ห้างหุ้นส่วน กับ คณะบุคคล เสียภาษีเหมือนบุคคลธรรมดาหรือเปล่า

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
SunShine@Night
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ห้างหุ้นส่วน กับ คณะบุคคล เสียภาษีเหมือนบุคคลธรรมดาหรือเปล่า

โพสต์ที่ 1

VI ฝึกหัด สำนักปีเตอร์ ลินช์

หวังผลต่อแทนทบต้นมากกว่า 15% ต่อปี :)
cashcycle
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 2

ตามที่ผมเข้าใจ น่าจะไม่เหมือนกันในกรณีที่ห้างหุ้นส่วนที่คุณพูดถึงเป็นห้างหุ้นส่วนจำกัดและห้างหุ้นส่วนนิติบุคคลซึ่งเสียภาษี 30%  
สำหรับคณะบุคคลและห้างหุ้นส่วนสามัญจะเสียภาษีเรทเดียวกับบุคคลธรรมดา โดยแบ่งเงินได้ตามจำนวนคนแล้วถึงจะมาคำนวณหาฐานภาษีครับ
ถูกผิดยังไงรบกวนผู้รู้แก้ไขด้วยครับ ^^;

โพสต์ที่ 3

[quote="babyface"]ตามที่ผมเข้าใจ น่าจะไม่เหมือนกันในกรณีที่ห้างหุ้นส่วนที่คุณพูดถึงเป็นห้างหุ้นส่วนจำกัดและห้างหุ้นส่วนนิติบุคคลซึ่งเสียภาษี 30%

หวังผลต่อแทนทบต้นมากกว่า 15% ต่อปี :)
คนคอน
ผู้ติดตาม: 3

Re: ห้างหุ้นส่วน กับ คณะบุคคล เสียภาษีเหมือนบุคคลธรรมดาหรือเ

โพสต์ที่ 4

SunShine@Night เขียน:ห้างหุ้นส่วน กับ คณะบุคคล เสียภาษีเหมือนบุคคลธรรมดาหรือเปล่า
ไม่เหมือนครับ เข้าใจว่าน้อยกว่า ก็มีดาราที่ชอบทำคณะบุคคล เพื่อเลี่ยงภาษี แล้วทางกรมก็จับได้ แล้วจับปรับย้อนหลังเยอะเหมือนกัน
jo7393
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

ห้างหุ้นส่วนสามัญ เสียภาษีแบบขั้นบันไดเหมือนบุคคลธรรมดา และเหมือน คณะบุคคลครับ
ห้างหุ้นส่วนสามัญไม่จดทะเบียน ต่างกับคณะบุคคล ตรงวัตถุประสงค์ครับ
คณะบุคคลวัตถุประสงค์เพื่อหากำไรก็ได้ ไม่หากำไรก็ได้เช่น เพื่อ ถือครองทรัพย์สิน   แต่ หสม  มีวัตถุประสงค์เพื่อหากำไร ครับ
ห้าหุ้นส่วนสามัญไม่จดทะเบียน ต้องนำรายได้รวมมาเสียภาษีเสมือนเป็นบุคคลธรรมดาก่อนแล้วค่อยแบ่งกำไร และกำไรที่ได้จากคณะบุคคล หรือ หสม ไม่ต่้องนำมารวมคำนวณกับ ภงด อีกแล้ว เพราะได้คำนวณเสียไปแล้ว    
หากบุคคลไดที่มีการจดคณะบุคคล หรือ หสม หลายๆคณะ อาจโดนเพ่งเล็งโดยกรมสรรพากรได้
“ถ้าราคาหุ้นแยกออกไปจากเส้นกำไร  ไม่ช้าก็เร็วมันจะวิ่งกลับไปหาเส้นกำไรเสมอ”
เลือกบริษัทที่ดี ในราคาที่เหมาะสม  และถือมันตราบที่มันยังเป็นกิจการที่ดีอยู่

อย่าอายที่จะถาม ไม่มีใครรู้ลึกทุก บ. ถ้าไม่รู้แล้วไม่ถามก็จะยิ่งไม่ฉลาด

โพสต์ที่ 6

ทุกท่านๆ ขอบคุณมากครับ :)

Unexpected

โพสต์ที่ 7

ขอสอบถามท่านผู้รู้ครับ... ตอนนี้เห็นว่าไม่ให้จดทะเบียนคณะบุคคลใหม่แล้ว แต่ให้เปิดเป็นห้างหุ้นส่วนสามัญแทน เนื่องจากปัญหาการเลี่ยงภาษี

