จริงๆแล้ว VI ก็กังวลในการพิจารณาหาตัวหุ้นในอนาคตเหมือนกัน

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
นพพร
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

จริงๆแล้ว VI ก็กังวลในการพิจารณาหาตัวหุ้นในอนาคตเหมือนกัน

โพสต์ที่ 1

จริงๆแล้ว VI ก็กังวลในการพิจารณาหาตัวหุ้นในอนาคตเหมือนกันใช่หรือเปล่าครับ ไม่งั้นคงบอกกันแล้วว่าตอนนี้ถือตัวนี้กี่ % ตัวนั้นกี่ % คาดว่าถือไว้กี่ปี เพราะทีอ่านเวลาเปิดพอร์ตก็จะโชว์เพียงตัวเลขว่าโตเท่านั้นเท่านั้น กี่ % แต่ก็ไม่ได้บอกว่าถืออะไรไว้บ้าง และบางทีก็จะโชว์ว่าถือตัวนี้ไว้ที่ทุนเท่านี้ได้กำไรเท่านี้ คือมาบอกทีหลัง หลังจากที่ได้กำไรตามที่ตั้งใจไว้แล้ว ไม่ได้บอกก่อนให้คนทราบ เป็นเพราะก็ไม่แน่ใจในอนาคตหุ้นตัวนั้นเหมือนกันใช่หรือเปล่าครับ ท

ถ้าบอกกันผมคิดว่ามันจะทำให้มูลค่าของหุ้นเพิ่มขึ้นจากการซื้อตามหรือเปล่า แต่ปริมาณที่เพิ่มจากการซื้อตามก็คงไม่มีนัยยะสำคัญมากหรือเปล่า
เด็กเลี้ยงไม้
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 2

4 ตีนยังรู้พลาดครับ  ถึงจะมันใจมาก แต่บางทีมันมีปัจจัยหลายๆอย่างทำให้เกิดการพิดพลาดจากที่เราคาดการณ์ได้ครับ
อีกอย่างตามที่รู้กันคือถ้าพื้นฐานเปลี่ยน หรือไม่เป็นดังคาด ก็ขายทันที จึงไม่สามารถกำหนดแน่นอนว่าจะขายเมื่อไร
และมันก็ไม่ใช่เรื่องจะต้องมาโฆษณาว่าถือเท่าไร จะขายเมือไหร่
เช่นบางเก่งท่านถือหุ้นไว้เยอะ บอกว่าผมจะขายแล้วนะ ที่ราคา10บาท เค้าคงไม่ได้ขายหรอกครับ
เพราะคนที่ตามหุ้นจากเค้าก็จะตัดหน้าขายก่อนกว่าจะขายได้หมดราคาก็ตกลงไปกว่าที่ต้องการ ประมาณนี้มั้งครับ :D
Packky

Re: จริงๆแล้ว VI ก็กังวลในการพิจารณาหาตัวหุ้นในอนาคตเหมือนกั

โพสต์ที่ 3

นพพร เขียน:คือมาบอกทีหลัง หลังจากที่ได้กำไรตามที่ตั้งใจไว้แล้ว ไม่ได้บอกก่อนให้คนทราบ เป็นเพราะก็ไม่แน่ใจในอนาคตหุ้นตัวนั้นเหมือนกันใช่หรือเปล่าครับ ท
ผมคิดว่า บอกตอนซื้อใหม่ๆ หรือ ขายไปแล้วมาบอก ไม่เกี่ยวกับว่าไม่แน่ใจอนาคตหุ้นตัวนั้นนะครับ
ผมเห็นพี่ๆ นักลงทุนที่นี่เค้ามีความถ่อมตนมากครับ (ทั้งที่มีฝีมือมาก) ไม่ใช่ซื้ออะไรก็จะมาบอกหมด
เพราะบางคนอาจมองว่าเป็นการเชียร์หุ้นก็ได้ครับ ถ้าเกิดมีคนซื้อตามแล้วขาดทุนก็จะลำบาก (ไม่มีอะไรแน่นอนครับ)
ซึ่งอาจทำให้น้องๆ หลายคนที่เริ่มลงทุนใหม่เกิดความประมาท ไม่ศึกษาด้วยตัวเองก่อนและทำให้เสียวินัยในการลงทุนได้

การลงทุนที่ดีต้องมีความมั่นใจในระดับนึงอยู่แล้วและต้องมี Margin of Safety เพียงพอ
นักลงทุนที่นี่ ถึงแม้เซียนมาบอกให้ซื้อ ผมคิดว่าเค้าคงยังไม่ซื้อทันทีหรอกครับ ต้องศึกษาด้วยตนเองก่อน
แน่นอนการลงทุนมีความเสี่ยงครับ...ผู้ลงทุนควรศึกษาข้อมูลก่อนการตัดสินใจลงทุนครับ
:8)  :8)  :8)
เด็กเลี้ยงไม้
ผู้ติดตาม: 4

