อะไรบ้างที่ควรดูในงบการเงิน เมื่อเกิดเหตุการณ์ไม่สงบแบบนี้

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
o-bo-ja-ma
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

อะไรบ้างที่ควรดูในงบการเงิน เมื่อเกิดเหตุการณ์ไม่สงบแบบนี้

โพสต์ที่ 1

พอดีผมสงสัยว่า ในไตรมาส 2 หรือ 3 ที่จะถึงในงบการงานเงิน เราควรดูหรือพิจารณาอะไรเป็นพิเศษไหมครับ เช่น รายได้ลดลง รายได้อื่นๆ จากการชดเชยเงินประกัน ส่วนสินทรัพย์น่าจะถูกตัดออกไป ค่าเสื่อมสะสมจะถูกตัดออกไป ในส่วนหมายเหตุประกอบงบก็ดูว่าประกันชดเชยในวงเงินเท่าไร ... นึกไม่ออกแล้วครับ ถ้าท่านใดมีความรู้ช่วยแชร์ประสบการณ์ได้ไหมครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Paul VI
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 68

โพสต์ที่ 2

ผมว่า คง ให้ต้องออกมาก่อน

แล้ว ดู เป็นรายๆตัวไปครับ
miracle
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 3

คาดคะเนล่วงหน้าอย่างเดียว
จากข้อมูลที่มีในมือ
เพราะ งบการเงินคือข้อมูลในอดีต ออกมาล่าช้าอยู่แ้ล้ว
แต่ความคาดหวังของนักลงทุนตอนนี้คืออะไร

ทั้งสองมาเจอกันได้หรือเปล่า
:)
:)
o-bo-ja-ma

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณครับ
unnop.t
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

อย่างที่คุณ miracle ว่างบกว่าจะออกก็นานไปแล้วครับ

คงต้องประเมินผลกระทบเอง ทั้งในส่วนของรายได้ปรกติ รายได้พิเศษ

ประเมินกำไรทั้งปี หามูลค่าที่เหมาะสม แล้วรอดูนายตลาดจะให้ส่วนลดเราหรือเปล่า  :roll:
ตลาดหุ้นมักจะหลอกเราด้วย ความโลภ และความกลัว.....
Alastor
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 6

ในหมายเหตุประกอบงบจะมีบอกว่าหนี้สินมีกำหนดชำระเมื่อไหร่ มีภาระผูกพันที่ต้องจ่าย เช่น ค่าเครื่องจักร ค่าวัตถุดิบ ค่าเช่า เท่าใดบ้าง จากนั้นก็ทำ forecast ว่ารายได้ลดเท่าใด จะได้คิดกระแสเงินสดใน 1 ปีข้างหน้าได้ครับ ว่าบริษัทจะมีปัญหาการชำระเงินหรือเปล่า

รวมๆผมคิดว่าถ้าไม่ใช่ Asset หลักโดนเผา ต่อให้มีหนี้มากๆ bank ก็ต้องอุ้ม เช่น ปรับโครงสร้างหนี้ อยู่ดีครับ เพราะอุ้มแล้วรอดดีกว่าไม่อุ้มแล้วเจ็งเป็น NPL ที่สุดท้ายก็ต้องปรับโครงสร้างหนี้อยู่ดี แต่ราคาหุ้นอันนี้ไม่ทราบได้ครับ
Wir sind das Rar, der Stolz und der Wert
o-bo-ja-ma

โพสต์ที่ 7

ขอบคุณครับพี่ Alastor ผมไม่ค่อยสนใจเรื่องราคาหุ้นขึ้นลงครับ แต่กำลังคิดอยู่ว่าตอนงบออก อะไรบ้างที่เราควรสนใจดู ถ้าไม่คิดไว้กลัวว่าจะพลาดในบางจุด เพราะส่วนใหญ่จะ Point ไปที่สินทรัพย์นะครับ
โพสต์โพสต์