SUC

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
thanwa
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 20

SUC

โพสต์ที่ 1

ผมลงทุนหุ้น SUC เมื่อปีก่อนในราคาประมาณ 14-15 บาท กะว่าเป็นหุ้น dividend play เนื่องจากประวัิติการจ่ายเงินปันผลดีอย่างต่อเนื่องและ PB ที่ค่อนข้างต่ำดังข้อมูลข้างล่าง

YEAR EPS DPS PB
1997 -0.81 1.0
1998 7.44 1.2
1999 3.42 1.25 0.40
2000 3.89 1.25 0.37
2001 3.57 1.25 0.36
2002 3.31 1.25 0.45

ในช่วงอาทิตย์ที่ผ่านมา ราคาของหุ้น SUC มีการเคลื่อนไหวในทิศทางเพิ่มขึ้นอย่างต่อเนื่องโดยเฉพาะในแง่ของราคา

ผมจึงเอา annual report มานั่งอ่านอีกหนึ่งรอบ อ่านไปมาแล้วก็ยังรู้สึกว่า คงจะพยากรณ์โอกาสทางธุรกิจยากมากเนื่องจากธุรกิจค่อนข้างหลากหลาย พยายามหาเหตุผลว่าทำไมราคาจึงปรับตัวขึ้น หรือจะเป็นเพราะดอกเบี้ยต่ำ ทำให้คนสนใจลงทุนใน SUC มาขึ้นเพราะปันผล 6.2% หากจ่ายเท่าเดิมที่ 1.25 บาท

EPS สำหรับ 3 เดืือนแรกของ SUC 0.95 บาท annualized EPS ก็ 3.8 บาท
เคยคิดเป็น 10 รอบแล้วแต่ก็ยังไม่ได้ลงทุนเพิ่ม ไปลงตัวอื่นก่อน
ในยามที่ราคาของตัวอื่นขึ้นไปค่อยข้างเยอะแล้ว ถ้าเป็นคุณจะลงทุนเพิ่มไหมครับ

พี่ปรัชญา คุณ CK คุณ chatchai และเพื่อนๆ มีหุ้นตัวนี้หรือเปล่า หรือมีความเห็นว่าอย่างไรครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ครรชิต ไพศาล
ผู้ติดตาม: 53

SUC

โพสต์ที่ 2

ส่วนตัวของผม เงินทั้งหมดได้ลงทุนไปหมดแล้ว ตั้งแต่ต้นปี 45 ขณะนี้ได้นั่งดูนั่งเชียร์ลูกหุ้นในพอร์ต ที่มันค่อยๆพองตัวขึ้นอยู่ครับ ไม่รู้จะพองอยู่ได้สักกี้วัน นะนี้

ยุบหนอ พองหนอ ท่องไว้บ่อยๆ จะได้ไม่หวั่นไหวเวลามันยุบ

ตอนนี้ ไม่ได้ซื้อเลยครับ :lol:
CK
ผู้ติดตาม: 27

SUC

โพสต์ที่ 3

มีครับ

เป็นหุ้นที่ผมตั้งใจซื้อทุกเดือน เดือนละนิดละหน่อย ผมมองตัวนี้เหมือนซื้อพันธบัตรครับ เพราะให้ผลตอบแทนสม่ำเสมออย่างที่คุณ thanwa บอกไว้ และราคาไม่ค่อยแพงเลย

แต่ไปดู chart แล้วแปลกๆครับ ในอดีตเหมือนมีคนไม่อยากให้ราคาขึ้นมากนัก ผมไม่คิดว่าจะผ่าน 18 บาทด้วยซ้ำ วันก่อนมาดูอีกทีก็เกิน 20 บาทแล้ว งงครับ

ผมคิดว่าปันผลของปี 2003 ก็คง 1.25 บาทแหละครับ ถ้าใครไปเห็น BV ของ SUC แล้วคงตาโต ลิมิตของผมคือถ้าไม่เกิน 25 บาทก็คงจะซื้อทีละนิดเรื่อยๆทุกเดือนครับ (เหมือน long term saving แหละ)

SUC เป็นหมายเลขหนึ่งในวงการ textile ครับ หลายปีที่ผ่านมา diversify ไปในหลายธุรกิจมาก
ภาพประจำตัวสมาชิก
ปรัชญา1
Verified User
ผู้ติดตาม: 4

