มือใหม่ จะหาหุ้น 10 เด้ง ได้จริง หรือ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
superboy
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

มือใหม่ จะหาหุ้น 10 เด้ง ได้จริง หรือ

โพสต์ที่ 1

เมืองไทย หุ้น 10 เด้ง ในภาวะ ปกติจะมีมั้ย ครับ ถือ 5ปี
เด็กเลี้ยงไม้
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 2

อยากรู้เช่นกันครับ
มารอฟัง :D
saichon
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 3

เด็กเลี้ยงไม้ เขียน:อยากรู้เช่นกันครับ
มารอฟัง :D
555+
ผมก็ขอมารอฟังด้วยอีกคนครับ

สำหรับผมซึ่งเป็นมือใหม่เหมือนกัน
ผมไม่คาดหวังผลตอบแทนขนาดนั้นหรอกครับ
ผมว่าในระยะยาว10-15ปีแล้ว การที่เราได้ผลตอบแทนปีละ 10-15เปอร์เซ็นต์
เราก็คงนับเงินไม่ไหวแล้วแหละครับ

ลงทุนอย่างมีความสุขและพอใจกับผลตอบแทนที่ทำได้ดีกว่าครับ :D
ภาพประจำตัวสมาชิก
picklife
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 4

ถามก่อนว่า10เด้งในกี่ปีครับ?

10เด้งใน10ปี ก็ปีละ26% มีเยอะแยะไปครับ

10เด้งใน10ปี ก็ปีละ58% มีน้อยมากครับใช่ว่าไม่มี

แล้วต้องการ10เด้งแบบไหนกันละครับ?
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
saichon
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 5

picklife เขียน:ถามก่อนว่า10เด้งในกี่ปีครับ?

10เด้งใน10ปี ก็ปีละ26% มีเยอะแยะไปครับ

10เด้งใน10ปี ก็ปีละ58% มีน้อยมากครับใช่ว่าไม่มี

แล้วต้องการ10เด้งแบบไหนกันละครับ?
ถ้า 10 เด้ง ใน 5 ปีนี่
ต้องได้ผลตอบแทนปีละกี่เปอร์เซ็นต์ครับพี่ปิ๊ก
(แฮ่...คิดไม่เป็นหน่ะครับ :oops: )
picklife

โพสต์ที่ 6

saichon เขียน: ถ้า 10 เด้ง ใน 5 ปีนี่
ต้องได้ผลตอบแทนปีละกี่เปอร์เซ็นต์ครับพี่ปิ๊ก
(แฮ่...คิดไม่เป็นหน่ะครับ :oops: )
10เด้งใน10ปี ก็ปีละ26%
10เด้งใน5ปี ก็ปีละ58%
ผมเขียนผิดครับ :oops:
MrRobot

โพสต์ที่ 7

อย่างงี้มาลอกการบ้านนี่ครับ อิอิอิ

มองไปในอนาคตเห็นเเต่ภาพลางๆ ไม่เเน่ใจ
ถ้ามองถอยไปในอดีต มีให้เห็นหลายตัวเลย 10 เด้ง ใน 5 ปี หรือ 10ปี
หุ้น comodities น่าจะเยอะในกลุ่มนี้ เเต่ใครจะคาดคิดหละครับ ราคาจะกลับมาที่เดิมได้อีก ............
VI Robot The Great
KB

โพสต์ที่ 8

หา 1 เด้งในปีสองปีก็ได้ครับถ้า 10 หายาก การจะเจอหุ้น 10 เด้งต้องใช้วิสัยทัศและจิตใจที่แข็งแกร่งอย่างมาก
superboy

โพสต์ที่ 9

ไม่ได้มาลอกการบ้าน ครับ ป๋า robot ผมมาถามเฉยๆ ว่า เมืองไทย มีจริงหรือ หุ้น 10เด้ง เห็นว่า ได้ 2-3 เด้ง ก้อ ชิงจากกันก่อน แล้ว ครับ

หุ้นตัวเล็กๆๆ สามารถได้ 10 เด้ง หรือป่าว ไม่เอาหุ้นปั่น นะ
สายธารรัก

โพสต์ที่ 10

หุ้น 10 เด้งใน 5 ปีเราว่ามีค่ะ  แต่เราว่ากว่าจะเห็นว่าหุ้นเหล่านั้นมีจริง ก็ต่อเมื่อเวลาผ้นผ่านไปแล้ว  :( แหะ แหะ ตกรถอีกแล้ว สรุป ว่ามี แต่ไม่รู้ค่ะ ว่าเป็นหุ้นอะไร เหอะ เหอะ อยากรู้เหมือนกันเนอะ
MrRobot

