ยังมี Super Stock ที่ PE ไม่เกิน 15-18 เหลืออยู่หรือไม่ครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
วิศรุต
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ยังมี Super Stock ที่ PE ไม่เกิน 15-18 เหลืออยู่หรือไม่ครับ

โพสต์ที่ 1

จากบทความ In Search of Super Stock ของอาจารย์ดอกเตอร์

ข้อแปด หุ้น Super Stock มักจะไม่เคยมีราคา "ถูก" ยกเว้นในบางช่วงบาง

ตอนที่บริษัทอาจประสบปัญหาบางอย่างที่ร้ายแรง หรือในช่วงที่ตลาดหุ้นเกิด

วิกฤติ ค่า PE ของ Super Stock ในระดับ 20 เท่า เป็นเรื่องธรรมดา และไม่ถือ

ว่าแพงเมื่อเทียบกับศักยภาพของกิจการในอนาคต และนี่อาจจะเป็นสิ่งที่ทำ

ให้ Value Investor จำนวนมากหลีกเลี่ยงการลงทุนในหุ้นสุดยอด เพราะเขา

เคยชินกับการลงทุนในหุ้นที่มี PE ไม่เกิน 10 เท่า

พี่ๆว่ามันยังมีหลงเหลือให้ซื้อหรือไม่ครับ
KB

โพสต์ที่ 2

ผมว่าหลังจากเข้าใจนิยามมันแล้ว น่าจะหาคำตอบได้ด้วยตัวเองนะครับ เพราะหุ้นในตลาดมีจำนวนจำกัด ตัวไหนไม่ใช้ก็ตัดทิ้ง คัดมาวันละ 50 หุ้น ไม่เกิน 10 วันน่าจะได้คำตอบครับว่ามีหรือไม่มี

สุดยอดหุ้นหลายตัวกว่าจะเผยโฉมตัวเองว่าเป็น super stock บางครั้งราคาก็ขึ้นไปเป็นเท่าตัว PE ก็กระโดดไปแล้ว แล้วก็ค้างฟ้าเป็นหุ้น super stock

ถ้าไม่เจอหุ้น super stock ที่ PE 15-18 ก็หาหุ้นที่อนาคตมีโอกาสเป็น super stock ก็ได้ครับ แต่นี่ก็ยิ่งยากกว่าหาหุ้น super stock ที่ดูจากลักษณะก็รู้ว่ามันเป็น super stock
ภาพประจำตัวสมาชิก
kin
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

Re: ยังมี Super Stock ที่ PE ไม่เกิน 15-18 เหลืออยู่หรือไม่ค

โพสต์ที่ 3

วิศรุต เขียน:
ข้อแปด หุ้น Super Stock มักจะไม่เคยมีราคา "ถูก" ยกเว้นในบางช่วงบาง

ตอนที่บริษัทอาจประสบปัญหาบางอย่างที่ร้ายแรง หรือในช่วงที่ตลาดหุ้นเกิด

วิกฤติ
ผมว่าประเด็นนี้ของอาจารย์น่าสนใจครับ เพราะเรามักจะเห็นว่าตอนเกิดวิกฤติ หุ้น super stock ยังคงมี p/e ที่สูงลิ่ว แต่หารู้ไม่ว่า ณ ตอนนั้น ราคาได้ตกลงมามาก และเป็นช่วงที่ราคาถูกมาก แต่เป็นเพราะ e มันลดต่ำกว่าปกติ p/e จึงอาจจะดูสูงเกินเหตุด้วยซ้ำ และทำให้เรามองพลาดไปเพราะคิดว่ามันแพง ดังนั้น ผมว่านอกจากดู p/e แล้ว ลองดู p/b ประกอบด้วย เราจะเห็นชัดขึ้น ว่าราคา ณ ตอนนี้ มันถูกหรือแพงน่ะครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Sorgios

โพสต์ที่ 4

SCNYL จัดเป็นซุปเปอร์สต็อกมั้ยครับ

PE 16 กว่าๆ

แต่ growth สุดๆ
CHIN UP, Do not give up !!!
chatchaivi

โพสต์ที่ 5

cpn
โพสต์โพสต์