การให้เปิดเป็น หสม. แทนนี่แก้ปัญหาได้อย่างไรเหรอครับ? ในเมื่อผู้จดก็สามารถตั้ง หสม. ได้หลายๆอันเพื่อกระจายฐานเงินได้อยู่ดี หรือเช่นถ้าผมไปเอาชื่อน้องสาวมาเปิด หสม. น้องสาวผมก็ไม่ได้ร่วมทำธุรกิจอยู่ดี

และถามเพิ่มเติมครับ หสม. นี่แค่ยื่น ภงด.90 เหมือน คณะบุคคลทุกอย่างเลยใช่มั้ยครับ? แล้วต้องทำบัญชี จ้างนักบัญชีด้วยมั้ยครับ?

ที่บอกว่า หสม เพื่อแบ่งกำไร.. หมายความว่าอย่างไรเหรอครับ? ผมต้องนำเงินได้มารวมกับของส่วนตัวด้วยหรือไม่ครับ?

คือว่าตอนนี้ผมมี port เป็นชื่อคณะบุคคลอยู่ ใช้มานานแล้วประมาณ 3 ปี แต่อ่านเจอช่วงหลังๆ ที่เค้าไม่ให้เปิดคณะบุคคลใหม่ แต่ให้เปิด หสม แทน และสรรพากรจะเข้มงวดกับคณะบุคคลทั้งหลาย

เลยสงสัยว่าผมควรจะจด หสม ใหม่ และเปิด port ใหม่ในนาม หสม ดีหรือไม่ครับ.. หรือควรใช้ port คณะบุคคลต่อไป

ปล. ผมมีเงินได้ประมาณ 1,000,000 ต่อปี และมีคณะบุคคลแค่คณะเดียว ใช้เปิด port หุ้นร่วมกับน้องสาวครับ

ขอบคุณครับ
naijan

น่าสนใจ

โพสต์ที่ 8

น่าสนใจดีครับ เข้ามาศึกษา
:)
Unexpected

โพสต์ที่ 9

เผื่อใครสนใจ ว่าห้างหุ้นส่วนสามัญแก้ไขปัญหาตั้งหลายๆคณะบุคคลเพื่อกระจายรายได้ ได้อย่างไร

พอดีค้นหาข้อมูล พบว่า 1 บุคคลไม่สามารถจัดตั้งห้างหุ้นส่วนสามัญ ที่มีวัตถุประสงค์เหมือนกันเกิน 1 หสม ได้ เพราะถือว่าแข่งขันกันเอง ดั้งนั้นจึงแก้ปัญหาจัดตั้งหลายๆคณะบุคคลได้ครับ

ผมกำลังจัดตั้งห้างหุ้นส่วนสามัญ (จะยกเลิกคณะบุคคล) วิธีการ+หลักฐานที่ใช้ เหมือนกันเกือบทั้งหมด (ยกเว้นสัญญาจัดตั้ง) ใครสนใจสอบถามได้ครับ
Linzhi
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 225

โพสต์ที่ 10

เรื่องภาษีตามนี้ถูกมั๊ยครับ

คำนวณรายจ่ายเพื่อเสียภาษีแบบเหมา (ห้างหุ้นส่วนสามัญไม่จดทะเบียน, คณะบุคคล เป็นหน่วยภาษีเดียวกับ บุคคลธรรมดา)

เบี้องต้นถ้ามีลูกจ้างและรายได้เกิน 1.8 ล้านต่อปีต้องยื่นดังนี้

- ภาษีเงินได้พนักงานหัก ณ ที่จ่าย (ภงด.1)
- ภาษีมูลค่าเพิ่ม - VAT (ภพ.30)
- เงินสมทบประกันสังคม
- ภาษีเงินได้บุคคลธรรมดากลางปี (ภงด.94)
- ภาษีเงินได้บุคคลธรรมดาสิ้นปี (ภงด.90)
- ภาษีหัก ณ ที่จ่ายพนักงานประจำปี (ภงด.1ก)

คือถ้ารายได้จากปันผลมากกว่า 1.8 ล้าน ก็ต้องเสีย VAT ถูกมั๊ยครับ
ภาษีเสียตามอัตราตามบุคคลธรรมดา หักคชจ.แบบเหมาเหมือนกัน
ก้าวช้า ๆ และเชื่อในปาฎิหารย์ของหุ้นเปลี่ยนชีวิต
There is no secret ingredient. It's just you.
Thongkong

