การลดทุนเพื่อล้างขาดทุนสะสมมีข้อดีอย่างไรหรือครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Samathi
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 21

การลดทุนเพื่อล้างขาดทุนสะสมมีข้อดีอย่างไรหรือครับ

โพสต์ที่ 1

ผมอ่านหุ้้นในร้อยคนร้อยหุ้นมีหุ้น ยังไม่เข้าใจหุ้น Turn around หลายตัวลด Equity เพื่อล้างขาดทุนสะสมเข้าใจว่าเพื่อให้จ่ายปันผลได้ แต่ในเเง่ของผู้ถือหุ้นนี่เป็นข้อดีจริงเหรอครับ

ตามความเข้าใจของผมบริษัทจะเสียสิทธิประโยชน์ทางภาษีเเต่ทำให้งบดุลดูดีขึ้น ผมเข้าใจว่าหากเราต้องการถือบริษัทนี้ไปตลอดชีวิตหรือมองในเเง่ผมเป็นเจ้าของบริษัททั้งหมด การทำเช่นนี้เป็นการทำลายมูลค่าหุ้นเนื่องจากเงินที่จ่ายภาษีเป็นเงินจริงๆ

ผมเข้าใจถูกหรือเปล่าครับหรือผมมองข้ามอะไรหรือเปล่า
Anti-Aircraft
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

การจ่ายปันผลก็เป็นปัจจัยหนึ่งในการทำราคาหุ้นนะครับ ถ้าจ่ายปันผลได้ ราคาหุ้นก็อาจปรับตัวขึ้น ผู้ถือหุ้นเก่าก็น่าจะได้รับประโยชน์เหมือนกัน แต่สุดท้ายก็ขึ้นอยู่กับว่าต่อจากนี้จะทำกำไรได้จริงหรือเปล่า ถ้ายังทำกำไรไม่ได้เหมือนเดิม ทุนใหม่จากการลดทุนนั่นแหละครับจะกลายเป็ยฐานราคาใหม่

มั่วเอาเองนะ อย่าเชื่อมาก
อย่ายอมแพ้
ภาพประจำตัวสมาชิก
thaloengsak
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3

-*-
ภาพประจำตัวสมาชิก
sorawut
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 4

ผมว่าขึ้นอยู่กับกระแสเงินสด หนี้และโครงการในการใช้เงิน

เช่นถ้ากระแสเงินดีมาก ไม่มีหนี้ ไม่มีโครงการในการใช้เงิน
การที่ปันผลไม่ได้ก็ทำให้ต้องดองเงินไว้บริษัทเฉยๆ ผู้ถือหุ้นเสียโอกาส
ตัดสินใจว่า ธุรกิจไหนที่คุณต้องการจะเป็นเจ้าของ
และซื้อเมื่อราคาสามารถให้ผลตอบแทนจากการลงทุน ในอัตราที่เข้าท่าสำหรับการร่วมทำธุรกิจเท่านั้น
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 85

โพสต์ที่ 5

ผมไม่แน่ใจเรื่องภาษีว่าจะเกี่ยวข้องกับขาดทุนสะสมหรือไม่ครับ

เพราะปกติ  เวลาบริษัทมีผลการดำเนินงานขาดทุนในบางปี  ก็สามารถนำผลขาดทุนมาใช้ลดหย่อนภาษีในปีต่อๆไปได้ (ผมไม่แน่ใจในระยเวลาว่า 3 ปี หรือ 5 ปี)  ถึงแม้บริษัทจะมีกำไรสะสมอยู่ก็ตาม

การล้างขาดทุนสะสม  เป็นการจูงใจให้นักลงทุนรายใหม่เข้ามาร่วมลงทุนหรือเข้ามาซื้อกิจการครับ  ในบางกรณีบริษัทมียอดขาดทุนสะสมสูงมาก  ถ้าจะรอให้ผลกำไรแต่ละปีมาล้าง  อาจต้องใช้ระยะเวลานานหลายปี  ย่อมไม่จูงใจนักลงทุนรายใหม่
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
โพสต์โพสต์