หนังสือการลงทุนมีจำนวนมากเพียงพอแล้วหรือยัง?

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
WEB
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 25

หนังสือการลงทุนมีจำนวนมากเพียงพอแล้วหรือยัง?

โพสต์ที่ 1

ผมขออนุญาตสอบถามเพื่อนๆหน่อยครับว่า
ตอนนี้ หนังสือการลงทุนมีจำนวนมากเพียงพอ
แล้วหรือยัง ผมสอบถามเนื่องจากผมก็แปลหนังสือ
การลงทุนมาหลายเล่มแล้ว และยังมีท่านอื่นช่วยกัน
แปลอีกด้วย อีกทั้งท่านอาจารย์นิเวศน์ก็เขียนหนังสือ
ดีๆออกมาหลายเล่ม เพื่อนๆยังอยากอ่านเพิ่มเติมกันอีกมั๊ยครับ
หรือว่า พอแล้ว เนื้อหามันเริ่มซ้ำไปซ้ำมาแล้ว
ขอสอบถามแบบจริงๆนะครับ
ถ้ากระทู้ดูส่วนตัวเกินไป ลบได้นะครับ  :D
ทุ่มเททุกสิ่งให้แก่ความฝันซึ่งมีแต่คุณเท่านั้นที่มองเห็น

http://WarrenBuffettFan.blogspot.com/
chowbe76
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

พี่พรชัยครับ
สำหรับผม ผมคิดว่าการอ่านหนังสือดีๆ
ไม่น่าต้องถึงสิบเล่ม
แล้วไปเน้นทำแบบฝึกหัดเอาอะครับ
แต่ว่าลางเนื้อชอบลางยาครับ
บางคนอาจจะอยากอ่านมากกว่านี้
พี่แปลออกมาเถอะครับ
โดยเฉพาะ Int. Investor
ผมก็ยังตามหาอยู่เลยครับ
The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.
merman
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

สำหรับ คนทั่วไปมอง อาจจะดูมากครับ ไปตามชั้นหนังสือวางกันเต็มชั้นวางไปหมด แต่ถ้าเอาไปเทียบกับหนังสือของ ต่างประเทศ เนี้ย เทียบไม่ได้ครับ เค้ามีเป็นพันๆหมื่นๆเล่มครับ ทุกวันนี้ผมอ่านหนังสือลงทุน ยิ่งอ่านไปยิ่งอยากอ่านหนังสือดีๆขึ้นเรื่อยๆครับ แต่หนังสือที่แปลเกี่ยวกับ VI ในปัจจุบันมีออกใหม่มาน้อยเหลือเกินครับ ดังนั้นผมสนับสนุน เต็มที่ครับ ถ้าจะแปลหนังสือดีๆอีก เพราะจะให้อ่านหนังสือต่างประเทศคงไม่ไหวเพราะ ไม่ได้เก่งอังกฤษขนาดนั้น อีกทั้งราคาเมื่อนำเข้ามามันแพงเหลือเกิน จึงหวังพึ่งได้แต่หนังสือที่มีคนนำมาแปล

ผมคิดว่าความรู้ไม่มีวันหมดครับ ไม่มีใครที่สามารถบอกว่าตนเองรู้มากจนไม่ต้องอ่านเพิ่มอีกแล้วแน่นอนครับ

ผมสนับสนุนเต็มที่ครับหนังสือดีๆ ของต่างประเทศยังมีอีกมากครับที่ยังไม่ได้รับการแปลเป็นภาษาไทย ผมเชื่อว่าอย่างนั้น
Fon^^
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 4

การลงทุนเหมือนการเรียนรู้ใหม่ไม่จบสิ้นนะคะ

ฝนอ่านหนังสือเล่มเดียวกันต่างกาลเวลา ก็ได้มุมมองไม่เคยเหมือนเดิมนะคะ

ถ้าพี่ WEB แปลหนังสือเพิ่มหรือมีหนังสือท่านอื่นๆออกมา ฝนก็ยังอุดหนุนมาอ่านเหมือนเดิมค่ะ  เหมือนเราเปิดมุมมองใหม่

