Best under 1000 ล้านบาท

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
Green
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 236

โพสต์ที่ 1

การหาหุ้นที่มีความเจริญเติบโต  

บางท่านอาจจะสนใจบริษัทใหญ่ ๆ ที่ค่อนข้างมั่นคง มีแผนการเติบโตแน่นอน มีคูเมืองที่เข้มแข็ง ยากต่อการโจมตีจากคู่แข่ง  แต่หุ้นพวกนี้มักได้รับการตอบรับจากตลาดไปพอสมควรจึงทำให้ ราคาค่อนพรีเมี่ยม หรือ มี PE ค่อนข้างสูง

แต่ หากเรามองหุ้นตัวเล็กๆ ที่มีอยู่ในตลาด ที่มีศักยภาพที่จะเติบโตที่น่าสนใจ หลายๆ บริษัทอาจจะสามารถโตได้ 2-3 เท่าด้วยซ้ำเนื่องจากฐานที่มีอยู่ต่ำและอยู่ในอุตสาหกรรมที่มีการเจริญเติบโต หรือ มีจุดเด่นเฉพาะทาง สามารถ Enjoy กับ Blue Ocean ได้อย่างน้อยในช่วงเวลาหนึ่งๆ ถึงแม้ว่าบริษัทเหล่านี้ เรียกได้ว่า มีคูเมืองที่ไม่แข็งแรงนักเมื่อเทียบกับ บริษัทในกลุ่มแรก  แต่ก็ยังสามารถ ให้ผลตอบแทนที่ดีกับ ผู้ถือหุ้นในช่วงเวลาหนึ่งๆ ( เช่น กลุ่ม สามทหารเสือในอดีต ) หากมีผู้บริหารดีๆ และมีตลาดที่ใหญ่พอเพียงแล้ว บริษัทขนาดเล็กถึงกลางขนาดนี้ น่าจะมีกำไรได้เต็มที่ก็น่าจะประมาณ 250 -300 ล้านบาทได้ หากเทียบกับฐานปัจจุบันที่ต่ำแล้ว การลงทุนในบริษัทเหล่านี้ อาจจะสร้างผลตอบแทนที่ดีให้กลับผู้ถือหุ้นได้ดีเลยทีเดียว

สำหรับนักลงทุนที่มีเงินไม่เยอะนัก คงไม่ค่อยเครียด กับสภาพคล่อง ของหุ้นพวกนี้ คือ ซื้อหรือขาย ไม่เกิน วันสองวัน ก็ได้ครบตามเป้าหมายแล้ว อันนี้ผมว่า หุ้นมาร์เก็ตแคป น้อยๆ เหล่านี้ น่าจะเป็นทางเลือกในการลงทุนที่ดีทางเลือกหนึ่งได้

ผมว่าเราลองมา list บริษัทที่มีมูลค่า ต่ำกว่า พันล้าน และมีศักยภาพที่จะเติบโตอย่างน้อยๆ อีก 2-3 ปีกันครับ
chowbe76
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

ตรงนีผมก็ดูอยู่ตัวสองตัวนะครับ
แต่ยังไม่อยากมาเผยแพร่ในนี้
เพราะกลัวจะไม่เหมาะสม
ไอ้กระผมความรู้ยังน้อย ถ้าเขียนไปแล้วใครลอก ขาดทุนขึ้นมาก็ซวยเลยครับ
The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.
Green

โพสต์ที่ 3

ขอเสนอก่อน

Htech = 720 mb ผู้นำตลาด โตไปกับกลุ่มอิเล็คทรอนิค ขยายไปยังตลาดในอุตสาหกรรมอื่นๆ
TNDT = 480 mb  โตไปกับการขยายตัวของกลุ่มปิโตร เชี่ยวชาญเฉพาะด้านเป็นผู้บุกเบิกธุรกิจนี้แรกๆ และมีขยายงานไปตปท
BGT = 220 mb  ฐานต่ำมาก เปลี่ยนโครงสร้างผู้ถือหุ้น จากทีมงานบริหารจากธุรกิจครอบครัวเป็นทีมงานมืออาชีพมากขึ้น ( ผมว่า People Market น่าสนใจกว่า Body Glove อีกนะ )
Jubile = 540 mb บริษัทค้าปลีกเพชร โตไปกลับสาขาที่มากขึ้น และพฤติกรรมผู้บริโภคที่ซื้อของในห้างมากขึ้น
ภาพประจำตัวสมาชิก
Paul VI
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 68