โพสต์ที่ 11

ปรึกษา Broker ก่อนด้วยครับ

คือแม้ว่าตามกฎหมายแล้วจะรองรับนิติกรรมต่างๆของ ห้างหุ้นส่วนสามัญ (หสม.) จะมีลักษณะคล้ายกับ คณะบุคคล มากๆ (ในแง่การเข้าเป็นคู่สัญญา)เสมือนหนึ่งที่บรรดา โบรคเกอร์เคยให้บริการ คณะบุคคลก็ตาม

แต่ในทางปฏิบัติ หลายๆโบรค กลับยินยอมให้ หสม. เป็นเจ้าของบัญชีได้ก็เฉพาะแต่ คณะบุคคล ที่มีปัญหากับสรรพากรเท่านั้นครับ (สรรพากรแจ้งให้ยุบหรือรวมเป็นห้างหุ้นส่วนสามัญ)

คุยให้ละเอียดครับ ไม่งั้นโบรคจะเข้าใจว่าประสงค์เปิดบัญชีในนาม "นิติบุคคล"

เพราะ หสม. เนี่ย เป็นหนึ่งหน่วยภาษี ตามประมวลรัษฎากร (กฎหมายภาษี) ก็จริง แต่ตามประมวลกฎหมายแพ่งและพาณิชย์ (กฎหมายแพ่ง) ไม่ถือเป็นนิติบุคคลนะครับ

จากที่คุยหลายๆที่ มักยินยอมให้ใช้บัญชีเดิมโดยแปรสภาพจาก คณะบุคคล เป็น หสม.)
Thongkong

โพสต์ที่ 12

Thongkong เขียน:ปรึกษา Broker ก่อนด้วยครับ

คือแม้ว่าตามกฎหมายแล้วจะรองรับนิติกรรมต่างๆของ ห้างหุ้นส่วนสามัญ (หสม.) จะมีลักษณะคล้ายกับ คณะบุคคล มากๆ (ในแง่การเข้าเป็นคู่สัญญา)เสมือนหนึ่งที่บรรดา โบรคเกอร์เคยให้บริการ คณะบุคคลก็ตาม

แต่ในทางปฏิบัติ หลายๆโบรค กลับยินยอมให้ หสม. เป็นเจ้าของบัญชีได้ก็เฉพาะแต่ คณะบุคคล ที่มีปัญหากับสรรพากรเท่านั้นครับ (สรรพากรแจ้งให้ยุบหรือรวมเป็นห้างหุ้นส่วนสามัญ)

คุยให้ละเอียดครับ ไม่งั้นโบรคจะเข้าใจว่าประสงค์เปิดบัญชีในนาม "นิติบุคคล"

เพราะ หสม. เนี่ย เป็นหนึ่งหน่วยภาษี ตามประมวลรัษฎากร (กฎหมายภาษี) ก็จริง แต่ตามประมวลกฎหมายแพ่งและพาณิชย์ (กฎหมายแพ่ง) ไม่ถือเป็นนิติบุคคลนะครับ

จากที่คุยหลายๆที่ มักยินยอมให้ใช้บัญชีเดิมโดยแปรสภาพจาก คณะบุคคล เป็น หสม.)
จากที่คุยหลายๆที่ มักยินยอมให้ใช้บัญชีเดิมโดยแปรสภาพจาก คณะบุคคล เป็น หสม.) <<< ท่อนนี้ลืมลบครับ ไม่ไดพิมพ์ไม่ครบ เหมือนทำความเห็นไม่จบ
jo7393

โพสต์ที่ 13

ภาษีเงินได้พนักงานหัก ณ ที่จ่าย (ภงด.1)
ภาษีหัก ณ ที่จ่ายพนักงานประจำปี (ภงด.1ก)
หสม ไม่จดทะเบียน เปรียบเสมือนกับบุคคลธรรมดา  ไม่มีหน้่าที่หักภาษี ณ ที่จ่ายครับ
ภาษีเงินได้บุคคลธรรมดากลางปี (ภงด.94)
ขึ้นอยู่กับประเภทของเงินได้ครับ เงินได้บางประเภทไม่ต้องเสียกลางปีครับ
ก็ดูตามแบบการเสีัย ภาษีของบุคคลธรรมดาเป็นเกณฑ์ ครับ
“ถ้าราคาหุ้นแยกออกไปจากเส้นกำไร  ไม่ช้าก็เร็วมันจะวิ่งกลับไปหาเส้นกำไรเสมอ”
เลือกบริษัทที่ดี ในราคาที่เหมาะสม  และถือมันตราบที่มันยังเป็นกิจการที่ดีอยู่