เป็นแฟนหนังสือพี่ WEB นะคะ  เป็นกำลังใจให้ช่วยแปลหนังสือต่อไปค่ะ  ฝนภาษาปะกิตไม่ค่อยแข็งแรง :lol:
ผิดหนึ่งพึงจดไว้.....ในสมอง
เร่งระวังผิดสอง.....ภายหน้า
สามผิดเร่งคิดตรอง จงหนัก.....เพื่อนเอย
ถึงสี่อีกทีห้า.....หกซ้ำ อภัยไฉน
Blueblood
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 5

ถึงเนื้อหาจะซ้ำกันบ้างแต่ว่าแต่ละเล่มก็มีเกร็ดเล็กเกร็ดน้อยที่ผมได้เพิ่มเติมจากการอ่านหนังสือใหม่ๆแทบทุกครั้ง ผมว่าการมีหนังสือการลงทุนไว้ศึกษาจำนวนมากก็ดีกว่าน้อยนะครับพี่ แปลมาเหอะครับ พวกเรารออุดหนุนอยุ่แล้ว หรือจะแหวกแนวแปลพวกแนวเทรดดิ้งบ้างก็ดีนะครับ หนังสือแนวนี้ภาษาไทยดีๆเข้าใจว่ายังมีไม่มาก :P
It's earnings that count
nun08

โพสต์ที่ 6

:D  :D  อยากอ่านพวกเกี่ยวกับ biz model กับ valuation อ่ะครับ .......อุดหนุนพี่ตั้งแต่ เล่ม made easy จิตวิทยา ครับ ชอบๆๆๆ ออกมาอีกก็อุดหนุนอีกครับ   :roll:
ภาพประจำตัวสมาชิก
keeti

โพสต์ที่ 7

ทุกวันนี้ก็ทยอยซื้อสะสมเมื่ออ่อนตัวอยู่ครับ
รอคิวอ่านอีกเพียบ
ถ้าพี่แปลอีก ก็คงทยอยซื้ออีก

แต่อยากได้เล่มเดิมๆที่หมดไม่มีขายแล้วด้วยครับ
อยากให้พิมพ์ใหม่
โตขึ้นอยากเป็นเหาฉลาม...
โว้กว้าก

โพสต์ที่ 8

ความรู้ไม่มีวันหมดครับ

ความรู้ใหม่ๆ แนวคิดใหม่ มากับหนังสือใหม่ๆ

เนื้อหาซ้ำกันบ้างไม่เป็นไร มีหนังสือให้เลือกเยอะๆดีกว่านะผมว่า
arica

โพสต์ที่ 9

keeti เขียน:ทุกวันนี้ก็ทยอยซื้อสะสมเมื่ออ่อนตัวอยู่ครับ
รอคิวอ่านอีกเพียบ
ถ้าพี่แปลอีก ก็คงทยอยซื้ออีก

แต่อยากได้เล่มเดิมๆที่หมดไม่มีขายแล้วด้วยครับ
อยากให้พิมพ์ใหม่
ขออนุญาติ quote ครับ :D
ตามซื้อสะสมทุกเล่มที่มีครับ
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 10

แทนที่จะแปลหนังสือ
พี่เวปไม่ลองเขียนเล่า
หรือถ่ายทอดประสบการณ์ดีๆ
ให้น้องๆ อ่านดูบ้างล่ะครับ
จะเป็นประโยชน์มาก :) ...
yy
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 11

อย่าหยุดแปลเลยครับ เพราะพัฒนาการในการแปลหนังสือของคุณเว็บกำลังเข้าที่แล้วครับ (สำนวนไหลลื่น ใจความครบถ้วน เข้าที่มากๆ เมื่อเทียบกับเล่มแรกๆ ที่สำนวนยังทื่อๆ แข็งๆอยู่)
คนที่รู้ว่าตัวเองยังไม่รู้ ย่อมมีโอกาสเรียนรู้
RONNAPUM

โพสต์ที่ 12

พี่ WEB แปลอีกนะครับ  
เอาของ คนอื่นๆที่อยู่ใน เอเชีย หรือ แถวยุโรปก็ได้ครับ

ปล.. ผมมีทุกเล่มที่แปลเลยครับ ถ้าผมไม่ได้พี่แปลผมก็แย่เลย เพราะผมอ่อนภาษามากๆๆๆ
อย่าทำตัวเป็นนักแสดง เป็นเพียงผู้ดูก็พอ..
picklife

