Marketing ของกิมเอ็งบอกว่า

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
jo7393
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 1

Marketing ของกิมเอ็งบอกว่า เรื่องค่าธรรมเนียมขั้นต่ำ หากมีหลายๆคนช่วยกันพูด อธิบาย ว่ามันเป็นปัญหากับหุ้นที่มีสภาพคล่องต่ำ ทาง บ. น่าจะหาทางแก้ปัญหาให้ได้

ปัญหาที่ผมเจอก็คือ ราคา bid กับ Offer บางครั้งต่างกันถึง 10 บาท
โดยที่ราคาหุ้นอยู่ ที่ 55-69 บาท  ทำให้เคาะขวาไม่ไหวต้องตั้งบิดไว้ แต่การตั้งบิดเจอปัญหาว่า คนโยนขาย บางครั้งขายเพียง 100-200 หุ้น โยนใส่เราเท่านี้ เราก็โดนค่าธรรมเนียมขั้นต่ำ 50 บาท

ตั้งซื้อ 2000 หุ้น ที่ราคา 55 บาท ได้มา 100 หุ้น ต้นทุน 5500+ค่าธรรมเนียม 50 ทำให้ทุนแพงขึ้นอีก 1%
โดนแบบนี้หลายๆวัน ก็แย่เหมือนกัน เลยปรึกษากับ มาร์เกตติ้ง เขาแนะนำว่าลองให้เพื่อนๆที่เจอปัญหาเดียวกัน พูดกับทางมาร์เกตติ้งของแต่ละคนดู  หลายๆคนเข้า อาจช่วยได้ครับ
รบกวนเพื่อนๆ  พี่ๆ ที่ใช้ กิมเอ็ง คุยเรื่องนี้กับมาร์เกตติ้ง หลายๆเสียง ครับ
“ถ้าราคาหุ้นแยกออกไปจากเส้นกำไร  ไม่ช้าก็เร็วมันจะวิ่งกลับไปหาเส้นกำไรเสมอ”
เลือกบริษัทที่ดี ในราคาที่เหมาะสม  และถือมันตราบที่มันยังเป็นกิจการที่ดีอยู่

อย่าอายที่จะถาม ไม่มีใครรู้ลึกทุก บ. ถ้าไม่รู้แล้วไม่ถามก็จะยิ่งไม่ฉลาด
Likhit
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

สาดน้ำรดหัวตอ :?:
[v]

โพสต์ที่ 3

ไปเปิดอีกโบรกที่ไม่คิดขั้นต่ำสำหรับหุ้นสภาพคล่องน้อยๆ
kakathi

โพสต์ที่ 4

มีโบรกไหนแนะนำไหมครับ แบบ ไม่คิดขึ้นต่ำ  
บริการไม่เน้นครับ เน้นถูก  :D
" "
The Richboy

โพสต์ที่ 5

ผมมี kimeng เหมือนกัน แล้วไปเปิด ktzmico ในงาน money expo ไม่มีขั้นต่ำครับ
austin_bd

โพสต์ที่ 6

ผมก็เปิดกับ ktzmico ไม่มีขึ้นต่ำ คับ อันนี้ ยืนยัน
keeti

โพสต์ที่ 7

ผมก็เคย
ตอนจะปิดตลาด ลองคำนวณแล้วจะ bid ได้ 500-600 หุ้นหุ้นละประมาณ 5 บาท เลย cancel ไป กลัวโดนขั้นต่ำ
จากนั้น 10 วินาทีก็มี offer มาขายให้เราได้หมด แล้วอีก 10 วินาทีก็ปิดตลาด
สรุปเลยอดได้หุ้น
โตขึ้นอยากเป็นเหาฉลาม...
sorawut
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 8

บอกเค้าไปเลยครับ ระหว่างลูกค้า 1 คน

trade 1000 บาท เค้าได้ 1000 * 0.002 * 1.07 = 2.14 บาท

กับ

ไป trade กับเจ้าอื่น 1000 บาท เค้าได้ 0 บาท

ผมว่ามีนักลงทุนจำนวนไม่น้อยที่ชอบค่อยๆซื้อเก็บ

ผมมี idea อีกแล้ว
ตั้งชื่อกลุ่ม FB "มั่นใจนักลงทุนไทย ไม่ชอบ commission ขั้นต่ำ"  :rofl:  :rofl:  :rofl:

แล้วเอาจำนวนสมาชิกไปต่อรองดูครับ :8)  :8)  :8)
ตัดสินใจว่า ธุรกิจไหนที่คุณต้องการจะเป็นเจ้าของ
และซื้อเมื่อราคาสามารถให้ผลตอบแทนจากการลงทุน ในอัตราที่เข้าท่าสำหรับการร่วมทำธุรกิจเท่านั้น
sorawut

โพสต์ที่ 9

จริงๆเปลี่ยน broke ง่ายกว่าครับ บริษัทที่ไม่ฟังเสียงลูกค้าก็ไม่ต้องไปง้อ...
(ปล. ผมมีหุ้นนะ  :vm:  :vm:  :vm:)
ตัดสินใจว่า ธุรกิจไหนที่คุณต้องการจะเป็นเจ้าของ
และซื้อเมื่อราคาสามารถให้ผลตอบแทนจากการลงทุน ในอัตราที่เข้าท่าสำหรับการร่วมทำธุรกิจเท่านั้น
KB

