ชะตากรรมของหุ้น VI หลัง Big Bang

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
sirivajj
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ชะตากรรมของหุ้น VI หลัง Big Bang

โพสต์ที่ 1

จากการติดตามหุ้น VI, ผมอยากตั้งข้อสังเกตุ (ไม่ใช่ข้อสรุป) ว่า

หุ้น VI ที่มี UnderValue มากมาก ไม่ว่า จะจากการที่มีทรัพย์สินซ่อนอยู่ หรือ กระแสเงินสดเยอะก็ตาม ในช่วงที่ไม่มีคนสนใจนั้น Volume จะไม่ Active มีแต่ชาว VI ที่เห็นคุณค่า ไปแอบซื้อ แอบเก็บไว้ เพื่อรอเวลาจะได้ตีแตก

จนกระทั่งวันหนึ่ง นักลงทุนทั้งหลายเริ่มมองเห็นคุณค่าที่ซ่อนอยู่ ราคาหุ้นดังกล่าวก็จะถูกไล่ราคาขึ้นมา จนใกล้เคียงกับปัจจัยพื้นฐานหรือมูลค่าของมัน
(ผมขอตั้งชื่อว่าเกิด Big Bang)
เรียกว่า ราคาหุ้นขึ้นมาให้ VI คนเก่งมีความสุขได้กำไรกันหลายร้อยเปอร์เซนต์
อย่างไรก็ดี สิ่งที่เกิดขึ้นหลัง Big Bang แล้วคืออะไร?

ผมพบว่า ความสนใจในหุ้น VI ในนักลงทุนทั่วไปที่ไม่ใช่ VI จะลดลง
และเกิดถาวะเป็นแรงขายขึ้นแบบช้าๆ ประเภทซึมออกมา ทำให้ราคาหุ้น VI นั้นตกลงมาแบบช้าๆ แต่ต่อเนื่องจนทำให้ผู้ถือหุ้น VI ที่เข้ามาทีหลังนั้นบอบช้ำจากขาดทุนได้มากทีเดียว

ดังตัวอย่างของ กรณี TR, STANLY ที่ได้ชื่อว่า เป็นหุ้น VI ชั้นดี
หรือไม่ก็ราคาไหลลงแบบอืด อืด เช่น กรณีของ TF, LTX, METCO etc.

ผมไม่แน่ใจว่า ปรากฏการณ์นี้จะเกิดขึ้นแต่เฉพาะจากภาวะที่ตลาดซบเซาในช่วงนี้หรือเปล่า เนื่องจากไม่มีประสพการณ์ในการลงทุนกับหุ้น VI ที่ยาวนานเกินกว่าช่วง 3 - 4 ปีที่ผ่านมา จึงขอเชิญเพื่อน VI แลกเปลี่ยน หรือ แสดงความเห็นในกรณีนี้กันตามอัธยาศรัยครับ
What do you mean.?
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 2

โดยส่วนตัวแล้ว อ่านวอเรนอยู่เล่มเดี่ยว จุดที่พบเห็นคือ วอเรน กำไรเฉลี่ยปีละ 23 %

และ วอเรนก็บอกว่าขายหุ้นได้เมื่อ ราคาสูงแบบประสาทกิน insainly hight price

และอ่านประสบการณ์ในการซื้อหุ้นของวอเรนแล้ว ผมก็ไม่เห็นว่าเขาสามารถทำกำไรได้จากส่วนต่างราคา 100 % ในระยะเวลา 1 ปี

คือ ตัวอย่างในหนังสือ ไม่มีตัวอย่างใด ที่ถือหุ้น 1 ปี แล้วได้กำไร 100 %

ต่างจากเหตุการณ์ปีที่แล้ว ที่หลายๆคน ซื้อหุ้นตามแนวทาง VI แต่ได้กำไรแบบ VS

คือ ซื้อ TR ซื้อ stanly ที่ ราคาเท่าไร พอซักพักหนึ่ง ราคาวิ่งขึ้นไป 100 %

หลายๆคนก็รู้สึกว่า คุ้มค่าและก็ตัดสินใจขาย

หลายๆคนยังเก็บไว้

ส่วนตัวผมคิดว่า ดร.นิเวศน์บรรยายไว้ถูกต้องเลย คือเหตุการณ์ปีที่แล้ว ไม่ได้เกิดขึ้นบ่อยๆ จะใช้เป็นมาตรฐาน ในการทำกำไรในปีนี้ไม่ได้ เพราะสถานการณ์เปลี่ยนไป

ดร.นิเวศน์ บรรยายไว้ ว่า ให้กลับสู่ความเป็นจริง
ต.หยวนเปียว
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3

ผมอยากรู้ ดร นิเวศน์ จะขายStanleyเมื่อไหร่
Jeng
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 4

เอ๊ะ หรือว่าที่ลงนี่ ท่านดร.นิเวศน์ ขาย !!!

แซวเล่นครับ
XXyyZZ

โพสต์ที่ 5

...ผมคิดว่า วอร์เรน เป็นนักเก็งกำไรระยะยาวมากนะครับ... :D
CK
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 6

XXyyZZ เขียน:...ผมคิดว่า วอร์เรน เป็นนักเก็งกำไรระยะยาวมากนะครับ... :D
ไม่ใช่ครับ วอเร็นเป็นนักเก็งกำไรที่ไม่จำกัดระยะเวลาตัวเองครับ
เคยซื้อและขายในสอง-สามวัน เคยอาบิทราจ เคยซื้อ junk bond
เคยเก็งกำไรแร่เงิน ฯลฯ
XXyyZZ

โพสต์ที่ 7

...ขอบคุณคุณ CK ครับ ตอนแรกผมไม่เข้าใจเท่าไหร่ว่าวอร์เรนทำเงินมากมายได้ยังไงกับเทคนิคการลงทุนแบบเน้นคุณค่าอย่างเดียว แต่พออ่านมากๆเข้าเริ่มรู้ว่ามีเทคนิคอย่างอื่นประกอบด้วยเหมือนกัน...
CK
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 8

ไอเดียครับ ที่ทำให้รวย

สิ่งหนึ่งที่ปฏิเสธไม่ได้คือ วอเร็นได้กำไรจากการถือหุ้นที่ไม่ได้ขายมากที่สุด
จะเรียกการเก็งกำไรแบบนี้ว่า "การลงทุนแบบเน้นคุณค่า" ก็คงจะไม่ผิดนัก
มังครับ
ล็อคหัวข้อ