ขอสอบถามเกี่ยวกับค่า Fixed Asset Turnover ครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
BalsamiC
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

ขอสอบถามเกี่ยวกับค่า Fixed Asset Turnover ครับ

โพสต์ที่ 1

แหะๆ ขอออกตัวก่อนนะครับว่าเป็นมือใหม่ป้ายแดง เพิ่งจะเริ่มศึกษาเกี่ยวกับ VI ได้ไม่นานครับ  :oops:

ตอนนี้อยู่ช่วงทำความเข้าใจงบการเงินแล้วก็ ratio ต่างๆครับ แล้วพอดีเหลือบไปเห็น ratio ตัวหนึ่ง คือ Fixed Asset Turnover (อัตราส่วนหมุนเวียนสินทรัพย์ถาวร) น่ะครับ ไปหาอ่านข้อมูลเพิ่มเติมก็ได้ความประมาณว่า อัตราการหมุนเวียนของสินทรัพย์ถาวรยิ่งมีค่ามากเท่าไรก็หมายความว่าบริษัทใช้สินทรัพย์ถาวรอย่างมีประสิทธิภาพมากเท่านั้น

แต่ความสงสัยของผมมันเกิดขึ้นเมื่อผมลองดูค่านี้จากหุ้นตัวที่ผมถืออยู่ ซึ่งมีค่านี้อยู่ที่ 200 เท่า แล้วผมลองไปเปิดดูหุ้นตัวอื่นๆเจอว่าส่วนใหญ่มีค่านี้อยู่ที่ประมาณ 2-7 เท่า ตกใจเลยครับ  :shock:  มันดูสูงผิดปกติ เห็นอย่างนี้เข้าเลยต้องมาขอความรู้จากพี่ๆหน่อยนะครับ ผมมีข้อสงสัยคือ

1. ค่านี้ยิ่งสูงยิ่งดีจริงหรือไม่ และสูงมากๆดีหรือไม่ครับ หรือมีอะไรควรต้องระวังครับ
2. พี่ๆใช้ค่านี้ในการพิจารณาหุ้นหรือไม่ครับ และถ้าใช้ ใช้พิจารณายังไงบ้างครับ

และหากพี่ๆมีข้อแนะนำอะไรเพิ่ม ขอรบกวนช่วยแนะนำหน่อยนะครับ ขอขอบคุณล่วงหน้าครับผม  :bow:
กุหลาบงามหลังฝน
ผู้ติดตาม: 2

Re: ขอสอบถามเกี่ยวกับค่า Fixed Asset Turnover ครับ

โพสต์ที่ 2

[quote="BalsamiC"]แหะๆ ขอออกตัวก่อนนะครับว่าเป็นมือใหม่ป้ายแดง เพิ่งจะเริ่มศึกษาเกี่ยวกับ VI ได้ไม่นานครับ
อย่ามัวติดกับเรื่องในอดีต กังวลกับเรื่องในอนาคต จนลืมว่าปัจจุบันต้องทำอะไร
Magneto
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

ค่านี้มาจาก ยอดขาย หารด้วย Fixed Assets

ต้องระวังด้วยว่า Fixed Assets ของแต่ละบริษัทน่ะ อาจจะไม่เหมาะสมที่จะนำมาเข้าสูตรเทียบกัน

บางบริษัทเลือกบันทึกบัญชีตามราคาทุนของสินทรัพย์ ซึ่งดูเหมือนจะใช้วิธีนี้กันเยอะ ลองคิดดูว่าถ้ากิจการซื้อสินทรัพย์ถาวร เช่น ที่ดิน มาตั้งนานแล้ว ราคาทุนมันก็จะดูน้อย ตัวหารใน Ratio นี้มันก็จะต่ำ ทำให้ Fixed Assets Turnover ดูสูงในขณะที่บริษัทใหม่ๆ อาจจะเพิ่งซื้อที่ดินขนาดและทำเลคล้ายคลึงกันมา แต่เพิ่งซื้อ ราคาทุนเค้าก็จะสูง ตัวหารมันก็จะสูง ทำให้ Fixed Assets Turnover ดูต่ำ แบบนี้จะเทียบกันมันก็ลำบากหน่อย