โพสต์ที่ 11

superboy เขียน:ไม่ได้มาลอกการบ้าน ครับ ป๋า robot ผมมาถามเฉยๆ ว่า เมืองไทย มีจริงหรือ หุ้น 10เด้ง เห็นว่า ได้ 2-3 เด้ง ก้อ ชิงจากกันก่อน แล้ว ครับ

หุ้นตัวเล็กๆๆ สามารถได้ 10 เด้ง หรือป่าว ไม่เอาหุ้นปั่น นะ
ฮืมน่าคิดครับ  10 เด้ง 5 ปี ก็ต้องได้ 58% ต่อปี
10 เด้ง ใน 10ปีก็ต้อง 26% ต่อปี บางคนคงอดใจไว้ไม่ไหวเเน่ๆ ชิงขายก่อนอย่างว่าครับ  :wink:
VI Robot The Great
SunShine@Night

โพสต์ที่ 12

ผมรักที่จะหาหุ้นเด้งเดียว ได้ทุกๆปีมากกว่าครับ

แต่ตอนนี้ยังหาไม่เจอเลย :)
VI ฝึกหัด สำนักปีเตอร์ ลินช์

หวังผลต่อแทนทบต้นมากกว่า 15% ต่อปี :)
Nuthor

โพสต์ที่ 13

SunShine@Night เขียน:ผมรักที่จะหาหุ้นเด้งเดียว ได้ทุกๆปีมากกว่าครับ

แต่ตอนนี้ยังหาไม่เจอเลย :)
อยากหาได้แบบนั้นเหมือนกันครับ
Sorgios

โพสต์ที่ 14

Nuthor เขียน: อยากหาได้แบบนั้นเหมือนกันครับ
อยากหาหุ้นหลายๆเด้ง(ในระยะยาว)ให้เจอครับ อ่านเองบ้าง ฟังคนอื่นบ้าง

ถ้าหาเจอซัก 4-5 ตัว ก็คงถือยาวๆครับ :D

หากหุ้นดีจริง ก็กะว่าถือกันจนแก่เลยครับ

รอฟังความเห็นพี่ๆท่านอื่นครับ
CHIN UP, Do not give up !!!
chowbe76

โพสต์ที่ 15

10เด้งใน5ปี
ยากหน่อยฮะ
The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.
sai
ผู้ติดตาม: 296

โพสต์ที่ 16

ผมเชื่อว่าในตลาดมีนะครับหุ้นที่จะได้ 10 เด้งใน 5 ปี ปัญหาอยู่ที่ว่าถึงเราจะมีหุ้น 10 เด้งใน 5 ปีในพอร์ท แต่ในความเป็นจริงก็ยากนะครับ ที่เราจะถือจนมันไปถึงเป้าหมาย10 เด้ง  เชื่อว่าคนที่ถือจนเป็นสิบเด้งได้นี่ จิตใจไม่ธรรมดาแน่แน่เลย
Small Details Make a Big Difference
doo_meau

โพสต์ที่ 17

cpfเนี่ยลองดูราคาย้อนหลังสิครับ ประมาณ400%กว่าแล้วครับใน 1 ปี
คำว่า 10 เด้งเนี่ยต้องดูราคาที่เราซื้อครับ ยกตัวอย่าง cpfเนี่ยแหล่ะครับ
1ปีที่แล้วราคาประมาณ 3 บาท
 จาก 3เป็น 18 (สมมุตินะครับ)เนี่ย ขึ้นมา 5 เด้ง
 ถ้าราคาขึ้นมาเป็น 21 บาท ก้เพิ่มมา 16.66%จาก 18 บาท
 แต่ถ้าเราคิดจาก 3 บาท คือ 100%หรือ 1เด้งนะครับ
เพราะฉะนั้น หุ้น 10 เด้งมีแน่ครับ อย่างที่ บัฟเฟตบอก รอโอกาสมา
แล้วตัดสินใจให้ถูกแค่ครั้งเด๋วก็พอ ไม่ต้องหาหุ้นตลอดเวลา  เมื่อmr. maket
อารมดีเค้าจะมาเสนอหุ้นถูกๆให้เราเอง แล้วมันจะใช้เวลาทบต้นด้วยตัวมันเอง
doo_meau