อย่าอายที่จะถาม ไม่มีใครรู้ลึกทุก บ. ถ้าไม่รู้แล้วไม่ถามก็จะยิ่งไม่ฉลาด
jo7393

โพสต์ที่ 14

หสม หากไม่จดทะเบียน จะเป็นหน่วยเสียภาษีแต่ไม่มีสภาพเป้นนิติบุคคลครับ
แต่หาก ต้องการให้เป็นนิติบุคคล ทำได้โดยการจดทะเบียนครับ
แต่การนำ หสม มาจดทะเบียน การเสียภาษีจะถูกจัดให้เสียในรูปแบบหักจ่ายตามจริงเหมือน บ. เท่านั้นนะครับ หักค่าใช้จ่ายแบบเหมาเหมือนบุคคลธรรมดาไม่ได้ครับ

โพสต์ที่ 15

Unexpected เขียน:เผื่อใครสนใจ ว่าห้างหุ้นส่วนสามัญแก้ไขปัญหาตั้งหลายๆคณะบุคคลเพื่อกระจายรายได้ ได้อย่างไร

พอดีค้นหาข้อมูล พบว่า 1 บุคคลไม่สามารถจัดตั้งห้างหุ้นส่วนสามัญ ที่มีวัตถุประสงค์เหมือนกันเกิน 1 หสม ได้ เพราะถือว่าแข่งขันกันเอง ดั้งนั้นจึงแก้ปัญหาจัดตั้งหลายๆคณะบุคคลได้ครับ

ผมกำลังจัดตั้งห้างหุ้นส่วนสามัญ (จะยกเลิกคณะบุคคล) วิธีการ+หลักฐานที่ใช้ เหมือนกันเกือบทั้งหมด (ยกเว้นสัญญาจัดตั้ง) ใครสนใจสอบถามได้ครับ
สนใจครับ ช่วยแชร์หน่อย :)

jo7393

โพสต์ที่ 16

Unexpected เขียน:

จัดตั้ง หสม ที่มีวัตถุประสงค์เดียวกันเกิน 1 หสม ได้ครับ หาก รายชื่อบุคคลใน หสม มีความแตกต่างกันครับ  เช่นเราเอี่ยวกับเพื่อน ชื่อ นาย ก  ลงทุนในหุ้น และอีก หสม เราเอี่ยวกับ นาย ข ลงทุนในหุ้น  เช่นนี้ได้ครับ แต่เวลามีปัญหา ศาลดูที่เจตนาครับ  แต่หากคุณตั้ง  หสม สัก10 หสม แล้วเปลี่ยนชื่อเพื่อนที่มาเอี่ยวไปเรื่อยๆ  ศาลจะมองว่าคุณมีเจตนาเลี่ยงภาษี มากกว่าเจตนาตั้งใจลงทุน  จะเกิดปัญหาภายหลังได้ครับ กฎหมายเปิดโอกาสให้ทำได้ แต่สรรพากรอาจไม่ชอบไม่ยอม สุดท้ายศาลตัดสินครับ

kmphol

โพสต์ที่ 17

ขอถามครับ

หสม ขอคืนเครดิตภาษีในนาม หสม ได้ป่าวครับ
เพราะต่อไปนี้คณะบุคคลจะขอคืนขอคืนเครดิตภาษีในนามคณะบุคคลไม่ได้อีกแล้ว ต้องขอคืนในนามบุคคลที่อยู่ในคณะบุคคลนั้นที่ได้รับสิทธิในฐานะผู้ถือหุ้น
Unexpected