โพสต์ที่ 13

ส.สลึง เขียน:แทนที่จะแปลหนังสือ
พี่เวปไม่ลองเขียนเล่า
หรือถ่ายทอดประสบการณ์ดีๆ
ให้น้องๆ อ่านดูบ้างล่ะครับ
จะเป็นประโยชน์มาก :) ...
จริงครับ แทนที่จะแปล พี่เวปสรุปความรู้ที่มี แล้วเขียนออกมาเลยก็ดีนะครับ สรุปๆดี น่าเก็บมากๆๆๆครับ อิอิ
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
Ladpan

โพสต์ที่ 14

อยากให้คุณ web เขียนเล่าประสบการณ์การลงทุนเหมือนกันคะ จะรออ่านนะคะ
Onokung

โพสต์ที่ 15

ถ้าเนื้อหา หรือแนวคิด แตกต่างจากเดิม ครับ
หรือมีมุมมองใหม่ๆ จาก ประสบการณ์ จากคนใหม่ๆ
ก็ซื้อเรื่อยๆ ครับ

หนังสือเกี่ยวกับการลงทุนผมว่าก็เยอะนะครับ บางครั้งยังคิดว่าแนวความคิดแก่นของการลงทุน ก็มีอยู่เท่าที่อ่านได้วนไปวนมา
แต่อยู่ที่ใครจะขยันทำการบ้าน และแตกประเด็น หรือจับจุดการลงทุนให้เหมาะ มากที่สุด

ผมชอบ กระทู้ของ พี่หมอศรราม เรื่องทำไมผมซื้อหุ้นยานยนต์
และผมก็ได้มีโอกาสนั่งดู ฮาร์ดท๊อปปิค ของคุณเนาวรัตน์ ไปสัมภาษณ์พี่หมอ ผมว่าแนวความคิดของพี่สุดยอดมากครับ  :roll:  ซึ่งเรื่องแบบนี้ไม่มีในหนังสือ

พิมพ์ไปพิมพ์มาถ้าพี่ออกหนังสือมา ก็ซื้อครับ  :lol:
1.ถูกหรือแพง
2.มั่นคงหรือชั่วครู่
3.ขยายตัวหรือหดตัว
รูปภาพ
Juninho
ผู้ติดตาม: 17

โพสต์ที่ 16

ผมอยากได้การหนังสือการลงทุนแนวอื่นมั่งอ่ะครับ
ผมว่า หนังสือแนววีไอ มีเยอะในตลาดบ้านเรา
และส่วนมากเนื้อหาจะค่อนข้างคล้ายกัน
แนวอื่นแทบไม่ค่อยมี

ที่อยากอ่านก็เช่น
-A Random Walk Down Wall Street โดย Burton G. Malkiel เป็นหนังสือที่ให้แนวคิดด้านการลงทุนที่ไม่ได้เขียนโดยนักขาย "Salesman" แต่เขียนโดยนักเศรษฐศาสตร์การเงิน "Financial Economist"เป็นหนังสือที่สอนด้านการลงทุนที่ดีที่สุด ตั้งแต่ยุคบุกเบิกของคอมพิวเตอร์ จนถึงการล่มสลายของธุรกิจดอทคอม "Random Walk" หมายความว่า ราคาของหุ้นในระยะสั้นไม่สามารถทำนายได้ หรือกล่าวอีกนัยหนึ่ง การเคลื่อนไหวของราคาในระยะสั้นเอาแน่เอานอนไม่ได้ นักลงทุนที่ไม่พยายามทำกำไรจากการทำนายการเคลื่อนไหวของตลาด สามารถทำกำไรได้มากกว่านักเก็งกำไร ที่พยายามทำกำไรจากการทำนายระยะสั้น นักลงทุนควรอ่านหนังสือเล่มนี้ทุกครั้งก่อนตัดสินใจลงทุน

-หนังสือของ soros

-trading for a living
come into my trading room
อยากรู้วิธีการเล่นของนักเทรดมั่งว่าเขามีระบบคิดอย่างไร

-Hot Commodity by Jim Rogers น่าจะมีประโยชน์ สำหรับการเล่น หุ้นคอมโม

-Competitive Strategy โดย Michael Porter

-หนังสือพวกจิตวิทยา การลงทุนดี ๆ เล่มอื่นๆ
(ชอบหนังสือจิตวิทยาการลงทุนที่พี่แปลก่อนหน้านี้มาก)
You Can Get It If You Really Want
But you must try, try and try
Juninho
ผู้ติดตาม: 17

