่ใจว่าจะเกี่ยวไหมนะครับ

ระบบเทรดพวก Streaming จะคำนวน ต้นทุนแบบ FIFO ครับ (บาง platform ของบาง โบรกจะมีแบบ Avg. cost ให้ดูด้วย) ส่วนที่เราคำนวนกันมักเป็นแบบ Average Cost

ถ้าเราซื้อหลายราคาและมีขายออกไปบ้างทีนี้ต้นทุนที่ปรากฎก็จะไม่เท่ากันแล้วหละครับ
"Attempt to be fearful when others are greedy and to be greedy only when others are fearful"

"It's far better to buy a wonderful company at a fair price than a fair company at a wonderful price"
Latte

โพสต์ที่ 6

sai เขียน:เห็นด้วยครับ
ผมใ้ช้บัญชีเงินสดครับ  ถือหุ้นเต็มพอร์ต โดนตัดเงินตั้งแต่ซื้อครับ

ถ้าต้นทุนพอร์ตเมื่อวาน อยู่ที่ 220 แล้ววันรุ่งขึ้นระบบขึ้นว่า ต้นทุนอยู่ที่ 231 บ

เราจะไม่สนใจได้เหรอครับ ?  

ต้นทุนต่างกัน กระบวน ขั้นตอนวิธี ก็ต่างกัน ....

ปัญหาคือ ถ้ามัน เกิดขึ้นแล้ว จะแก้ปัญหายังไงครับ :)
Onokung

โพสต์ที่ 7

Latte เขียน:
ผมใ้ช้บัญชีเงินสดครับ
1.ถูกหรือแพง
2.มั่นคงหรือชั่วครู่
3.ขยายตัวหรือหดตัว
รูปภาพ
et al.
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 8

Latte เขียน:
ผมใ้ช้บัญชีเงินสดครับ
Latte

โพสต์ที่ 9

คำอธิบานของคุณ et al. นี่ทำผมถึงบางอ้อเลยครับ

ขอบคุณ คุณ pongo, คุณ sai , คุณ  VI Wanabe, คุณ Onokung, และ คุณ et al. สำหรับคำแนะนำมากๆครับ
ziannoom
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 10

ไม่สนต้นทุนที่โบรกให้มา ผมดูมูลค่าสุทธิทั้งพอร์ท ลบ ต้นทุนเริ่มแรก(วันแรกของปี)ของผม หารต้นทุนเงินทุนที่ลงไปทั้งหมดของผม ได้ ROA and ROE ตัดยอดเริ่มนับศูนย์ใหม่ ดังนั้นจะเห็นว่าข้อมูลของโบรกบอกว่าได้กำไรแค่ 7% ในปีนี้ แต่ถ้าคิดแบบของผมมันได้ ROA 24% ส่วน ROE 31%
ซื้อเมื่อราคาต่ำกว่ามูลค่า ขายเมื่อมูลค่าต่ำกว่าราคา
เด็กเลี้ยงไม้
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 11

อืมเคยตกใจเหมือนกันครับ เจ้า FIFO เนี่ย
ตอนนี้จดบันทึกเองทุกครั้งที่ซื้อขายในกระดาษครับ
Onokung

โพสต์ที่ 12

จำได้ว่าเวลา เฉลี่ยขาลง แล้ว

ขายหุ้น จะทำให้ต้นทุนที่แสดงสูงขึ้น เข้าใจมาตลอดว่า
โปรแกรมมันจะเอาราคาล่าสุดที่ซื้อมาออกไปก่อน เวลาขาย เวลาแบ่งขาย
คือเป็น FILO

ต้องไปลองขายดูใหม่ครับ  :oops:
1.ถูกหรือแพง
2.มั่นคงหรือชั่วครู่
3.ขยายตัวหรือหดตัว
รูปภาพ
โพสต์โพสต์