โพสต์ที่ 18

kmpol เขียน: เพราะต่อไปนี้คณะบุคคลจะขอคืนขอคืนเครดิตภาษีในนามคณะบุคคลไม่ได้อีกแล้ว ต้องขอคืนในนามบุคคลที่อยู่ในคณะบุคคลนั้นที่ได้รับสิทธิในฐานะผู้ถือหุ้น
ข้อมูลจากไหนเหรอครับ คณะบุคคลขอคืนภาษี ถ้าจำไม่ผิดนี่มาตรา 47 ทวินะครับ อยู่ๆมาเปลี่ยนได้เหรอครับ ผู้ถือหุ้นรายใหญ่ที่เป็นคณะบุคคลยเอะแยะ ก็หวังเครดิตภาษีกันทั้งนั้น ขอแหล่งอ้างอิงด้วยครับ
tanavut

โพสต์ที่ 19

kmphol เขียน:ขอถามครับ

หสม ขอคืนเครดิตภาษีในนาม หสม ได้ป่าวครับ
เพราะต่อไปนี้คณะบุคคลจะขอคืนขอคืนเครดิตภาษีในนามคณะบุคคลไม่ได้อีกแล้ว ต้องขอคืนในนามบุคคลที่อยู่ในคณะบุคคลนั้นที่ได้รับสิทธิในฐานะผู้ถือหุ้น
ขอทราบที่มาของข้อมูลครับ
jo7393

โพสต์ที่ 20

เอ เท่าที่ทราบ เงินปันผลจาก คณะบุคคลได้รับยกเว้นไม่ต้องนำไปรวมกับเงินได้พึงประเมินนี่ครับ  แล้วจะไปเครดิตภาษีรวมอยู่ในรายได้พึงประเมินได้อย่างไร   มันขัดกันนะครับ

kmphol

โพสต์ที่ 21

tanavut เขียน:
kmphol เขียน:ขอถามครับ

ขอทราบที่มาของข้อมูลครับ
มีรุ่นพี่วีไอท่านหนึ่งที่คณะบุคคลเขาไม่ได้รับคืนภาษีปี52
โดยสรรพากรขุดประมวลกฎหมายแพ่งและพาณิชย์
มาแย้งเรื่องเครดิตภาษีคืนของคณะบุคคลดังนี้ครับ

มาตรา 1118 อันหุ้นนั้น ท่านว่าจะแบ่งแยกหาได้ไม่

ถ้าบุคคลมีจำนวนแต่สองคนขึ้นไปถือหุ้น ๆ เดียวร่วมกัน ท่านว่าต้องตั้งให้คนใดคนหนึ่งในจำนวนนั้นแต่คนเดียวเป็นผู้ใช้สิทธิในฐานเป็นผู้ถือหุ้น

อนึ่ง บุคคลทั้งหลายซึ่งถือหุ้น ๆ เดียวร่วมกัน ต้องร่วมกัน...รับผิดต่อบริษัทในการส่งใช้มูลค่าของหุ้นดูเพิ่มเติม

แล้วสรรพากรท่านก็สรุปว่า
บุคคลในมาตราข้างต้นต้องเปนบุคคลธรรมดาหรือนิติบุคคลเท่านั้น แต่คณะบุคคลถือเปนบุคคลมีจำนวนแต่สองคนขึ้นไป ดังนั้นเงินปันผลที่ปันผลให้คณะบุคคล จึงต้องตั้งให้คนใดคนหนึ่งในคณะบุคคลเปนผู้ใช้สิทธิในฐานผุู้ถือหุ้นขอเครดิตภาษีคืน จะขอเครดิตภาษีคืนในนามคณะบุคคลไม่ได้

สรุปว่าสรรพากรเพิ่งตื่น แล้วก็ตื่นแบบฉลาดขึ้นมากด้วยที่หาวิธีไม่คืนเครดิตภาษีให้คณะบุคคลได้แบบถูกกฎหมาย
สรรพากรท่านว่าที่เคยคืนไปแล้วก็ให้แล้วกันไป แต่ต่อไปจะไม่คืนให้อีกเลี้ยวนะจาบอกให้ :roll:
jo7393

โพสต์ที่ 22

แล้วสรรพากรท่านก็สรุปว่า
บุคคลในมาตราข้างต้นต้องเปนบุคคลธรรมดาหรือนิติบุคคลเท่านั้น แต่คณะบุคคลถือเปนบุคคลมีจำนวนแต่สองคนขึ้นไป ดังนั้นเงินปันผลที่ปันผลให้คณะบุคคล จึงต้องตั้งให้คนใดคนหนึ่งในคณะบุคคลเปนผู้ใช้สิทธิในฐานผุู้ถือหุ้นขอ เครดิตภาษีคืน จะขอเครดิตภาษีคืนในนามคณะบุคคลไม่ได้