โพสต์ที่ 17

อีกนิดนึง
แต่ถึงอย่างไร หากออกมาเป็นแนววีไอ ก็อุดหนุนอยู่ดี

โดยเฉพาะหากมีประสบการณ์ จากคนใหม่ๆ
ก็ยิ่งชอบเลยครับ เพราะแต่ละคนจะลงทุนโดยใช้หลัก
ต่างกัน เราก็ได้แง่คิดในมุมต่าง ๆ ได้เช่นอย่างดี
You Can Get It If You Really Want
But you must try, try and try
geek

โพสต์ที่ 18

อยากให้แปลเพิ่มอีกเสียง ถ้าไม่ได้แปล คงเสียดายแย่ครับ มีทั้งฝีมือในการลงทุน และเข้าใจการลงทุนอย่างดีแบบคุณ WEB การเขียนหนังสือแบบนี้เหมาะกับคนที่เข้าใจการลงทุนดีที่สุดแล้วครับ มาให้กำลังใจครับ  :lol:
yoyo
ผู้ติดตาม: 159

โพสต์ที่ 19

ผมยังซื้ออ่านอยู่เกือบทุกเล่มที่เป็น VI ครับ
เพราะทุกครั้งที่อ่าน ไม่ว่าหนังสือมันจะซ้ำไปมา
แต่ว่าแต่ละเล่มก็มีการเรียบเรียงที่เป็นจุดเด่นแตกต่างกันไป
อยากอ่านอีกเรื่อยๆครับ
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
ko_hisashi

โพสต์ที่ 20

ผมว่ามีมากแล้วครับ เนื้อโดยสุปแล้วก็คล้ายๆกัน

แต่ หนังสือวิเคราะห์บริษัท และหลักทรัพยังไม่มีเลยครับ

หนังสือ แบบ Security Analysis ผมว่าบ้านเรายังไม่มีครับ

แต่พี่เคยบอกว่าไม่แปลโดยเด็ดขาด

ผมว่าเอาการลงทุนแบบอื่นบ้างก็ดีครับ
hagrid

โพสต์ที่ 21

แปลเพิ่มเถอะครับคุณ WEB

ผมว่าไม่เยอะไปหรอกครับ

ทุกวันนี้ผมยังต้องเอาเล่มเก่าๆ มาอ่านใหม่

อยู่บ่อยๆ เพราะไม่รู้จะอ่านอะไร
SupachaiZ594

โพสต์ที่ 22

ผมว่ายังไปได้ขายได้เรื่อย ๆ ครับ มีคนอ่านเก็บความรู้ไปเรื่อย ๆ อีกมาก ผมคนนึงแหละซื้อมาอ่านก็เยอะซื้อแล้วยังเก็บไว้รออ่านอีกหลายเล่ม

แต่ของWarren Buffet นี่ดูๆไปในตลาดเยอะมากนะครับ จากหลากหลายนำสำนักพิมพ์ หลายคนแปล ผมว่าเนื้อหาอาจจะซ้ำไปซ้ำมาพอสมควร

ถ้าจะมีของคนอืนบ้างไม่ว่าจะเป็น Soros Jim Rogers  ผมว่าจะเป็นการขยายความคิดความรู้ได้มากกว่าครับ ถูกหรือผิดคงไม่มี แต่จะได้มีโอกาสรับรู้ถึงความคิดความสามารภและแนวทางของท่านอื่นๆ บ้าง  เชื่อว่า หลาย ๆ คนพร้อมและอยากเรียนรู้ครับ ได้ยินแต่ชื่อเสียง อยากสัมพัสบ้างครับ
saichon
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 23

เข้ามาสนับสนุนให้แปลอีกครับ :D
densin

โพสต์ที่ 24

หนังสือต่างเล่มกัน น่าจะมีวิธีการนำเสนอหรือตัวอย่างต่างกัน
คนอ่านแต่ละคนอาจจะปิ๊งด้วยคำพูดที่ต่างกันในเรื่องสิ่งเดียวกัน
การมีหนังสือหลากหลาย ย่อมเปิดโอกาสให้คนอ่านได้มากกว่านะครับ