โพสต์ที่ 4

[quote="Green"]ขอเสนอก่อน

Htech = 720 mb ผู้นำตลาด โตไปกับกลุ่มอิเล็คทรอนิค ขยายไปยังตลาดในอุตสาหกรรมอื่นๆ
TNDT = 480 mb
Green

โพสต์ที่ 5

ilink 780 mb มีรายได้จากการขายสายเคเบิลที่เป็นเบอร์หนึ่งที่ตลาดยังเติบโตไปได้ปีละ 7-8% และ รายได้จากงานโปรเจค ซึ่งประเมินลำบากหน่อย

kiat 1160 mb ( เกินพันล้านแล้ว ) แต่มีการโตชัดเจน ในการขยายไปยังพวกขน NGV ที่มีมาร์จิ้นสูง และตลาดยังจะเติบโตได้อีกเยอะ
Green

โพสต์ที่ 6

tste 790 mb เปลี่ยนโมเดลจาก ทำท่าเรือ มาทำธุรกิจอื่นๆ เช่นแป้งสาลี และกำลังจะเดินเครื่องโรงกลั่นน้ำมันปาล์ม  ได้ประโยชน์จากการเปิดเสรี อาเซี่ยนมีผุ้บริหารมืออาชีพ ( KSL ) แต่ธุรกิจใหม่เพิ่มเริ่มต้นต้องสู้กับเจ้าตลาดพอสมควรต้องพิสูจน์ตัวเอง และ แทบจะไม่มีการซื้อขายในตลาดเลย

QLT 500 mb คงคล้ายๆ กับ tndt แต่มีรายได้ ส่วนที่เป็นการตรวจ audit ประจำปีด้วย อืมม พวกพนักงานบริษัทที่ทำธุรกิจนี้ เงินเดือนค่อนข้างสูงเลยทีเดียว
VI Wannabe
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 7

คุณ Green คิดว่า BOL เป้นอย่างไรบ้างครับ ?

ความเห็นส่วนตัว
ข้อดี ROE, ROA, NPM สวยหรู ,หนี้ต่ำมาก, div yield ok , มี DCA เรียบร้อย
ข้อเสีย growth story (ตลาด product เดิมอาจจำกัด) และ valuation ที่ สูง
"Attempt to be fearful when others are greedy and to be greedy only when others are fearful"

"It's far better to buy a wonderful company at a fair price than a fair company at a wonderful price"
winzer
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 8

สุดยอดทู้นี้ ๆ
"ราคาคือสิ่งที่คุณจ่ายไป คุณค่าคือสิ่งที่คุณได้รับมา"
MYBIZ

โพสต์ที่ 9

BGT / BOL / DEMCO / HTECH / ILINK / JUBILE / KIAT
NBC / QLT / TAPAC / TNDT / TPAC / TRT / TRC / UMS

รักใครชอบใครก็เลือกกันดูครับเท่าที่ผมมองเห็นไม่รู้ตกตัวไหนอีกหรือเปล่า
บางตัวผลงานอาจจะไม่ดีบ้างบางช่วงเวลา ก็ตัดสินใจกันเอาเองครับ
อยากจะซื้อหลายตัวเหมือนกันแต่ยังเบี้ยน้อยอยู่ ยังต้องสะสมก่อน อิอิๆๆ
จุดหมายปลายทาง อาจไม่ใช่ที่สุดของความงดงาม
Green

โพสต์ที่ 10

VI Wanabe
Posted: Sun May 02, 2010 11:27 pm    Post subject:  

--------------------------------------------------------------------------------

คุณ Green คิดว่า BOL เป้นอย่างไรบ้างครับ ?