โพสต์ที่ 18

ปล. ผมไม่มี cpf นะครับ
นพพร

โพสต์ที่ 19

เด้งขึ้นเด้งลงเหรอครับ
jinxyboy

โพสต์ที่ 20

เห็นด้วยครับผมว่ามีนะแต่จะอดทนต่อกิเลสไหวหรือเปล่านี่สิ ผมอาจจะโดดไปตั้งแต่ 4-5 เด้งแล้วล่ะมั้งครับ  :lol:  :lol:  :lol:
MYBIZ

โพสต์ที่ 21

[quote="doo_meau"]cpfเนี่ยลองดูราคาย้อนหลังสิครับ ประมาณ400%กว่าแล้วครับใน 1 ปี
คำว่า 10 เด้งเนี่ยต้องดูราคาที่เราซื้อครับ ยกตัวอย่าง cpfเนี่ยแหล่ะครับ
1ปีที่แล้วราคาประมาณ 3 บาท
จุดหมายปลายทาง อาจไม่ใช่ที่สุดของความงดงาม
chavanakorn

โพสต์ที่ 22

ถ้าจะตอบคำถามนี้ ก็ต้องคิดก่อนว่าในความคิดของเรานั้นหุ้นขึ้นจากอะไร แล้วทำไมมันถึงมีมูลค่าเพิ่มขึ้น
     สำหรับผมถ้าถามคำถามนี้ผมตอบได้ทันทีว่าในระยะยาวหุ้นขึ้นเพราะกำไรที่เพิ่มขึ้น และนักลงทุนจะค่อยๆเพิ่ม PE ให้แก่บริษัทอย่างค่อยเป็นค่อยไปเรื่อยๆ ถ้ากำไรของบริษัทยังเติบโตอย่างมั่นคง
     ดังนั้นผมก็สามารถตอบได้ว่าในตลาดบ้านเราหุ้น 10 เด้ง 5 เด้ง ก็ต้องมีอยู่แน่ๆ แต่เราจะไปคิดว่าต้อง 10 เด้งใน 5 ปีอันนี้คงเป็นเรื่องยาก เพราะในตำรา VI หรือเซียนๆทั้งหลายทุกคนก็ถนัดแต่คำนวณราคาเ้ป้าหมาย แต่ทุกคนก็ไม่สามารถยืนยันได้ว่าใช้ระยะเวลาเท่าไหร่ที่มันจะไปถึงราคานั้น
    แต่ถ้าคุณจะลองหาดูคุณก็ต้องคิดก่อนว่าบริษัทไหนที่จะมีกำไรเติบโตอย่างน้อย 3-5 เท่าใน 5 ปี แล้ว PE ในปัจจุบันของบริษัทนั้นต่ำกว่า 10 เท่า แล้วเมื่อคุณซื้อ คุณก็ต้องเชื่อในปัจจัยต่างๆที่คุณได้คิด และคำนวณราคาเป้าหมายมา และทบทวนตรวจสอบัจจัยต่างๆเสมอว่ามันได้เปลี่ยนแปลงไหม ส่วนอีกด้านหนึ่งผมคิดว่าถ้ากำไรบริษัทเติบโตขนาดนั้นโอกาสที่ PE จะเพิ่มเป็น 15 หรือ 20 เท่าก็เป็นไปได้ครับ
อย่าเชื่อสิ่งที่พระเจ้าบอก แต่จงคิดและเลือกที่จะเชื่อด้วยตัวท่านเอง !!
picklife

โพสต์ที่ 23

:D สรุปสำหรับมือใหม่ มองหาหุ้น1เด้งใน1ปีหรือใกล้เคียงก่อนดีกว่าไหมครับ
winkung

โพสต์ที่ 24

picklife เขียน::D สรุปสำหรับมือใหม่ มองหาหุ้น1เด้งใน1ปีหรือใกล้เคียงก่อนดีกว่าไหมครับ
เห็นด้วยครับ  :wink:
อย่าโลภเกินความรู้ความสามารถของตัวเราเอง
chavanakorn

