สอบถามเรื่องค่าบริการขั้นต้ำ kimeng

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
verapongzz
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

สอบถามเรื่องค่าบริการขั้นต้ำ kimeng

โพสต์ที่ 1

พอดี พี่สวยผมเปิดพอร์ทกับ kimeng ได้2เดือนแล้ว แต่ไม่ได้นำเงินไปเข้าบัญชี

แต่วันนี้ได้มีการนำเงิน 50,000 บาท เข้าบัญชี แต่พอมาดูในพอร์ทปรากฏว่ามีเงิน 49,946 หายไป 54 บาท ทั้งที่ยังไม่มีการซื้อ-ขาย หุ้น

- ที่สงสัยคือ มันหักค่าอะไร
- เคยได้ยินว่ามีค่าบริการขั้นต่ำ 50.-เฉพาะวันที่มีมีการซื้อ-ขาย แต่พีสาวโดนหัก 54 ทั้งที่ยังไม่ได้ ซื้อขาย ผมเลยสงสัยว่า มันจะหัก50.- ทุกวันหรือป่าว เพราะผมก็ไม่เคยได้เช็คเลย ถ้าโดนหักวันละ 50.-บาทจริงๆ ก็ เดือนละ1500.- ไม่รู้Vatด้วยหรือป่าว :?

ขอบคุณครับ
เด็กเลี้ยงไม้
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 2

เอ ถ้าผมจำไม่ผิด ตอนผมเปิดใช้กสิกรใหม่ๆ ก็ตกใจแบบนี้นะครับ
แต่ผมจำไม่ได้ว่าหักอะไรหรือมัดจำอะไรทำนองนี้มั้งครับ เพื่อความสบายใจโทรไปถามก็ดีครับ  เค้าไม่ว่าอะไรเราหรอก
แต่คิดว่าไม่ใช่ขั้นต่ำหรอกครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
picklife
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

Re: สอบถามเรื่องค่าบริการขั้นต้ำ kimeng

โพสต์ที่ 3

verapongzz เขียน:พอดี พี่สวยผมเปิดพอร์ทกับ kimeng ได้2เดือนแล้ว แต่ไม่ได้นำเงินไปเข้าบัญชี

แต่วันนี้ได้มีการนำเงิน 50,000 บาท เข้าบัญชี แต่พอมาดูในพอร์ทปรากฏว่ามีเงิน 49,946 หายไป 54 บาท ทั้งที่ยังไม่มีการซื้อ-ขาย หุ้น

- ที่สงสัยคือ มันหักค่าอะไร
- เคยได้ยินว่ามีค่าบริการขั้นต่ำ 50.-เฉพาะวันที่มีมีการซื้อ-ขาย แต่พีสาวโดนหัก 54 ทั้งที่ยังไม่ได้ ซื้อขาย ผมเลยสงสัยว่า มันจะหัก50.- ทุกวันหรือป่าว เพราะผมก็ไม่เคยได้เช็คเลย ถ้าโดนหักวันละ 50.-บาทจริงๆ ก็ เดือนละ1500.- ไม่รู้Vatด้วยหรือป่าว :?

ขอบคุณครับ
โหดดดด
ผมว่า5หมื่นควรทำกับบล.ที่ไม่มีขั้นต่ำดีกว่าครับ พอร์ทผมโตกว่าคุณหลายเท่าผมยังไม่ชอบบล.ที่มีขั้นต่ำเลยครับ เพราะบางวันผมก็เทรด5พันยังมีเลยครับ ด้วยความพอใจ แต่ถ้ามีขั้นต่ำจะไม่มีอิสระในการเทรดครับ

พอร์ทคุณ5หมื่น....
สมมุติคุณซื้อไป5ตัวตัวละหมื่น แต่สมมุติวันหนึ่งหุ้นAคุณมันลงโดยไม่มีสาเหตุ คุณก็เลยขายหุ้นBครึ่งหนึ่งหรือส่วนหนึ่งเพื่อมาซื้อหุ้นA ซึ่งกรณีนี้ตัวผมก็ทำบ่อยๆนะครับ ซึ่งผมว่ามันเป็นการบริหารพอร์ทที่ดีวิธีหนึ่ง แต่คุณจะไม่สามารถทำได้เพราะว่ามีปัญหาเรื่องระแวงขั้นต่ำครับ :D
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
picklife