ความเห็นส่วนตัว
ข้อดี ROE, ROA, NPM สวยหรู ,หนี้ต่ำมาก, div yield ok , มี DCA เรียบร้อย
ข้อเสีย growth story (ตลาด product เดิมอาจจำกัด) และ valuation ที่ สูง
ตัวนี้ไม่ได้ติดตาม แต่คร่าวๆ แล้ว เห็นเช่นเดียวกันครับ เลขสวย แต่ผมไม่ทราบว่าเค้าจะทำอย่างไรให้โตเยอะๆ เร็วๆ กว่าตลาดได้
koon007

โพสต์ที่ 11

ผมชอบกระทู้นี้มากเลยครับ แต่เท่าที่ดู pe pb ทุกวันที่กล่าวเริ่มสูงแล้ว
Sorgios

โพสต์ที่ 12

ขอบคุณครับ คุณ green
CHIN UP, Do not give up !!!
Green

โพสต์ที่ 13

ขออนุญาต ขุดกระทู้ตัวเองขึ้นมาครับ
ผ่านไป แค่ 5 เดือน ตามภาวะตลาดหุ้นกระทิง  หุ้นตัวเล็ก ที่มีผลประกอบการณ์ ที่ดี ก็ได้ราคาปรับขึ้นไปด้วย ส่วนตัวที่ผลงานออกมาผิดหวัง ตลาดก็ไม่ได้ปรับราคาเพิ่มให้แต่อย่างใด ก็แฟร์ดี

นอกจากเรื่องพื้นฐานว่าบริษัทจะต้องมีผลประกอบการณ์ ที่ดีและเติบโตแล้วนั้น ผมขอเพิ่มเติมว่าในการลงทุนหุ้นประเภทนี้ ผมว่า ผบห ต้องเอาบริษัทไปเปิดตัวต่อสาธารณะบ่อยๆ เนื่องจากบริษัทมีขนาดเล็ก หากมัวแต่ปิดตัวเองก็ไม่มีใครเห็น ใครรู้จัก ก็จะไม่มีใครสนใจ ที่สำคัญคือเราก็จะไม่มีข้อมูลให้คิดวิเคราะห์ด้วย ซึ่งหากปราศจากข้อมูลเป็นอาวุธแล้ว การลงทุนบริษัทพวกนี้ผมว่าเป็นความเสี่ยงที่ค่อนข้างมากเลยทีเดียว
“Market prices are always wrong in the sense that they present a biased view of the future.”, Soros.

Blog about the investment playbook https://www.blockdit.com/alphainvesting
leaderinshadow
ผู้ติดตาม: 22

โพสต์ที่ 14

ตัวที่ขนาด พันล้าน จะไปหมื่นล้าน
หรือจากหมื่นล้าน จะไป แสนล้าน เข้าข่ายมั้ยครับ  

หรือว่าใหญ่ไป :lol:
Green

โพสต์ที่ 15

[quote="leaderinshadow"]ตัวที่ขนาด พันล้าน จะไปหมื่นล้าน
หรือจากหมื่นล้าน จะไป แสนล้าน เข้าข่ายมั้ยครับ
“Market prices are always wrong in the sense that they present a biased view of the future.”, Soros.

Blog about the investment playbook https://www.blockdit.com/alphainvesting
ayethebing
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 16

ไม่ค่อยเห็นด้วยกับ จูบิลี่ครับ สาขาของขายเพชร มันจะโตอีกเยอะเลยเหรอครับ ไม่ค่อย buy ครับ
ขอนไม้อันนิ่งสงบ
kurapica

โพสต์ที่ 17

เท่าที่แนะนำมา ก็มีไม่กี่ตัวเอง ซื้อมันทุกตัวไปเลยเป็นไง :lol:
ยอดดอยอยู่ไหนจ๊ะ ขึ้นมามากแล้วนะ
Green