มันมีทางเลือกให้บริษัทใช้วิธีบันทึกมูลค่าสินทรัพย์ถาวรตาม Replacement Cost เหมือนกัน ซึ่งถ้าบริษัทที่นำมาเปรียบเทียบทั้งคู่ใช้วิธีนี้ หรือใช้วิธีราคาทุน แต่มูลค่าที่บันทึกมันใกล้เคียงกับวิธีนี้ มันก็จะเหมาะสมที่จะเทียบกันขึ้นมาหน่อย

แต่ก็ยังไม่วาย มีเรื่องต้องระวังอีก คือบางบริษัทก็ใช้วิธีเช่าใช้สินทรัพย์เพื่อการดำเนินงาน เช่าโดยไม่มีเจตนาเป็นเจ้าของ แบบนี้สินทรัพย์ถาวรเค้าก็น้อย Fixed Assets Turnover มันก็ดูต่ำน่ะสิ ในขณะที่อีกบริษัทซื้อสินทรัพย์เป็นของตนเอง Fixed Assets Turnover เค้าก็จะดูสูง ทั้งๆ ที่เค้าไม่ต้องเช่าสินทรัพย์ในราคาแพง (คนให้เช่าเค้าก็หวังกำไรอยู่แล้วใช่ป่ะ ราคามันก็มักจะไม่ถูกกว่าเป็นเจ้าของเองหรอก)

สรุปก็คือถ้าจะเทียบก็ต้องดูที่มาที่ไปของตัวเลขด้วย และถ้าให้ดีก็ต้องดูหลายๆ ค่า หลายๆ เรื่องประกอบกันด้วยนะครับ  :wink:
Charls is a friend. My greatest regret is that he had to die for our dream to live. ถึงแม้จะเดินคนละทาง แต่ผมกับชาร์ลก็มีเป้าหมายเดียวกัน..คือ มีที่ให้พวกเรายืนบนโลกใบนี้ยังไงล่ะ
BalsamiC

Re: ขอสอบถามเกี่ยวกับค่า Fixed Asset Turnover ครับ

โพสต์ที่ 4

[quote="กุหลาบงามหลังฝน"][quote="BalsamiC"]แหะๆ ขอออกตัวก่อนนะครับว่าเป็นมือใหม่ป้ายแดง เพิ่งจะเริ่มศึกษาเกี่ยวกับ VI ได้ไม่นานครับ
BalsamiC

โพสต์ที่ 5

[quote="Magneto"]ค่านี้มาจาก ยอดขาย หารด้วย Fixed Assets

ต้องระวังด้วยว่า Fixed Assets ของแต่ละบริษัทน่ะ อาจจะไม่เหมาะสมที่จะนำมาเข้าสูตรเทียบกัน

บางบริษัทเลือกบันทึกบัญชีตามราคาทุนของสินทรัพย์ ซึ่งดูเหมือนจะใช้วิธีนี้กันเยอะ ลองคิดดูว่าถ้ากิจการซื้อสินทรัพย์ถาวร เช่น ที่ดิน มาตั้งนานแล้ว ราคาทุนมันก็จะดูน้อย ตัวหารใน Ratio นี้มันก็จะต่ำ ทำให้ Fixed Assets Turnover ดูสูงในขณะที่บริษัทใหม่ๆ อาจจะเพิ่งซื้อที่ดินขนาดและทำเลคล้ายคลึงกันมา แต่เพิ่งซื้อ ราคาทุนเค้าก็จะสูง ตัวหารมันก็จะสูง ทำให้ Fixed Assets Turnover ดูต่ำ แบบนี้จะเทียบกันมันก็ลำบากหน่อย

มันมีทางเลือกให้บริษัทใช้วิธีบันทึกมูลค่าสินทรัพย์ถาวรตาม Replacement Cost เหมือนกัน ซึ่งถ้าบริษัทที่นำมาเปรียบเทียบทั้งคู่ใช้วิธีนี้ หรือใช้วิธีราคาทุน แต่มูลค่าที่บันทึกมันใกล้เคียงกับวิธีนี้ มันก็จะเหมาะสมที่จะเทียบกันขึ้นมาหน่อย