โพสต์ที่ 4

เพิ่มเติมนะครับ....ผมนั่งนึกปริมาณการเทรดทั่วไป กรณีคุณปรับพอร์ทวันละ5%ของพอร์ท ทั้งซื้อและขายให้ได้ค่าคอมวันละ50บาท โดยคุณเป็นพอร์ทCashbanlaceค่าคอม0.15

ดังนั้นพอร์ทที่ปรับ5%โดยที่ไม่ต้องระแวงเรื่องอัตราขั้นต่ำคือ
50/(0.05*2*0.0015)=3.3แสน

หรือคุณมั่นใจว่าปรับพอร์ทครั้งหนึ่ง10%ก็
50/(0.10*2*0.0015)=1.7แสน

ซึ่งยิ่งถ้ากรณีคุณเพิ่มทุนทุกเดือน คุณอาจจะต้องปรับพอร์ทครั้งละ1%ด้วยซ้ำ

:o
เด็กเลี้ยงไม้
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 5

ขอเห็นต่างนิดนึงนะครับ ผมว่าการที่มีขั้นต่ำเนียบางที่ช่วยทำให้วินัยในการเทรดดีขึ้น
เพราะจะซื้อขายทีก็ต้องคิดหละว่าคุ้มไหมเนี่ย คิดดีๆนะเฟ้ย ประมาณนี้อะครับ แฮะๆ
picklife

โพสต์ที่ 6

เด็กเลี้ยงไม้ เขียน:ขอเห็นต่างนิดนึงนะครับ ผมว่าการที่มีขั้นต่ำเนียบางที่ช่วยทำให้วินัยในการเทรดดีขึ้น
เพราะจะซื้อขายทีก็ต้องคิดหละว่าคุ้มไหมเนี่ย คิดดีๆนะเฟ้ย ประมาณนี้อะครับ แฮะๆ
555+ คล้ายๆการหักดิบเลยครับพี่ อิอิ
นพพร

โพสต์ที่ 7

ตอนนี้ก็ใช้กิมเอ็งอยู่เหมือนกัน กำลังเล็งหาที่อื่นอยู่ที่ไม่มีขั้นต่ำ
large
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 8

เท่าที่เข้าใจเขาหัก 54 เพราะอย่างนี้ครับ
50 คือ ค่าคอมขั้นต่ำ
4 คือค่าภาษีของคอมครับ 7%*50 = 3.5 ประมาณ 4
large

โพสต์ที่ 9

ลืมตอบคำถามอื่นไปครับว่า เขาจะหักไว้ก่อนอย่างงี้เสมอครับ
กันไว้เผื่อคุณซื้อหุ้นแล้วไม่มีเงินสดจ่ายค่าคอม
verapongzz

โพสต์ที่ 10

โทรไปถามแล้วครับ เขาว่าหักเฉพ่ะวันที่มีการเคลื่อนไหวของบัญชีครับ
ไม่ว่าจะเป็นการโอนเงินเข้า หรือเทรดหุ้น

ขอบคุณมากๆครับ :lol:
นพพร

โพสต์ที่ 11

ถ้าตั้ง bid หรือ  offer ไว้แต่ไม่แมตท์ จะทำให้เสียค่าขั้นต่ำหรือเปล่าอ่ะครับ สงสัย
Hippocampus

โพสต์ที่ 12

[quote="นพพร"]ถ้าตั้ง bid หรือ
picklife

โพสต์ที่ 13

verapongzz เขียน:โทรไปถามแล้วครับ เขาว่าหักเฉพ่ะวันที่มีการเคลื่อนไหวของบัญชีครับ
ไม่ว่าจะเป็นการโอนเงินเข้า หรือเทรดหุ้น

ขอบคุณมากๆครับ :lol:
:shock: โหววโอนเข้าออกยังเสียเลยหรอ โหดดด
อย่างนี้น่าจะมีปัญหากับคนพอร์ทเล็กๆนะครับ ลูกค้าน่าจะหายไปเยอะ และถ้าวันหนึ่งคนพอร์ทเล็กโตขึ้นมาก็คงไม่สนมากนะครับ เพราะอาจจะรู้สึกไม่พอใจกับวันวานได้....แต่ไงก็แล้วแต่สไตร์ผูบริหารละครับ ถ้าคิดว่าดีกว่าก็ลองดู อิอิ
verapongzz