โพสต์ที่ 18

ที่บอกไป คือยกตัวอย่างหน่ะครับ ไม่ใช่ว่ามันจะดีแน่นอนทุกตัว

เพราะหลายๆ ตัวที่ว่าไปก็ดูไม่น่าจะเติบโตได้ในระยะยาว

คือผมมองอย่างงี้ครับ  ยกตัวอย่างเช่น บางบริษัทมีกำไรสุทธิ ปีที่แล้ว ที่ 60 ล้านบาท มันมีโอกาสมั้ย ว่าในอนาคต มันจะทำกำไรได้ เป็น 120 ล้านบาท หรือเป็น 180 ล้านบาท ถ้าทำได้ก็เท่ากับว่า โตขึ้น สองเท่า หรือ สามเท่า แล้ว ซึ่งถือว่ามันเยอะ เลยทีเดียว   ซึ่งมันอาจจะสามารถทำได้เร็ว กว่า จะรอให้บริษัทใหญ่ๆ โตเป็น สองเท่าหรือสามเท่าก็ได้นะครับ

dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 19

[quote="Green"]ที่บอกไป คือยกตัวอย่างหน่ะครับ ไม่ใช่ว่ามันจะดีแน่นอนทุกตัว

เพราะหลายๆ ตัวที่ว่าไปก็ดูไม่น่าจะเติบโตได้ในระยะยาว

คือผมมองอย่างงี้ครับ
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
ดอยเต่า

โพสต์ที่ 20

น่าสนใจมากครับกระทู้นี้
แต่สำหรับบริษัทเล็กหรือบริษัทใหม่ เราต้องพิจารณาให้ดีว่า
 -คูเมืองที่สร้างขึ้นนี้เป็นคูเมืองของแท้หรือเปล่า
 -ที่สำคัญอีอย่างคือผู้บริหารครับ
ถ้าจำไม่ผิด MATCH ช่วงแรกเหมือนจะดี แต่ตอนหลัง??

ปล. สอบถามหน่อยครับว่าหุ้นสามทหารเสือคือตัวไหนครับ
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 21

[quote="ดอยเต่า"]น่าสนใจมากครับกระทู้นี้
แต่สำหรับบริษัทเล็กหรือบริษัทใหม่ เราต้องพิจารณาให้ดีว่า
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
chowbe76
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 22

[quote="Paul VI"][quote="Green"]ขอเสนอก่อน

TNDT = 480 mb
The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.
ดอยเต่า

โพสต์ที่ 23

ขอบคุณครับ คุณ dome@perth  :wink:
nut776
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 24

ผมถือ demco นิดหน่อย
แจก warrant เยอะเกิน

การเติบโตไม่แน่นอน
ราคาหุ้นสวิงสุดๆ ตั้งแต่
สามบาทปลาย วิ่งมาแถวสี่ แล้วก็สุดที่ห้า
ผมได้กำไรจากการขาย warrant เพราะ
เล่น warrant ไม่เป็น
ส่วนตัวถือไว้งั้นๆเพราะมีไม่เยอะ
โอกาสโตคงไม่เยอะมากแล้ว
เพราะ ไฟฟ้า พลังงานลม ได้รับการสนับสนุน
หรือ ส่งเสริมจากภาครัฐน้อยมาก

รวมๆยังไม่เห็นว่าบริษัทจะโตจากอะไร
เห็นแต่ราคาวิ่งตาม warrant แยกเยอะจิงๆ
show me money.
nut776

โพสต์ที่ 25

ayethebing เขียน:ไม่ค่อยเห็นด้วยกับ จูบิลี่ครับ สาขาของขายเพชร มันจะโตอีกเยอะเลยเหรอครับ ไม่ค่อย buy ครับ
ขอแย้งนิดหน่อยนะคับ
กำลังซื้อหลัก อยู่ที่การส่งออก
การขยายสาขา ไม่ได้หมายความว่าจะขายได้
เหมือนเซเว่น

ผมเคยไปดูๆ ตามเคาท์เตอร์พวกนี้
ราคาแพงมาก
ซึ่ง คิดว่า มาร์จิ้นสูง แต่ volume คงต่ำ
ถ้าจับตลาดกลาง หรือล่างกว่านี้ไม่แน่คับ
ผมว่าเค้ายังposition ตัวเองไม่โอเค

ส่วนตัวถือ pranda รู้สึกว่า ถ้าลงมาลุยด้วย
jubilie จะเอาอะไรไปสู้
ตอนนี้ pranda ก็เริ่มเปิดเคาท์เตอร์แล้วด้วย

