มูลค่าที่แท้จริงของหุ้นในใจคุณ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
0N0111
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

มูลค่าที่แท้จริงของหุ้นในใจคุณ

โพสต์ที่ 1

หุ้นตัวไหนบ้างที่คุณคิดว่ามูลค่าที่แท้จริงต่างจากราคาตลาดมากบ้างจะ
สูงหรือตำกว่าก็ได้(อาจมีความเห็นต่างกันเพราะวิธีคิดที่ต่างกัน)
ของผม AOT
มูลค่าประมาณ 51 บาท
มูลค่าตลาด 34 บาทกว่า ครับ
" เสียงข้างใน" เป็นสิ่งมหัศจรรย์ เราได้ยินมัน แต่มันไม่มีเสียง ,,,,,นิ้วกลม
ภาพประจำตัวสมาชิก
SunShine@Night

Re: มูลค่าที่แท้จริงของหุ้นในใจคุณ

โพสต์ที่ 2

0N0111 เขียน:หุ้นตัวไหนบ้างที่คุณคิดว่ามูลค่าที่แท้จริงต่างจากราคาตลาดมากบ้างจะ
สูงหรือตำกว่าก็ได้(อาจมีความเห็นต่างกันเพราะวิธีคิดที่ต่างกัน)
ของผม AOT
คิดอย่างไรครับ :)
VI ฝึกหัด สำนักปีเตอร์ ลินช์

หวังผลต่อแทนทบต้นมากกว่า 15% ต่อปี :)
0N0111

โพสต์ที่ 3

ผมดูที่งบการเงินครับและดูที่มูลค่าทางบัญชี
ไม่ได้คิดอะไรครับ ยังใหม่ครับ
ส่วนความเห็นในตัวธุรกิจ
1.ผมว่าน่าจะมีการเปลี่ยนแปลงไปอย่างอื่นน้อยมาก
2.คู่แข่งก็มีน้อยคูเมืองก็น่าจะกว้างพอตัวอยู่
3.มูลค่าสินทรัพที่มีอยู่ก็เกินราคาตลาดถือว่าถูก
4.รัฐถือหุ้นสูงโอกาศเจ๋งน่าจะน้อยอยู่
5.รายได้เฉลี่ย 5ปี10ปีน่าพอตัวอยู่
ส่วนผู้บริหารไม่ทราบครับ
ความเห็นส่วนตัวครับ ใครติ ชม มีข้อคิดเห็นอย่างไรตามสบายเลยครับ
" เสียงข้างใน" เป็นสิ่งมหัศจรรย์ เราได้ยินมัน แต่มันไม่มีเสียง ,,,,,นิ้วกลม
austin_bd

Re: มูลค่าที่แท้จริงของหุ้นในใจคุณ

โพสต์ที่ 4

0N0111 เขียน:หุ้นตัวไหนบ้างที่คุณคิดว่ามูลค่าที่แท้จริงต่างจากราคาตลาดมากบ้างจะ
ของผม AOT
คิดว่าดูจากเว็บตลาดหลักทรัพย์ซะอีก  :D
somkull
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 5

:D
Power Investor

โพสต์ที่ 6

AOT น่าจะมีความอ่อนไหวกับภาวะทางการเมืองมากพอสมควรนะครับ
เพราะปัจจัยหลักของรายได้ขึ้นอยู่กับจำนวนนักท่องเที่ยวเป็นหลัก
คล้ายๆกับหุ้นโรงพยาบาลทุกวันนี้
ยังไงช่วงนี้ก็ระวังตัวไว้หน่อยนะครับ
BoatAttasit

โพสต์ที่ 7

34 บาท หลายเด้งแล้วนะครับ :mrgreen:
melbourne

โพสต์ที่ 8

:B
BoatAttasit เขียน:34 บาท หลายเด้งแล้วนะครับ :mrgreen:
Nevercry.boy
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 23

โพสต์ที่ 9

คุณค่า - ราคา

ราคา กระพริบตา ไม่ซื้อไม่ขาย เดี๋ยวมันก็เปลี่ยน ไม่ขึ้นก็ลงก็เท่าเดิม จะมีผลก็ตอนขายหรือซื้อเท่านั้น

ถ้าถามว่าบ้านคุณมีราคาเท่าไร รถคุณมีราคาเท่าไร? เราก็ไปเช็คในเน็ตได้

แต่ถ้าถามว่ารถคุณมี คุณค่า เท่าไร? ไม่แน่ เบนซ์กับนิสสันมาร์ช อาจมีคุณค่าเท่ากัน หรือ บางครั้งการนั่งรถเมล์ รถไฟฟ้า ปั่นจักรยานไปทำงานในกรณีที่ไม่ไกลนัก มีเดินบ้างอะไรบ้าง อาจมีคุณค่ามากกว่าด้วยซ้ำในบางกรณี
เด็กผู้ชายไม่ร้องไห้
http://nevercry-boy.blogspot.com/
โพสต์โพสต์