SUC

โพสต์ที่ 4

หุ้นตัวนี้ผมไม่มีถือเลยครับ นั่งมองเมื่อก่อน9บาทกว่าๆ
ขึ้นมาตลอดจนปีก่อน13-15บาท ก็นั่งมองไม่รู้เป็นไง
ไม่ได้ซื้อสักทีครับ มัวแต่ไปรับหุ้นตัวที่เฝ้าอยู่
ต้องการให้หุ้นของเราสร้างฐานราคาให้อยู่ตัวก่อนครับ

เลยไม่ขอออกความเห็นนะครับ เพราะข้อมูลไม่พอเกิดมีการถามกลับผมจะอธิบายไม่ได้ดีเท่าที่ควร
แต่ปันผลต่อเนื่อง เป็นหุ้นVI หุ้นลงทุนครับ
วันนี้ผมแวะไปห้องค้า คนหน้าตาใหม่ค่อนข้างเยอะ
เจอรัฐบาล รัฐมนตรีหลายคนเป็นเจ้้าของบริษัทที่จดทะเบียนอยู่
เขามีเทคนิคสร้างข่าวมาตลอด

อย่างวันนี้ก็กองทุนวายุภักดิ์ เรื่องกองทุนบรูไนหายไปไหนแล้วไม่เห็นแจ้งเลยว่าตั้งเสร็จแล้วหรือล้มเหลว ปล่อยข่าวเบียร์ช้าง ปล่อยข่าวหุ้นการสื่อสารฯ หุ้นการไฟฟ้าฝ่ายผลิต ฯ
ฝรั่งก็คงจะเชื่อรัฐบาลเข้ามาซื้อเพื่อรอขายให้กองทุนใหม่ๆหรือเปล่าก็ไม่รู้ กองทุนที่ตั้งขึ้นมาก็เหมือนจะมาอุ้มหุ้นรัฐวิสาหกิจ วันนี้ก็นั่งดูการประชุมกองทุน กบข.
คนดูคนอ่านก็ฝันกันไปไกล โบรกก็มีคนมาเปิดบัญชีทุกวันขนาดตัวจังหวัดเล็กๆครับ

เรื่องที่เล่ามาเป็นประสบการส่วนตัว
อ่านแล้วต้องใช้วิจารณญาณเองเดี๋ยวโดนยำเละ
นักดูดาว
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

SUC

โพสต์ที่ 5

ผมเก็บหุ้นมาตั้งแต่ 15 บาทไปจนถึง 17 บาท แต่ขาย(หมู)ออกไปเกินครึ่งในช่วงที่ผ่านมา
เปลี่ยนไปเก็บหุ้นที่มีลักษณะธุรกิจไม่ซับซ้อนแทน และมี Margin of Safety สูงกว่าครับ แต่หุ้นที่เหลือ ไม่คิดจะขายแล้วล่ะครับ

ผมคิดว่ามูลค่าของวงการสิ่งทอ อยู่ที่ยี่ห้อและแฟชั่นนะครับ ผมยังชอบ TNL PG ICC ของสหพัฒน์มากกว่า ไม่เข้าใจเลยว่าทำไม ยี่ห้อ D-maQ ของ SUC ยังไม่แจ้งเกิดในประเทศเสียที ส่งให้ ICC ทำตลาด จัดจำหน่ายให้จะดีมั้ย
เสรีภาพก็เหมือนอากาศที่เราไม่อาจมองเห็นด้วยตา แต่จะรู้สึกได้ในทันทีหากมีมันอยู่เบาบางหรือขาดหายไป

-จีรนุช เปรมชัยพร
thanwa
ผู้ติดตาม: 20

SUC

โพสต์ที่ 6

กลับมาอ่านกระทู้เก่า ๆ เห็นกระทู้นี้ก็เลยขุดขึ้นมา

พักนี้หุ้นที่มี pe, bv ต่ำ ราคาขยับขึ้นมาพอสมควร
SUC ก็เป็นอีกตัวหนึ่ง ดูราคาปิดวันนี้ยังแปลกใจ
ระหว่างวันขึ้นไปถึง 25.50 บาทแนะ

ดีใจกับคุณ CK คุณนักดูดาว และผู้ถือหุ้นอื่นๆ ด้วยครับ

แต่เอ.. ไม่รู้ที่ขึ้นมานี่เพราะคิดว่า 2Q จะดีหรือเปล่าน้า :?:
Jeng
ผู้ติดตาม: 29

SUC

โพสต์ที่ 7

เสียดายข้อมูลเหล่านี้จังเลย น่าจะได้เข้าไปรวมอยู่ใน SUC ของน้อง feelgood

http://www.thaivalueinvestor.com/webboa ... .php?t=810
ล็อคหัวข้อ