สรุปว่าสรรพากรเพิ่งตื่น แล้วก็ตื่นแบบฉลาดขึ้นมากด้วยที่หาวิธีไม่คืนเครดิตภาษีให้คณะบุคคลได้แบบถูกกฎหมาย
สรรพากรท่านว่าที่เคยคืนไปแล้วก็ให้แล้วกันไป แต่ต่อไปจะไม่คืนให้อีกเลี้ยวนะจาบอกให้
กรณีนี้ไม่ทราบว่าเคยเป็นคดีให้ศาลตัดสินหรือยังครับ
สรรพากรตัดสินไม่ใช่ว่าจะถูกเสมอไปครับ  
สรรพากรสรุปว่า  เคยมีหลายกรณีครับที่สรรพากรสรุปผิด แพ้คดี

jo7393

โพสต์ที่ 23

มาตรา 1118 อันหุ้นนั้น ท่านว่าจะแบ่งแยกหาได้ไม่

ถ้าบุคคลมีจำนวนแต่สองคนขึ้นไปถือหุ้น ๆ เดียวร่วมกัน ท่านว่าต้องตั้งให้คนใดคนหนึ่งในจำนวนนั้นแต่คนเดียวเป็นผู้ใช้สิทธิในฐาน เป็นผู้ถือหุ้น

อนึ่ง บุคคลทั้งหลายซึ่งถือหุ้น ๆ เดียวร่วมกัน ต้องร่วมกัน...รับผิดต่อบริษัทในการส่งใช้มูลค่าของหุ้นดูเพิ่มเติม
อ่านแล้ว กรณีที่ 1  คณะบุคคลเปรียบเสมือน บุคคล คนเดียวนะครับ อ่านแล้วอาจ งง เปรียบเทียบใหม่ เช่นเดียวกับ หสม เปรียบเสมือน บุคคล คนเดียวนะครับ  บ. ก็เช่นกันเปรียบเสมือน บุคคล คนเดียวนะครับ  บ.นึงจะเปรียบเป็นหลายบุคคลไม่ได้ คณะบุลคลนึง จะบอกว่าเปรียบเสมือนหลายบุคคลไม่ได้ครับ
ผมว่ารุ่นพี่ วีไอท่านนั้นไม่ได้ปรึกษา บัญชี  หรือ ทนายแน่เลยครับ
กรณีที่ 2 หากคณะบุคคลถือหุ้นหลายตัวล่ะครับ แยกได้หรือครับ หากแยกผมว่าก็ผิด กม อีกเพราะ คิดง่ายๆ ตัวบุคคลหากถือหุ้นหลายตัวจะแยกเครดิตภาษีในชื่อคนอื่นย่อมไม่ได้  
หลักการคือ คณะบุคล  หสม บริษัท เปรียบเสมือนบุคคล คนเดียวครับ เพียงแต่การเสียภาษี ของบริษัท เป็น กม เฉพาะครับ
เป็นความรู้ที่ผมปรึกษากับ สำนักบัญชี ครับ  หากผิดอย่างไรพี่ที่ทราบแน่นอนช่วยแก้ไขด้วยครับ
ผมมองว่า เจ้าหน้าที่ ก็หาข้อ กม มาแย้ง แต่่ก็ไม่รู้จริงเช่นกัน หากคนที่ถูกแย้ง ไม่เครดิต ก็ได้ประโยชน์ไป ซึ่งหากเครดิตได้ไม่มาก เขาก็คงคิดว่าไม่มีใครอยากแย้ง เพราะหากแย้งแล้วต้องขึ้นศาล เสียเวลามาก  แต่หากเครดิตได้มาก ควรแย้งครับ     ดูแล้วเหมือนการลักไก่ มากกว่าครับ

jo7393

โพสต์ที่ 24

ส่วนที่ 2 หุ้นและผู้ถือหุ้น

มาตรา 1117 อันมูลค่าของหุ้น ๆ หนึ่งนั้น มิให้ต่ำกว่าห้าบาท

ถ้าบุคคลมีจำนวนแต่สองคนขึ้นไปถือหุ้น ๆ เดียวร่วมกัน ท่านว่าต้องตั้ง ให้คนใดคนหนึ่งในจำนวนนั้นแต่คนเดียวเป็นผู้ใช้สิทธิในฐานเป็นผู้ถือหุ้น