โพสต์ที่ 14

ผมว่าเขาไม่ค่อยสนใจรายย่อย ปอดเล็กเท่าไรมั้งครับ คงได้ไม่คุ้มเสีย
ถ้าเทรดกันน้อยๆ ค่าใช้จ่ายในการจัดการแต่ละครั่งของเขาคงจะไม่คุ้ม
ยิ่งหลังๆ รายย่อยเพิ่มจำนวนมากขึ้นด้วยมั้ง :lol:
large

โพสต์ที่ 15

picklife เขียน: :shock: โหววโอนเข้าออกยังเสียเลยหรอ โหดดด
อย่างนี้น่าจะมีปัญหากับคนพอร์ทเล็กๆนะครับ ลูกค้าน่าจะหายไปเยอะ และถ้าวันหนึ่งคนพอร์ทเล็กโตขึ้นมาก็คงไม่สนมากนะครับ เพราะอาจจะรู้สึกไม่พอใจกับวันวานได้....แต่ไงก็แล้วแต่สไตร์ผูบริหารละครับ ถ้าคิดว่าดีกว่าก็ลองดู อิอิ
คือเขายังไม่ได้หักจริงครับ เขาแค่สำรองหักไว้น่ะครับ เวลาถอนคืนก็ถอนได้เต็มจำนวนครับ
นพพร

โพสต์ที่ 16

ขอบคุณทุกท่าน ใจดีทุกคน
robinoud

โพสต์ที่ 17

หมายความว่า ทุกครั้งที่มีการเทรท ก็จะหักขึ้นต่ำ 50 บาทเสมอใช่ไหมครับ
ผมไปเปิดพอร์ท ที่ kimeng ไว้ครึ่งปีแล้ว แต่ยังไม่เทรดเลย แบบนี้ผมย้ายไปโบรคที่ไม่มีขั้นต่ำ ดีกว่าหรือเปล่าครับ
robinoud

โพสต์ที่ 18

robinoud เขียน:หมายความว่า ทุกครั้งที่มีการเทรท ก็จะหักขึ้นต่ำ 50 บาทเสมอใช่ไหมครับ
ผมไปเปิดพอร์ท ที่ kimeng ไว้ครึ่งปีแล้ว แต่ยังไม่เทรดเลย แบบนี้ผมย้ายไปโบรคที่ไม่มีขั้นต่ำ ดีกว่าหรือเปล่าครับ
อีกนิดหนึ่งครับ แล้วถ้าเกิดผมย้ายจริง ก็แค่ไปเปิดที่โบรคใหม่ ส่วนที่ kimeng ก็ปล่อยไว้เฉยๆไำด้ใช่ไหมครับ
นพพร

โพสต์ที่ 19

ถ้าโอนเงินเข้าวันหนึ่งแล้วก็เอาเงินในวันนั้นเทรดไปเลย แบบจำนวนประมาณ 50,000 เนี่ยะ จะเสียแค่ 50 หรือเปล่าครับ
หรือว่าต้องเสียค่าโอนเข้า 50
เสียค่าเทรดอีก 50

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
large

โพสต์ที่ 20

ค่าโอนไม่มีครับ มีแต่ค่านายหน้าของการเทรด
Anti-Aircraft

โพสต์ที่ 21

เด็กเลี้ยงไม้ เขียน:ขอเห็นต่างนิดนึงนะครับ ผมว่าการที่มีขั้นต่ำเนียบางที่ช่วยทำให้วินัยในการเทรดดีขึ้น
:cheers:  :cheers:  :cheers:
อย่ายอมแพ้
นพพร

โพสต์ที่ 22

large เขียน:ค่าโอนไม่มีครับ มีแต่ค่านายหน้าของการเทรด
OK ครับยืนยันครับ วันนี้โทรไปแล้วเหมือนกันครับ ค่าโอนเข้า โอนออก ไม่เสียครับ เสียเพียงค่าเทรดเท่านั้นครับผม  :D
โพสต์โพสต์