ซื้อ LTF กันบ้างหรือเปล่าครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
j21
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 1

หากคิดว่า LTF มีแต้มต่อให้ 20% จากการหักคืนภาษี  แต่ก็ต้องแช่เงินไว้อย่างน้อย 3 ปี
แปลว่า ได้กำไร ปีละ 20/3 = 6.7%
(ไม่นับ capital gain จาก index ปรับตัว เพราะเราคงเดา SET Index ยาก)

หากเราเอาเงินจำนวนเดียวกัน ไปซื้อหุ้น โดยศึกษาปัจจัย พื้นฐานอย่างดี
แล้วได้กำไร ปีละ 10%
3 ปี จะได้ กำไร  1.10 x 1.10 x 1.10 = 1.33 หรือ 33%

แต่หากได้ กำไรปีละ 15%
3 ปี จะได้ กำไร  1.15 x 1.15 x 1.15 = 1.52 หรือ 52%

หากคิดแบบนี้แล้ว เหมือนว่า เอาเงินที่จะซื้อ LTF มาซื้อหุ้น จะดีกว่าหรือเปล่าครับ

รบกวนเพื่อน ๆ  comment แนวคิดนี้ด้วยครับ   :?
chode
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

ถ้าเสียภาษี20% ผมว่าลง LTF คุ้มนะครับ เพราะคุณต้องสร้างผลตอบแทนชนะตลาด 20%ใน3 ปีสำหรับผมถือว่ายากนะครับ
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 3

ผมซื้ออยู่ครับ :? ...
แต่ผมคิดงี้...

หนึ่ง แต้มต่อ 20% สามารถเอากลับมาลงทุนได้อีก
ไม่ว่าจะซื้อหุ้นเอง หรือว่า LTF ในปีถัดไป :) ...

สอง ผมไม่จำเป็นต้องขาย LTF ที่ครบอายุออกไปทันที
และสามารถถือเพื่อรับผลตอบแทนในปีต่อๆ ไปได้ครับ

สาม LTF ที่ครบกำหนด สามารถขาย
และซื้อ LTF กลับมาในปีนั้นเพื่อรับสิทธิลดหย่อนปีนั้นได้ครับ :) ...
j21
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

ส.สลึง เขียน:ผมซื้ออยู่ครับ :? ...
แต่ผมคิดงี้...

หนึ่ง แต้มต่อ 20% สามารถเอากลับมาลงทุนได้อีก
ไม่ว่าจะซื้อหุ้นเอง หรือว่า LTF ในปีถัดไป :) ...

สอง ผมไม่จำเป็นต้องขาย LTF ที่ครบอายุออกไปทันที
และสามารถถือเพื่อรับผลตอบแทนในปีต่อๆ ไปได้ครับ

สาม LTF ที่ครบกำหนด สามารถขาย
และซื้อ LTF กลับมาในปีนั้นเพื่อรับสิทธิลดหย่อนปีนั้นได้ครับ :) ...
ขอบคุณครับ   :D
Dekfaifah
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 5

อืม สำหรับพี่ๆผมที่บริษัทเค้าทำกันอย่างงี้นะครับสำหรับ LTF

1. เริ่มซื้อปลายๆปี ของปีที่ 1 เพราะช่วงนี้เริ่มคำนวณได้แล้วว่าจะเสียภาษีประมาณ เท่าไหร่
2. ทำการซื้อทุกๆ ปี ติดต่อกัน 5 ปี ทุกๆ ปลายปี
3. เริ่มทะยอยขาย เมื่อครบ 5 ปี จากนั้น นำเงินที่เคยลงทุนก่อนหน้านี้มา ซื้อหน่วยลงทุนใหม่

แต่พี่เค้าฐานภาษี 20 เปอร์เซ็นต์ครับ เค้าต้องการลดฐานภาษีของตัวเองลงให้ต่ำกว่า 20 เพราะว่า
- พ่อแม่ไม่มี (ไปสวรรค์กันหมด)
- ลูกไม่มี เมียไม่มี
- ไม่มีหนี้ดอกเบี้ยบ้าน
เต็มที่ได้แค่หักประกันสังคมกับกองทุนสำรองเลี้ยงชีพ

สรุป พี่เค้าไม่สนใจผลตอบแทนจากการลงทุนครับ เพราะเค้าคิดว่าได้กำไรสองต่อ
1. ฐานภาษีที่ลดลง
2. ได้ลดหย่อนภาษี

มีใครเคยใช้วิธีนี้บ้างไหมครับ ?
yy
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 6

[quote="Dekfaifah"]อืม สำหรับพี่ๆผมที่บริษัทเค้าทำกันอย่างงี้นะครับสำหรับ LTF

1. เริ่มซื้อปลายๆปี ของปีที่ 1 เพราะช่วงนี้เริ่มคำนวณได้แล้วว่าจะเสียภาษีประมาณ เท่าไหร่
2. ทำการซื้อทุกๆ ปี ติดต่อกัน 5 ปี ทุกๆ ปลายปี3. เริ่มทะยอยขาย เมื่อครบ 5 ปี จากนั้น นำเงินที่เคยลงทุนก่อนหน้านี้มา ซื้อหน่วยลงทุนใหม่
คนที่รู้ว่าตัวเองยังไม่รู้ ย่อมมีโอกาสเรียนรู้
โพสต์โพสต์