อนึ่ง บุคคลทั้งหลายซึ่งถือหุ้น ๆ เดียวร่วมกัน ต้องร่วมกันรับผิดต่อบริษัท ในการส่งใช้มูลค่าของหุ้น
http://webcache.googleusercontent.com/s ... clnk&gl=th

ผมไปค้นมาตรา กม  อ่านแล้วยิ่ง สงสัยว่ามันเป็น กม สมัยไหนครับเนีย ปัจจุบันหุ้นพาร์ 1บ. เพียบเลย

และคำว่า   หุ้นๆเดียว  หมายถึง หุ้น 1 หุ้น  หรือหุ้น 1 บ. กันแน่การตีความที่ต่างออกไป ยิ่งทำให้ข้อกม ต่างกันนะครับ คำว่าหุ้นๆเดียวน่าจะหมายถึงหุ้น1หุ้นนะครับ เขาไม่ได้เขียนว่า หุ้นบริษัทเดียว
ดังนั้นหากตีความแบบนี้  คณะบุคคลที่ถือหุ้น จำนวนเกินกว่า 1 หุ้น จะเอาข้อ กม นี้มาอ้างไม่ได้เลยครับ

ขอโทษครับที่โพสหลายครั้ง พอดีค่อยๆคิด ค่อยๆนึกครับ

Unexpected

โพสต์ที่ 25

ผมว่างานนี้เจ้าหน้าที่มั่วเห็นๆครับ และปีภาษี 52 ผมก็ credit ได้ ไม่มีปัญหาอะไร

มาตรา 56 วรรค 2 แห่งประมวลรัษฎากร
ในกรณีที่ห้างหุ้นส่วนสามัญหรือคณะบุคคลที่มิใช่นิติบุคคลมีเงินได้พึงประเมินในปีภาษีที่ล่วงมาแล้วเกินจำนวนตาม (1) ให้ผู้อำนวยการหรือผู้จัดการยื่นรายการเกี่ยวกับเงินได้พึงประเมินในชื่อของห้างหุ้นส่วน หรือคณะบุคคลนั้นที่ได้รับในระหว่างปีภาษีที่ล่วงมาแล้วภายในกำหนดเวลาและตามแบบเช่นเดียวกับวรรคก่อน การเสียภาษีในกรณีเช่นนี้ ให้ผู้อำนวยการหรือผู้จัดการรับผิดเสียภาษีในชื่อของห้างหุ้นส่วนหรือคณะบุคคลนั้นจากยอดเงินได้พึงประเมินทั้งสิ้นเสมือนเป็นบุคคลคนเดียวไม่มีการแบ่งแยก ทั้งนี้ ผู้เป็นหุ้นส่วนหรือบุคคลในคณะบุคคลแต่ละคน ไม่จำต้องยื่นรายการเงินได้สำหรับจำนวนเงินได้พึงประเมินดังกล่าวเพื่อเสียภาษีอีก แต่ถ้าห้างหุ้นส่วนหรือคณะบุคคลนั้นมีภาษีค้างชำระให้ผู้เป็นหุ้นส่วนหรือบุคคลในคณะบุคคลทุกคนร่วมรับผิดในเงินภาษีที่ค้างชำระนั้นด้วย
Unexpected

โพสต์ที่ 26

ให้ผู้อำนวยการหรือผู้จัดการรับผิดเสียภาษีในชื่อของห้างหุ้นส่วนหรือคณะบุคคลนั้นจากยอดเงินได้พึงประเมินทั้งสิ้นเสมือนเป็นบุคคลคนเดียวไม่มีการแบ่งแยก
ผมว่าสรรพากรไม่ได้พึ่งตื่นหรอกครับ ละเมอมากกว่า แต่จะละเมอจริง หรือแกล้งละเมอก็ไม่ทราบ