แต่อย่างที่บอกแหละคับ
ส่วนตัวผมคิดว่า กำลังซื้อหลักอยู่ที่การส่งออก
กับตปท มากกว่า

ปล คิดเอง เออเอง ใครรู้ลึก ชี้แนะเพิ่มด้วยคัีบ
nut776

โพสต์ที่ 26

จะว่าอะไรไหมคับ

ถ้าผมจะถามโง่ๆว่า
เข้าไปแก้คำผิดในกระทู้ที่เคยโพสต์แล้วยังไงอะคับ
champ412
ผู้ติดตาม: 17

โพสต์ที่ 27

nut776 เขียน:
ayethebing เขียน:ไม่ค่อยเห็นด้วยกับ จูบิลี่ครับ สาขาของขายเพชร มันจะโตอีกเยอะเลยเหรอครับ ไม่ค่อย buy ครับ
ขอแย้งนิดหน่อยนะคับ
กำลังซื้อหลัก อยู่ที่การส่งออก
การขยายสาขา ไม่ได้หมายความว่าจะขายได้
เหมือนเซเว่น

ผมเคยไปดูๆ ตามเคาท์เตอร์พวกนี้
ราคาแพงมาก
ซึ่ง คิดว่า มาร์จิ้นสูง แต่ volume คงต่ำ
ถ้าจับตลาดกลาง หรือล่างกว่านี้ไม่แน่คับ
ผมว่าเค้ายังposition ตัวเองไม่โอเค

ส่วนตัวถือ pranda รู้สึกว่า ถ้าลงมาลุยด้วย
jubilie จะเอาอะไรไปสู้
ตอนนี้ pranda ก็เริ่มเปิดเคาท์เตอร์แล้วด้วย

แต่อย่างที่บอกแหละคับ
ส่วนตัวผมคิดว่า กำลังซื้อหลักอยู่ที่การส่งออก
กับตปท มากกว่า

ปล คิดเอง เออเอง ใครรู้ลึก ชี้แนะเพิ่มด้วยคัีบ
เคยมี Pranda ครับขายไปก่อนบ Q2 ออก และยังรอจะซื้อคืนอยู่ครับ

เห็นว่า Pranda ดีกว่าค่อนข้างมากตรงที่
1.Margin ระยะยาวน่าจะดีกว่า มีสินค้าหลายอย่างกว่าที่สามารถเพิ่มมูลค่าได้เพราะมีต้นทุนต่ำกว่าแถมสินค้่าของ พรานด้ากล้าๆขายแพงมากๆครับ
2. ผบ น่าจะมีจริยธรรมมากว่าเพราะผมเคยเล็ง Jubile แต่ติดตรงที่เล่นออก esop ตั้ง 5 ล้านหุ้นแถมราคาต่ำกว่าจองตั้งสามเท่า เลยจบๆกับตัวนี้เด็ดขาดครับ

ปล พรานด้าก็มีแต่ราคาไม่น่าเกลียดเท่าครับ น่าจะ 3 บาท
nut776

โพสต์ที่ 28

ตระกูล เตียรสุวรรณ รวย
แถมเล่นการเมืองด้วย

ผมว่า บ.มันเลยปลอดภัยระดับนึงอะคับ

ต้นทุน 3 นี่ต่ำมากเลยคับ ซื้อตอนnewแหงเลยคับ
pak
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 29

NC 246.69 ล้านบาท

PAE 344.27 ล้านบาท

TIW 660.00 ล้านบาท

ขอลุ้น 3 ตัวนะครับว่า วันนึง Market cap. น่าจะเติบโตได้เกินพันล้านบาท
"แม้การลงทุนจะมีความเสี่ยง แต่มันก็มีความฝันปะปนด้วยอยู่เสมอ..."
Green

โพสต์ที่ 30

LHK  1094 ล้าน--> เริ่มต้นจับมือกับ Mory หวังบุกตลาดรถยนต์ญี่ปุ่น สัดส่วนรถยนต์โตขึ้นๆ เรื่อยๆ ECO Car ไปได้สวย เค้าก็ไปได้สวย

ศึกษาต่อกันให้ลึกๆ และเลือก กันเองนะครับบ

โพสต์โพสต์