เริ่มต้นศึกษาการลงทุนหุ้นแบบ VI ควรอ่านหนังสือเล่มไหนบ้างคับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Oyyoyo
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

เริ่มต้นศึกษาการลงทุนหุ้นแบบ VI ควรอ่านหนังสือเล่มไหนบ้างคับ

โพสต์ที่ 1

ตอนนี้ผมอยากจะเริ่มศึกษาแนว VI จริงจังล่ะครับ แต่ยังไม่รู้ว่าจะเริ่มต้นจากตรงไหนก่อนดี มีหนังสือก็หลายเล่มและเคยอ่านแล้วทั้ง

1. ตีแตก ของ ดร.นิเวศน์
2. One upon Wall Street
3. The New Buffettology
4. The Intelligent Investor
ฯลฯ

เล่ม 1-3 อ่านจบ (เมื่อนานมาแล้ว) ส่วนเล่ม 4 อ่านไปได้นิดเดียวครับ ..แต่ยังจับจุดที่จะนำไปใช้ไม่ค่อยได้น่ะครับ :oops: จึงอยากขอคำแนะนำ พี่ๆ เพื่อนๆ น้องๆ ใน TVI ช่วยชี้แนะทางสว่างให้หน่อยครับ ว่าควรจะเริ่มต้นอ่านหนังสือบ้าง:?:

ไม่จำกัดแค่หนังสือนะครับ อยากได้วิธีการต่างๆ ด้วย เพื่อที่จะก้าวไปเป็น VI ที่เก่ง ได้อย่างรวดเร็วน่ะครับ

ขอบคุณล่วงหน้าก่อนเลยครับ  :bow:
การลงทุนมีความเสี่ยง ผู้ลงทุนอาจขาดทุนทันทีหลังลงทุน
ภาพประจำตัวสมาชิก
Diablo

โพสต์ที่ 2

อ่านหนังสือของ อ.เทพ รุ่งธนาภิรมย์ดูครับ มี 3 เล่ม แล้วก็หนังสือ How Buffett Does It ครับ เข้าใจง่ายครับ
แล้วก็ลองเลือกดูหุ้นตัวที่มีธุรกิจที่เราชอบ แล้วเข้าไปอ่านข้อมูลหุ้นตัวนั้นในร้อยคนร้อยหุ้นดูนะครับ
รูปภาพ
kumchai
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

แนะนำให้อ่าน หนังสือของอาจาร์ยนิเวศน์ รวมทั้ง ตีแตก และหนังสือ Beating Market ของ Perter Lyne  จะช่วยให้มีแนวคิดของการลงทุนแบบ Value Way
pat4310
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 4

ผมลงสอบ CISA 1 จนผ่านครับ(ช่วงนั้นเวลาเยอะ) แล้วก็มาอ่านหนังสือแนว VI ต่อยอดครับ จะเข้าใจมากขึ้น เพราะเราพื้นฐานแน่น

รายนามหนังสือที่ผมชอบ(ภาษาไทย)
ตีแตก  
กุญแจ 5 ดอกสู่การลงทุนแนวคุณค่า
การอ่านงบการเงินและตีความแบบบัพเฟต
16สูตรสำเร๊จรวยด้วยหุ้น :มีทุกแนวตั้งแต่เกร็งกำไรยันVI
ลงทุนหุ้นดี มีการเติบโต ราคาไม่แพง เดี๋ยวก็รวย
nun08

โพสต์ที่ 5

-beating street จิตวิทยาการลงทุน และ dhando ของ พี่ web ครับ.... :D

-value way  ของพี่วิบูลย์กับ อ มน
Oyyoyo

โพสต์ที่ 6

Diablo เขียน:อ่านหนังสือของ อ.เทพ รุ่งธนาภิรมย์ดูครับ มี 3 เล่ม แล้วก็หนังสือ How Buffett Does It ครับ เข้าใจง่ายครับ
แล้วก็ลองเลือกดูหุ้นตัวที่มีธุรกิจที่เราชอบ แล้วเข้าไปอ่านข้อมูลหุ้นตัวนั้นในร้อยคนร้อยหุ้นดูนะครับ
ไม่ทราบ พอจะบอกชื่อหนังสือของ อ.เทพ ทั้ง 3 เล่มให้ได้ไหมครับ?

ขอบคุณทุกคำแนะนำนะครับ จะพยายามเริ่มต้นตามคำแนะนำครับ  :lol:
การลงทุนมีความเสี่ยง ผู้ลงทุนอาจขาดทุนทันทีหลังลงทุน
yy
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 7

yyo_oyy เขียน:
ไม่ทราบ พอจะบอกชื่อหนังสือของ อ.เทพ ทั้ง 3 เล่มให้ได้ไหมครับ?

ขอบคุณทุกคำแนะนำนะครับ จะพยายามเริ่มต้นตามคำแนะนำครับ
คนที่รู้ว่าตัวเองยังไม่รู้ ย่อมมีโอกาสเรียนรู้
Blueocean

โพสต์ที่ 8

One up upon wall street สุดยอดที่สุดที่บอกมา
ภาพประจำตัวสมาชิก
ko_hisashi

โพสต์ที่ 9

ชอบ

1.One up on Wall Street

2.The Intelligent Investor
Treasure hunter

โพสต์ที่ 10

แนะนำ  Fooled by Randomness: The Hidden Role of Chance in Life and in the Markets ของ  Nassim Nicholas Taleb ครับ เป็นหนังสือที่ให้แนวคิดที่น่าสนใจมากๆ
ส่วนแนวจิตวิทยาการลงทุนอ่านง่ายๆ ก็ The Winning Investment Habits of Warren Buffett & George Soros ของ Mark Tier ครับ แม้ชื่อผู้แต่งอาจดูไม่ดัง แต่เนื้อหาดีมากครับ
โพสต์โพสต์