ต้องถามพี่WEBกลับว่าเล่มใหม่ๆขายได้น้อยลงไหม
ถ้ายังขายได้ไม่ลดลงแสดงว่ายังมีเล่มใหม่ได้เรื่อยๆ
VI สายมืด = VI หน้ามืดซื้อตัวฮอทๆอย่าไม่ลืมหูลืมตา
K o S o L

โพสต์ที่ 25

หนังสือเกี่ยวกับ Warren Buffet นี่ในตลาดมีเยอะจริงๆ

อยากอ่านแนวทางการลงทุนของคนอื่นบ้าง

ถ้าได้ของ มังเกอร์ ก็ดีเลยครับพี่ WEB  :D
ผมมือใหม่ครับ
alo5guy

โพสต์ที่ 26

...ผมว่าหนังสือแปลที่เกี่ยวกับบัฟเฟต์ตอนหลังๆมานี่ไม่น่าสนใจแล้วนะครับ
อย่างหนังสือล่าสุดที่ออกมา(คุณWEBไม่ได้แปลน่ะ)เมื่อไม่กี่เดือนมานี่ ผมเปิดๆอ่านดูหัวข้อและเนื้อหาด้านในคร่าวๆแล้ว มันเหมือนกับเนื้อหาก่อนหน้านั้นครับ ดังนั้น ยกเว้นว่าจะมีประเด็นอะไรใหม่ๆเกี่ยวกับบัฟเฟต์น่ะครับ ผมไม่สนใจเท่าไรแล้วครับ...

...แต่ที่อยากอ่านจริงๆต้องเป็นอะไรที่โดนแบบ ดันโด อินเวสเตอร์ครับ ยอมรับเลยว่าเล่มนี้สุดยอดมาก อยากรบกวนที่เวบช่วยหาหนังสือแนวนี้มาแปลให้พวกเราได้อ่านกันครับ... :ep:
centrady
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 27

อยากอ่าน the essays of warren buffett มากกกกกกครับ

หนังสือเล่มนี้น่าจะเป็นเล่มที่ คง concept การลงทุนของบัฟเฟตไว้ได้ดีที่สุดแล้ว ซึ่งมีแต่ภาษาอังกฤษ อยากอ่านภาษาไทยอ่ะครับพี่ WEB :D  :D  :D
this too, shall past.

ยินดีที่ได้รู้จักทุกท่านครับ
www.facebook.com/MrCentrady
noooon010
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 28

ผมรู้สึกว่า หนังสือกระจุกตัวอยู่ตามเมืองใหญ่ๆ
คนในกทม.มี โอกาสในการเข้าถึงหนังสือได้มากกว่าครับ

ถ้าเราคิดว่า การลงทุน คือชีวิต
ผมว่า การที่เราเรียนรู้ชีวิตตลอดไปเรื่อยๆ น่าจะเป็นการดีครับ

เพียงแต่ว่า ยอมรับครับว่า บางเล่มอาจมีเนื้อหาซ้ำๆกันบ้าง

ขอบคุณพี่ WEB สำหรับการทุ่มเทให้กับการแปลหนังสือครับ  :D
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
อ่องอ๋า

โพสต์ที่ 29

พี่ WEB ค่ะ made easy ที่พี่แปล หนูรอพิมพ์ครั้งใหม่ไม่ไหวจนต้องไปยืมห้องสมุดซีร็อกซ์แล้วค่ะ

ส่วนหนังสือแนวนี้ในปัจจุบัน สำหรับหนู หนูคิดว่าเยอะมาก (เพราะกองอยู่เป็นสิบอ่านไม่ทันเสียที) แต่ไม่เยอะไป (เพราะความรู้ไม่มีวันสิ้นสุดค่ะ)

:D
อีหนูตีแตก
ake3004
ผู้ติดตาม: 16

โพสต์ที่ 30

i am your fan who read every books that u translate kab.

every book has it's own idea kab.

such as your latest Dhando gives me some idea make me hugh profit in this yr.

invest in company with unstable condition but correct % is high.

If i lost, lost a bit.If i win, I get hugh profit.

your translation period should be ,like Buffett always says, forever kab :D
One up on SET
โพสต์โพสต์