โพสต์ที่ 25

ผมคิดว่าการแตกฉานในความรู้ด้านการลงทุนแบบ VI นั้นต้องผ่านการทดลองความคิดหลายๆครั้งเพื่อหาจุดลงตัวที่เราถนัดสุด ผมคิดว่าไม่มีอะไรดีไปกว่าลงมือทำ
   คุณอาจจะทดลองด้วยเงินหลักหมื่นก่อนเพื่อลงทุนในบริษัทสักบริษัทนึงที่คุณได้ทำการประเมินและวิเคราะห์เองอย่างถี่ถ้วนแล้ว เพื่อดูว่าสิ่งที่คุณประเมินนั้นถูกต้องหรือไม่ แล้วถ้าเกิดมันผิด มันเกิดจากอะไร? แล้วทำการแก้ไขและทดลองซ้ำไปซ้ำมาเรื่อยๆ จนคุณเริ่มมั่นใจในตัวเองมากขึ้นคุณก็อาจจะลงทุนเต็มจำนวนเงินที่คุณมีเลยก็ได้ครับ
   เหตุผลที่ผมอยากให้คุณลองลงทุนดูก่อนเพราะว่ามันมีบทพิสูจน์ทางด้านจิตใจเยอะเหมือนกันในตลาดหลักทรัพย์ เพราะบางทีหุ้นดีๆก็ราคาลดลงฮวบฮาบเหมือนกัน ตรงจุดนี้ถ้าคุณได้เจอกับสภาวะการณ์นั้นคุณก็จะมีคำถามในใจคำถามแรกเลยว่า "เราคิดอะไรผิดไปหรือเปล่า ทำไมราคาลงเอาๆ" แล้วบางทีคุณอาจจะเผลอขายมันออกมา เพราะกลัวที่จะขาดทุน ถามว่าผิดไหมก็ต้องตอบว่าไม่ผิด แต่ถ้าเกิดคุณใช้แนวทาง VI ในการประเมินราคาสิ่งที่คุณควรทำก่อนตัดสินใจขายก็คือการตรวจสอบข่าวสารต่างๆที่เกี่ยวข้องกับบริษัทที่เราลงทุนไปก่อน ว่ามีปัจจัยใดบ้างไหมที่กระทบต่อสมมติฐานของเราก่อนซื้อหุ้น ถ้าจะให้ดีต้องประเมินมูลค่าใหม่ให้แน่ใจอีกที ถ้าคำตอบที่ได้คือมันก็ไม่ได้กระทบอะไร คุณก็จงเชื่อในสิ่งที่คุณคิดแล้วก็ต้องเชื่อในกฏของมันว่าในระยะยาวหุ้นจะวิ่งเข้าหามูลค่าที่สมเหตุสมผลสำหรับมันเสมอ
    แล้วการลงทุนแนว VI ก็ไม่ใช่การซื้อแล้วถือมันไว้ยาวๆอย่างเดียวนะครับเราต้องมีการประเมินปัจจัยต่างๆตลอดเวลา ผมบางทีว่างๆก็ประเมินมูลค่าหุ้นที่ถือไว้ตลอด เพราะบางทีอาจมีบางจุดที่เราไม่ได้มอง แล้วทำให้เราประเมินมันผิดไป ดังนั้นผมคิดว่าเราควรตรวจสอบปัจจัยต่างๆตลอดเวลาอย่างน้อยไตรมาสล่ะ 1 ครั้ง ขอให้โชคดีในการลงทุนนะครับ
อย่าเชื่อสิ่งที่พระเจ้าบอก แต่จงคิดและเลือกที่จะเชื่อด้วยตัวท่านเอง !!
tritara

โพสต์ที่ 26

[quote="sai"]ผมเชื่อว่าในตลาดมีนะครับหุ้นที่จะได้ 10 เด้งใน 5 ปี ปัญหาอยู่ที่ว่าถึงเราจะมีหุ้น 10 เด้งใน 5 ปีในพอร์ท แต่ในความเป็นจริงก็ยากนะครับ ที่เราจะถือจนมันไปถึงเป้าหมาย10 เด้ง
~เกรียนหุ้นตัวจริง~
บูรพาไม่แพ้

โพสต์ที่ 27

ผมอ่านในหนังสือ วอเรน บอกว่าเขามุ่งมั่นที่จะกระโดดข้ามรั้ว 1 ฟุต มากกว่าที่จะพยายามกระโดดรั้วสูง 7 ฟุตครับ
luckyman
ผู้ติดตาม: 18

โพสต์ที่ 28

ยังไม่เคยได้สักเด้งเลยครับ
มากสุดก็ 50% ตอนนี้ และยังไม่ได้ขายครับ
ถือไว้หวังสักเด้งสองเด้งกะเค้า
chowbe76

โพสต์ที่ 29

รอเก็บว่าที่10เด้งอยู่ครับ
The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.
maiaowna

โพสต์ที่ 30

มันอยู่ที่เขาจะขยันหามันรึเปล่า  :lol:

ส่วนตัวกำลังรอ 1 เด้งอยู่  :8)
โพสต์โพสต์