เริ่มด้วย PE ใช่มั้ยครับ แต่ผมคำนวณไม่เป็น ดังนั้น...

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
นพพร
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

เริ่มด้วย PE ใช่มั้ยครับ แต่ผมคำนวณไม่เป็น ดังนั้น...

โพสต์ที่ 1

ผมเปิด settrade แล้วเปิดตัวหุ้น จากนั้นเปิด SAA consensus มันจะมี PE ที่คำนวณโดยผู้เชี่ยวชาญจากโบรกต่างๆ แล้วเอามาเฉลี่ย มี F ข้างหลังหมายถึงฟอร์เวิร์ดคือไปข้างหน้า คำนวณไปยังอนาคตใช่หรือเปล่าครับ แล้วผมจะเอา PE ตัวนี้มาดูว่าตัวไหนต่ำกว่า 10 บ้าง ในธุรกิจที่กระจายกันไปหรือที่สนใจ PE ตรงจุดนี้น่าเชื่อถือว่าที่ผมจะทำเองหรือเปล่า เพื่อนๆที่คำนวณ PE กันทำยังไงครับ ดูแบบนี้หรือเอาเลขจาก 56-1 มาคำนวณกันครับ

บางคำถามดูไม่รู้เรือ่ง หรือดูเบาปัญญาไปต้องขออภัยนะครับ นอกจากเขียมเก็บเงินเก่งแล้วอย่างอื่นเกี่ยวกับการลงทุนเงิน ผมไม่ค่อยเก่งเลย
picklife
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

Re: เริ่มด้วย PE ใช่มั้ยครับ แต่ผมคำนวณไม่เป็น ดังนั้น...

โพสต์ที่ 2

นพพร เขียน:ผมเปิด settrade แล้วเปิดตัวหุ้น จากนั้นเปิด SAA consensus มันจะมี PE ที่คำนวณโดยผู้เชี่ยวชาญจากโบรกต่างๆ แล้วเอามาเฉลี่ย มี F ข้างหลังหมายถึงฟอร์เวิร์ดคือไปข้างหน้า คำนวณไปยังอนาคตใช่หรือเปล่าครับ แล้วผมจะเอา PE ตัวนี้มาดูว่าตัวไหนต่ำกว่า 10 บ้าง ในธุรกิจที่กระจายกันไปหรือที่สนใจ PE ตรงจุดนี้น่าเชื่อถือว่าที่ผมจะทำเองหรือเปล่า เพื่อนๆที่คำนวณ PE กันทำยังไงครับ ดูแบบนี้หรือเอาเลขจาก 56-1 มาคำนวณกันครับ

บางคำถามดูไม่รู้เรือ่ง หรือดูเบาปัญญาไปต้องขออภัยนะครับ นอกจากเขียมเก็บเงินเก่งแล้วอย่างอื่นเกี่ยวกับการลงทุนเงิน ผมไม่ค่อยเก่งเลย
1.PEต่ำกว่า10ใช่ว่าจะถูก PEสูงกว่า10ใช่ว่าจะแพง ในแต่ละธุรกิจและแต่บริษัทต่างมีPEที่เหมาะสมไม่เท่ากัน ดังนั้นหุ้นที่ถูกคือPEปัจจุบันต่ำกว่าPEที่เหมาะสมครับ
2.คงไม่มีประโยชน์หากคุณได้FPEแต่คุณไม่รู้ว่ามันมาจากไหน เมื่อคุณไม่รู้ คุณย่อมไม่มั่นใจ และเมื่อมันร่วงคุณก็อาจจะขายเพราะรู้สึกกลัว ทั้งๆที่คนอื่นอาจจะกำลังช้อนอยู่ ดังนั้นFPEจะต้องเป็นสิ่งที่เราหามาเอง ถ้าไม่รู้ให้ถามพี่ๆเซียนได้เลย ซึ่งคิดว่าพี่ๆเขายินดีตอบเสมอครับ เพราะเวปนี้ใจดีกันมากๆครับ
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
นพพร

โพสต์ที่ 3

^
ขอบคุณครับ ไล่หาอ่านความรู้ไปก่อนเรื่อยๆ แล้วจะมาถามใหม่ครับ
merman

โพสต์ที่ 4

PE ไม่สามารถ เชื่อถือได้ 100% นะครับเพราะบางปี eps มันเพิ่มแบบกระโดด อาจจะทำให้ PE ดูต่ำได้ แต่บางครั้งเราต้องดูด้วย ว่าบริษัทสามารถ ทำ eps แบบนี้ทุกๆปีได้ในระยะยาวหรือเปล่า พูดภาษาชาวบ้านก็ "เจ๋งจริงไม่ใช่ฟรุคแค่ปีเดียว"
yy
ผู้ติดตาม: 2

Re: เริ่มด้วย PE ใช่มั้ยครับ แต่ผมคำนวณไม่เป็น ดังนั้น...