Re: จริงๆแล้ว VI ก็กังวลในการพิจารณาหาตัวหุ้นในอนาคตเหมือนกั

โพสต์ที่ 4

Packky เขียน:
ผมคิดว่า บอกตอนซื้อใหม่ๆ หรือ ขายไปแล้วมาบอก ไม่เกี่ยวกับว่าไม่แน่ใจอนาคตหุ้นตัวนั้นนะครับ
ผมเห็นพี่ๆ นักลงทุนที่นี่เค้ามีความถ่อมตนมากครับ (ทั้งที่มีฝีมือมาก) ไม่ใช่ซื้ออะไรก็จะมาบอกหมด
เพราะบางคนอาจมองว่าเป็นการเชียร์หุ้นก็ได้ครับ ถ้าเกิดมีคนซื้อตามแล้วขาดทุนก็จะลำบาก (ไม่มีอะไรแน่นอนครับ)
ซึ่งอาจทำให้น้องๆ หลายคนที่เริ่มลงทุนใหม่เกิดความประมาท ไม่ศึกษาด้วยตัวเองก่อนและทำให้เสียวินัยในการลงทุนได้

การลงทุนที่ดีต้องมีความมั่นใจในระดับนึงอยู่แล้วและต้องมี Margin of Safety เพียงพอ
นักลงทุนที่นี่ ถึงแม้เซียนมาบอกให้ซื้อ ผมคิดว่าเค้าคงยังไม่ซื้อทันทีหรอกครับ ต้องศึกษาด้วยตนเองก่อน
แน่นอนการลงทุนมีความเสี่ยงครับ...ผู้ลงทุนควรศึกษาข้อมูลก่อนการตัดสินใจลงทุนครับ
:8)
superboy
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

ผมถือบางตัว แล้ว ยังไม่ค่อยสบายใจ เลยง่ะ

ทั้งทีวิเคราะห์แล้วว่า น่าจะดี แต่ก้อยังไม่มั่นใจ 100 %

แต่แบบนี้ กับหุ้นทุกตัวที่เพิ่งซื้อใหม่ๆๆง่ะ

ถ้าซื้อแล้วหุ้นขึ้น หรือ ไม่ลง มันใจชื้น ครับ

แต่ถ้าถือแล้ว หุ้นมันลง ก้อจะ ไม่มั่นใจแหล่ะ ว่า เราคิดถูกหรือป่าว

มันวนเวียนกับหุ้นทุกตัวที่ซื้อครับ

พี่ๆๆ มีอะไรพอจะแนะนำได้มั้ย ครับ

ปล. สงสัยจะให้เราไปทำสมาธิ อิอิอิ
Anti-Aircraft

โพสต์ที่ 6

การซื้อหุ้นที่วิเคราะห์มาอย่างมั่นใจนั้น ยังไม่ได้การันตีว่าจะต้องมีกำไรนะครับ ต้องอาศัยความอดทอรอคอย และติดตามผลอย่างต่อเนื่องจนกว่าราคาจะวิ่งเข้าสู่มูลค่า บางตัวก็รอนานเป็นปีๆ บางตัวก็แค่ 2-3 วัน จุดนี้แม้แต่ วอเร็น บัฟเฟต ก็บอกไม่ได้ครับว่าต้องใช้เวลาเท่าไร แล้วระหว่างรอนั้นก็ต้องผจญกับความผันผวนของตลาดอีก ทั้งโดนลากโดนทุบ ซ้ำแล้วซ้ำอีก คนที่ไม่ได้คิดเอง วิเคราะห์เองนั้นทนไม่ได้หรอกครับ มักจะขายขาดทุนไปเสียก่อน

แล้วคนบอกจะได้อะไรครับนอกจากโดนด่าฟรี

การที่มักจะมาบอกเอาทีหลังนั้นก็เพราะเขาต้องการบอกว่าตัวที่ เขาได้กำไรนั้นมีวิธีคิดวิเคราะห์อย่างไร ซึ่งจริงๆแล้วมีประโยชน์กว่าการมานั่งบอกหุ้นมาก และไม่ต้องเสี่ยงกับการโดนด่าหรือคดีปั่นหุ้นด้วย
อย่ายอมแพ้
นพพร

โพสต์ที่ 7

ขอบคุณเหตุผลดีๆจากทุกๆท่านเลยครับ  :o
merman
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 8

Packky เขียน:

นพพร

โพสต์ที่ 9

merman เขียน:

โพสต์โพสต์