โพสต์ที่ 10

ผมใช้ของ sicco จ่ายแค่ 0.15 ไม่มีขั้นต่ำ เงินค้างอยู่ในบัญชีก็มีดอกเบี้ยให้ คิดเป็นรายวันให้เลย
PaZZaHut

โพสต์ที่ 11

KB เขียน:ผมใช้ของ sicco จ่ายแค่ 0.15 ไม่มีขั้นต่ำ เงินค้างอยู่ในบัญชีก็มีดอกเบี้ยให้ คิดเป็นรายวันให้เลย
มาร่วมด้วยช่วยคอนเฟิร์มครับ  ผมเองก็ใช้ Sicco ครับ
synthese(f)
n. synthesis, combining of separate elements into a complete whole; formation of a compound through the combination of simpler components (Chemistry); deductive logic
ดำ
ผู้ติดตาม: 88

โพสต์ที่ 12

[quote="sorawut"]บอกเค้าไปเลยครับ ระหว่างลูกค้า 1 คน

trade 1000 บาท เค้าได้ 1000 * 0.002 * 1.07 = 2.14 บาท

กับ

ไป trade กับเจ้าอื่น 1000 บาท เค้าได้ 0 บาท

ผมว่ามีนักลงทุนจำนวนไม่น้อยที่ชอบค่อยๆซื้อเก็บ

ผมมี idea อีกแล้ว
ตั้งชื่อกลุ่ม FB "มั่นใจนักลงทุนไทย ไม่ชอบ commission ขั้นต่ำ"
sorawut

โพสต์ที่ 13

ดำ เขียน:ความจริงที่อาจฟังไม่เข้าหูคือ เค้าไม่สนใจรายจิ๋วหรอกครับ
เค้าเอาเวลาไปคุยกับรายใหญ่แค่รายเดียว เผลอๆ แค่ออร์เดอร์เดียวมากกว่ารายย่อยพันคนเทรดทั้งวันด้วยซ้ำ
พวกย่อยที่เทรดผ่านเน็ตยิ่งแล้วใหญ่ คิดเอาเองนะว่าเค้าอยากเปลืองทรัพยากรสำหรับให้รายย่อยพันคนต่อเข้ามาในระบบ หรือ ทำระบบดีๆ ไปเลยเพื่อให้รายใหญ่น้อยรายเทรดมากกว่า
ก็จริงแหละครับ market share เยอะอยู่แล้วนี่ เลยไม่ง้อรายย่อย  :roll:  :roll:  :roll:
tn143

โพสต์ที่ 14

ย้ายโบรกง่ายกว่า

ผมเคย ซื้อไป 4-5 พัน เห็นคอม 7 บาท ขาดทุน 43 นี่หว่า
เลยขายตัวอื่นอีก 3 หมื่น

ตลกตัวเองดี เสียดาย 43 บาท เลยขาย 3 หมื่น
:D
Z

โพสต์ที่ 15

อย่าไปใช้มันเลย  กินเอง
มันกินอย่างเดียว ไม่ค่อยแบ่ง
Paul VI
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 68

โพสต์ที่ 16

[quote="ฝาโค้ก"]มีโบรกไหนแนะนำไหมครับ แบบ ไม่คิดขึ้นต่ำ
jo7393
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 17

ขอบคุณครับ
สรุป เปลี่ยนโบรก ง่ายก่าจิงๆ  
ไว้จะได้ชักชวนคนรู้จักเปิดโบรก อื่น  ง่ายกว่า
“ถ้าราคาหุ้นแยกออกไปจากเส้นกำไร  ไม่ช้าก็เร็วมันจะวิ่งกลับไปหาเส้นกำไรเสมอ”
เลือกบริษัทที่ดี ในราคาที่เหมาะสม  และถือมันตราบที่มันยังเป็นกิจการที่ดีอยู่

อย่าอายที่จะถาม ไม่มีใครรู้ลึกทุก บ. ถ้าไม่รู้แล้วไม่ถามก็จะยิ่งไม่ฉลาด
mosaj

โพสต์ที่ 18

ในเรื่องอัตราค่าคอม ขั้นต่ำ ผมว่า เป็นกลไก การตลาด อย่างหนึ่งในการเปิดเสรีประเด็นหนึ่งนะครับ

อย่างเพื่อนผมอยู่่ บล เอเชียพลัส ก่อนปีเปิดเสรีก็ไม่มีขั้นต่ำ พอไปๆมาๆ ก็มีขั้นต่ำกับเค้าสะงั้น  ดังนั้น ผมว่าเปลี่ยนโบรกไปก็ไม่แน่ว่าจะไม่เสียค่าคอมขั้นต่ำนะครับ
bsuntaku

โพสต์ที่ 19

ซื้อน้อยขายน้อยไม่ต้องกังวลเรื่องนี้ครับ :lol:
โพสต์โพสต์