แต่ก็ยังไม่วาย มีเรื่องต้องระวังอีก คือบางบริษัทก็ใช้วิธีเช่าใช้สินทรัพย์เพื่อการดำเนินงาน เช่าโดยไม่มีเจตนาเป็นเจ้าของ แบบนี้สินทรัพย์ถาวรเค้าก็น้อย Fixed Assets Turnover มันก็ดูต่ำน่ะสิ ในขณะที่อีกบริษัทซื้อสินทรัพย์เป็นของตนเอง Fixed Assets Turnover เค้าก็จะดูสูง ทั้งๆ ที่เค้าไม่ต้องเช่าสินทรัพย์ในราคาแพง (คนให้เช่าเค้าก็หวังกำไรอยู่แล้วใช่ป่ะ ราคามันก็มักจะไม่ถูกกว่าเป็นเจ้าของเองหรอก)

สรุปก็คือถ้าจะเทียบก็ต้องดูที่มาที่ไปของตัวเลขด้วย และถ้าให้ดีก็ต้องดูหลายๆ ค่า หลายๆ เรื่องประกอบกันด้วยนะครับ
chavanakorn
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 6

ถ้าไปประเมินในกิจการที่ต้องใช้เครื่องจักรที่มีประสิทธิภาพสูง หรือกล่าวว่าแข่งขันกันทางด้านเทคโนโลยี ค่านี้สูงๆ อาจจะกล่าวได้ว่าเครื่องจักรของเราเริ่มเก่าแล้วก็ได้นะครับ ประเด็นที่ต้องตรวจสอบคือต้องเปลี่ยนเครื่องจักรหรือไม่?
ถ้าไปประเมินกิจการที่เป็นพวกโรงแรม ห้างค้าปลีก หรือพวกที่ลงทุนในอาคารให้เช่า พวกนี้ถ้าค่านี้ต่ำ แสดงว่าในปัจจุบันการใช้สินทรัพย์ยังไม่เต็มประสิทธิภาพนะครับ หรืออาจกล่าวได้ว่าสินทรัพย์เหล่านั้นหารายได้ได้น้อย ซึ่งเราต้องไปตรวจสอบต่อว่าอาคารเหล่านั้นให้เช่าเต็มหรือยัง ถ้าเต็มแล้วแสดงว่าค่าเช่าปัจจุบันต่ำเิกินไป ถ้ายังไม่เต็มแสดงว่าอนาคตมีสิทธิ์เพิ่มขึ้นได้ก็ต้องไปดูทำเลต่อว่าดีไหม เป็นต้นครับ
ถ้าจะวิเคราะห์ค่านี้ก็ต้องมองข้อมูลให้รอบด้านด้วยนะครับ
อย่าเชื่อสิ่งที่พระเจ้าบอก แต่จงคิดและเลือกที่จะเชื่อด้วยตัวท่านเอง !!
BalsamiC

โพสต์ที่ 7

chavanakorn เขียน:ถ้าไปประเมินในกิจการที่ต้องใช้เครื่องจักรที่มีประสิทธิภาพสูง หรือกล่าวว่าแข่งขันกันทางด้านเทคโนโลยี ค่านี้สูงๆ อาจจะกล่าวได้ว่าเครื่องจักรของเราเริ่มเก่าแล้วก็ได้นะครับ ประเด็นที่ต้องตรวจสอบคือต้องเปลี่ยนเครื่องจักรหรือไม่?
ถ้าไปประเมินกิจการที่เป็นพวกโรงแรม ห้างค้าปลีก หรือพวกที่ลงทุนในอาคารให้เช่า พวกนี้ถ้าค่านี้ต่ำ แสดงว่าในปัจจุบันการใช้สินทรัพย์ยังไม่เต็มประสิทธิภาพนะครับ หรืออาจกล่าวได้ว่าสินทรัพย์เหล่านั้นหารายได้ได้น้อย ซึ่งเราต้องไปตรวจสอบต่อว่าอาคารเหล่านั้นให้เช่าเต็มหรือยัง ถ้าเต็มแล้วแสดงว่าค่าเช่าปัจจุบันต่ำเิกินไป ถ้ายังไม่เต็มแสดงว่าอนาคตมีสิทธิ์เพิ่มขึ้นได้ก็ต้องไปดูทำเลต่อว่าดีไหม เป็นต้นครับ
ถ้าจะวิเคราะห์ค่านี้ก็ต้องมองข้อมูลให้รอบด้านด้วยนะครับ
ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำ  :bow:  ผมได้ความรู้เพิ่มขึ้นอีกแล้ว  :D
โพสต์โพสต์