โพสต์ที่ 5

นพพร เขียน:ผมเปิด settrade แล้วเปิดตัวหุ้น จากนั้นเปิด SAA consensus มันจะมี PE ที่คำนวณโดยผู้เชี่ยวชาญจากโบรกต่างๆ แล้วเอามาเฉลี่ย มี F ข้างหลังหมายถึงฟอร์เวิร์ดคือไปข้างหน้า คำนวณไปยังอนาคตใช่หรือเปล่าครับ แล้วผมจะเอา PE ตัวนี้มาดูว่าตัวไหนต่ำกว่า 10 บ้าง ในธุรกิจที่กระจายกันไปหรือที่สนใจ PE ตรงจุดนี้น่าเชื่อถือว่าที่ผมจะทำเองหรือเปล่า เพื่อนๆที่คำนวณ PE กันทำยังไงครับ ดูแบบนี้หรือเอาเลขจาก 56-1 มาคำนวณกันครับ

F ที่ต่อท้ายนั้น หมายถึง Forecast คือ ซึ่งเขาคาดการณ์ว่า PE ปีหน้า น่าจะเป็นเท่าไหร่ (เลยไม่แน่ใจว่ามันมีความหมายเดียวกันกับ Forward ของพวกเรารึเปล่า) แล้วนักวิเคราะห์เหล่านี้ ก็จะประมาณการ earning แล้วเอามาคูณกับค่า PE ก็จะเป็นราคาเป้าหมาย
คนที่รู้ว่าตัวเองยังไม่รู้ ย่อมมีโอกาสเรียนรู้
นพพร

โพสต์ที่ 6

ขอบคุณทุกความเห็นเพิ่มเติมครับ
Anti-Aircraft

โพสต์ที่ 7

ถ้าบริษัทไม่มีกำไรก็ไม่ต้องไปดูมันนะครับพีองพีอี

ถ้าอยากเริ่มดูจากตัวเลข แนะนำให้เริ่มจากอัตราส่วนทางการเงินอื่นๆก่อน
เช่น ROA, ROE, D/E พีอีนี่ดูเมื่อจะซื้อเท่านั้นครับ ลองไปค้นในคลังกระทู้คุณค่าดูนะครับ
อย่ายอมแพ้
นพพร

โพสต์ที่ 8

ตอนนี้ลงทุนหาหนังสือเกี่ยวกับการลงทุนมาอ่านแล้วล่ะครับ เริ่มตรงนี้ละกัน
Undertaker
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 9

นพพร เขียน:ตอนนี้ลงทุนหาหนังสือเกี่ยวกับการลงทุนมาอ่านแล้วล่ะครับ เริ่มตรงนี้ละกัน
เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งครับ
นพพร

โพสต์ที่ 10

ยิ่งอ่านก็ยิ่งอยากเอาเงินมาใส่ไว้ในหุ้นให้เยอะๆๆ :shock:
นพพร

โพสต์ที่ 11

ถามหน่อยสิครับ หาค่า PE คือ นี่หาจากงบกำไรขาดทุนใช่หรือไม่ครับ

ราคาที่ว่าคือ เอาราคาปิดปัจจุบันหรือเปล่าครับ และ E นี่เอามาจากไหนครับ ที่เอามาหารกันน่ะครับ

โพสต์ที่ 12

โดยปกติแล้วจะใช้กำไรต่อหุ้นหารครับ

ถามด้วยความหวังดีหวังว่าคงไม่โกรธ

ขอทราบข้อมูลหน่อยว่าตอนนี้อ่านหนังสืออะไรมาบ้างแล้วครับ  :(
อย่ายอมแพ้
นพพร

โพสต์ที่ 13

Anti-Aircraft เขียน:โดยปกติแล้วจะใช้กำไรต่อหุ้นหารครับ

ถามด้วยความหวังดีหวังว่าคงไม่โกรธ

ขอทราบข้อมูลหน่อยว่าตอนนี้อ่านหนังสืออะไรมาบ้างแล้วครับ  :(
แฮ่ะๆ ไม่โกรธดอกครับ คือ แบบไม่ค่อยรู้เรื่องอ่ะครับ  ตอนนี้อ่านแบบรอบเดียวผ่านไปก่อนน่ะครับ มี ตีแตก, รวยหุ้นอย่างพอเพียง, เล่นหุ้นในปีทอง, และก็พวกออมต่างๆน่ะครับ
เด็กเลี้ยงไม้
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 14

[quote="นพพร"][quote="Anti-Aircraft"]โดยปกติแล้วจะใช้กำไรต่อหุ้นหารครับ

ขอทราบข้อมูลหน่อยว่าตอนนี้อ่านหนังสืออะไรมาบ้างแล้วครับ
ซุนเซ็ก

โพสต์ที่ 15

E คือส่วนของผู้ถือหุ้นครับ อยู่ในงบดุล

ลองหาหนังสือมาอ่านซิครับ
ผมแอบอ่าน thaivi มาหลายเดือน แรกๆก็อ่านไม่รู้เรื่องเลย  :cry:
อยากถามแต่ก็ไม่รู้จะเริ่มถามยังไง ความรู้พื้นฐานมีน้อย