แล้วก็ไม่ได้แก้แบบถูกกฏหมายเลย

ถ้าเป็นผมเจอแบบนี้จ้างทนายโลดครับ
jo7393

โพสต์ที่ 27

ผมว่า รุ่นพ่ วีไอ เจอบท หมาหยอกไก่ครับ หากเอาทนายมาแย้งอาจได้ยินคำพูดที่ว่า ไปถามหัวหน้ามาแล้วหัวหน้าบอกเครดิตได้
กรณีที่ความเสียหายเกิดขึ้นแล้ว คือไม่ได้เครดิตภาษี หากเป็นเมืองนอกคงหาทนายที่เก่งที่สุดค่าตัวแพงๆ มาฟ้องเพ่งกับเจ้าหน้าที่ที่ทำให้เสียหาย และเรียกให้ชดใช้ค่าเสียหายทั้งหมด รวมทั้งค่าทนายด้วยครับ

kmphol

โพสต์ที่ 28

jo7393 เขียน:ผมว่า รุ่นพ่ วีไอ เจอบท หมาหยอกไก่ครับ หากเอาทนายมาแย้งอาจได้ยินคำพูดที่ว่า ไปถามหัวหน้ามาแล้วหัวหน้าบอกเครดิตได้
กรณีที่ความเสียหายเกิดขึ้นแล้ว คือไม่ได้เครดิตภาษี หากเป็นเมืองนอกคงหาทนายที่เก่งที่สุดค่าตัวแพงๆ มาฟ้องเพ่งกับเจ้าหน้าที่ที่ทำให้เสียหาย และเรียกให้ชดใช้ค่าเสียหายทั้งหมด รวมทั้งค่าทนายด้วยครับ
รู้สึกว่าทางสรรพากรเขาจะตอบกลับมาเปนหนังสืออย่างเปนทางการว่าไม่คืนภาษีจากปันผลให้คณะบุคคลที่ลงชื่อโดยหัวหน้าสรรพากรเขตครับ

ผมให้ข้อมูลก็เพื่อเตือนเพื่อนวีไอที่วางแผนคืนภาษีผ่านคณะบุคคลว่าสรรพากรอาจแย้งแล้วไม่คืนให้แบบนี้ในปี53ก็ได้

ส่วนใครที่ไม่ยอมรับการไม่คืนภาษีให้แบบนี้ก็คงต้องไปฟ้องศาลเอาเอง อาจชนะหรือแพ้ผมก็ไม่รู้ได้

แต่สำหรับผมที่รู้ข้อมูลตรงนี้ผมก็วางแผนภาษีสำหรับปี53ใหม่ก็เท่านั้นเอง เพราะปี52 คณะบุคคลของผมก็ได้ภาษีคืนตามปกติ
ปี53นี้ผมได้เตรียมตัวสำหรับเคสแบบนี้ไว้แล้ว เลยเอามาฝากเตือนกันครับ :o
jo7393

โพสต์ที่ 29

ขอบคุณครับ     ที่ยกเคสตัวอย่างมาเตือนกันล่วงหน้า
จะได้ตั้งตัวกันถูกว่า เปลี่ยนแปลงอะไรได้ไหม หรือเตรียมหานักบัญชีหรือทนายเก่งๆ เผื่อไว้ครับ  ตามข้อกฎหมายที่ระบุไว้ชัดเจนตาม มาตรา 56 วรรค 2 แห่งประมวลรัษฎากร แล้ว แถมใช้มาหลายปีด้วย หากความเสียหายของคณะบุคคลใดมากพอ ผมเชื่อว่าต้องมีการขึ้นศาลและมีโอกาสชนะมากด้วยครับ แต่สำหรับคณะบุคคลใดที่พอจะเลี่ยงการมีคดีความกันได้ก็เลี่ยงดีกว่าครับ

Unexpected

โพสต์ที่ 30

เผื่อมีประโยชน์นะครับ

ถ้าผมจำไม่ผิด ผู้เสียภาษีมีสิทธิยื่นอุทธรณ์ภายใน 30 วันหลังถูกเจ้าหน้าที่ประเมินได้ครับ และมีหลายๆกรณี ที่สรรพากรวินิจฉัยให้ผู้เสียภาษีชนะครับ

โดยส่วนตัวแล้ว ผมไม่เลี่ยงการอุทธรณ์ หรือฟ้องร้องครับ บางคนอาจจะดูว่ามันยุ่งยาก แต่ถ้าเราไม่ได้มีเจตนาที่จะเลี่ยงภาษี เช่นตั้งหลายๆคณะบุคคล หรือแม้กระทั่งกรณีของผม ก็มีเงินของน้องสาวผมอยู่ราว 30% ของ port ดังนั้นจึงเป็นไปตามเจตนารมณ์ของกฏหมายทุกประการ

ถ้าเราทำถูกกฏหมาย จะยอมทำไมครับ ในเมื่อเราเสียภาษีปีละเป็นแสนอยู่แล้ว
โพสต์โพสต์