ผมก็เลยอยากแนะนำหนังสือดีๆ ดังนี้ครับ...
บัฟเฟตและการตีความงบการเงิน - ขยายความแต่ละหัวข้องบ
อ่านงบการเงินให้เป็น - จะได้เข้าใจ ศัพท์มึนๆต่างๆ ในงบ
เท่านี้ก็พอจะเริ่มเข้าใจแล้วล่ะ

แล้วก็ยังมีหนังสือดีๆอีกเช่น...
นักลงทุนดันโด - ได้คอนเซปดี
ลงทุนแบบ จอห์น เนฟฟ์ - อ่านเอาแนวคิด
เหนือกว่าวอลสตรีท - อ่านเอาแนวคิด
การวิเคราะมูลค่าหุ้นด้วยตัวเอง - ตรงตัว
ผมไม่ได้อยู่ในเว็บนี้แล้ว, มีอะไรติดต่อได้ทาง FB - 27/9/2555
"วิธีการที่ถูกต้อง มีได้มากกว่าหนึ่งวิธี"
สมุดบันทึกของผม http://suntse.wordpress.com
Facebook https://www.facebook.com/giggswalk

โพสต์ที่ 16

...

พีอี (P/E rario) คือ อัตราส่วน ไพร์ส เพอ เอินนิ่ง (price / earning)
แปลเป็นไทยคือ ราคาหุ้น หารด้วย กำไรต่อหุ้น

ความหมายของ พีอี โดยทั่วไป
ตัวอย่าง

บริษัท A มีหุ้นสามัญทั้งหมด 100 หุ้น
ปี 2552 บริษัท X ทำกำไรได้ทั้งหมด 500 บาท
หมายความว่า
ปี 2552 บริษัท X ทำกำไรต่อหุ้น 5 บาท
วันที่ 1 มกราคม 2553 หุ้น A มีราคา 50 บาท
หมายความว่า ณ วันที่ 1 มกราคม 2553 หุ้น A มีค่า พีอี 10 เท่า (50 / 5)

เราเรียกกำไรต่อหุ้นว่า อีพีเอส หรือ เอินนิ่ง เพอ แชร์ (EPS : Earning per share) โดย กำไรต่อหุ้น นี้ให้คิดจากกำไรทั้งปี หรือ ผลรวมกำไรย้อนหลัง 4 ไตรมาศ ไม่ใช่คิดเพียงไตรมาสใดไตรมาศหนึ่ง

เราใช้ พีอี ทำอะไร
จากตัวอย่าง เราซื้อหุ้นซึ่งมีกำไรต่อหุ้นปีละ 5 บาท ในราคา 50 บาท คิดในแง่ธุรกิจหมายความว่าเราจะ คืนทุน ใน 10 ปี (50 / 5) นั่นเอง

ทั้งหมดนี่คือความหมายของ พีอี โดยทั่วไป ที่ปรากฎตามหน้าหนังสือพิมพ์หรืองบการเงิน
อย่ายอมแพ้

โพสต์ที่ 17

ซุนเซ็ก เขียน:E คือส่วนของผู้ถือหุ้นครับ อยู่ในงบดุล
E ในแต่ละสูตรไม่ได้มีความหมายเหมือนกันหมดนะครับ
E จะเป็นส่วนของผู้ถือหุ้น ในอัตราส่วน D/E (อัตราส่วนหนี้สินต่อทุน) ครับ

กรณี P/E นั้น E คือ กำไรต่อหุ้นครับ
อย่ายอมแพ้

โพสต์ที่ 18

[quote="นพพร"][quote="Anti-Aircraft"]โดยปกติแล้วจะใช้กำไรต่อหุ้นหารครับ

ขอทราบข้อมูลหน่อยว่าตอนนี้อ่านหนังสืออะไรมาบ้างแล้วครับ
อย่ายอมแพ้

โพสต์ที่ 19

ที่อยากบอกคือ Forward PE นั้นมีให้อ่านอย่างละเอียดอยู่แล้วใน คลังกระทู้คุณค่า ครับ ถ้าอ่านไม่รู้เรื่องให้กลับไปเริ่มที่ข้อ 1 เช่นกัน (ไม่มีทางลัด) เป็นกำลังใจให้ครับ
อย่ายอมแพ้
ซุนเซ็ก

โพสต์ที่ 20

Anti-Aircraft เขียน: E ในแต่ละสูตรไม่ได้มีความหมายเหมือนกันหมดนะครับ
E จะเป็นส่วนของผู้ถือหุ้น ในอัตราส่วน D/E (อัตราส่วนหนี้สินต่อทุน) ครับ

กรณี P/E นั้น E คือ กำไรต่อหุ้นครับ
ขออภัยครับ ผมสับสนเอง :lol:
P/E = Price/Eps
D/E = Debt/Equity
ผมไม่ได้อยู่ในเว็บนี้แล้ว, มีอะไรติดต่อได้ทาง FB - 27/9/2555
"วิธีการที่ถูกต้อง มีได้มากกว่าหนึ่งวิธี"
สมุดบันทึกของผม http://suntse.wordpress.com
Facebook https://www.facebook.com/giggswalk
โพสต์โพสต์