หนี้สินระยะยาว ของ peter lynch รวมถึงอะไรบ้าง

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Livingman
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

หนี้สินระยะยาว ของ peter lynch รวมถึงอะไรบ้าง

โพสต์ที่ 1

คำว่า หนี้สินระยะยาว ของ peter lynch ในหนังสือ one up on wallstreet มีความหมายถึงอะไรบ้างครับ  รวมเงินกู้ธนาคารด้วยรึป่าวครับ  หรือว่า หนี้สินไม่หมุนเวียน ทั้งหมด   พอดี่อ่านแล้วติดๆนิดหน่อย
ภาพประจำตัวสมาชิก
Packky

โพสต์ที่ 2

ผมยังไม่ได้อ่านหนังสือ one up on wall street ของ peter lynch นะครับ
แต่ลองอ่านความหมายทั่วไปดูนะครับ
:8)  :8)  :8)
หนี้สินระยะยาว (Long-term Liabilities) หมายถึง ภาระผูกพันที่กิจการจะต้องชำระคืนบุคคลหรือกิจการอื่น ที่มีระยะเวลาการชำระคืนเกิน 1 ปี แต่ถ้าหากหนี้สินระยะยาวใดที่จะถึงกำหนดชำระภายใน 1 ปีข้างหน้า หนี้สินระยะยาวจำนวนนั้น จะถือเป็นหนี้สินหมุนเวียน ตัวอย่างเช่น กิจการกู้เงินกู้ระยะยาวจากธนาคารจำนวน 1,000,000 บาท มีกำหนดชำระคืนเงินต้น 10 ปี ปีละ 100,000 บาท เริ่มชำระคืนเงินต้นปีหน้านี้เป็นปีแรก ดังนั้น เงินจำนวน 100,000 บาท ที่จะต้องชำระคืนในปีหน้า จะถือว่าเป็นหนี้สินหมุนเวียน และหนี้สินระยะยาวจะเป็นจำนวนเงินเพียงแค่ 900,000 บาท หนี้สินระยะยาวแบ่งได้เป็น 3 ประเภท ได้แก่

2.1 หุ้นกู้ (Bonds Payable) หมายถึง การที่กิจการกู้เงินจากบุคคลภายนอก โดยออกหุ้นกู้ไว้ให้เป็นหลักฐาน ซึ่งกิจการจะจ่ายผลตอบแทนให้กับผู้ถือหุ้นกู้ในรูปของดอกเบี้ย ซึ่งหุ้นกู้นี้มักจะมีกำหนดการไถ่ถอนมากกว่า 1 ปีและเมื่อครบกำหนดไถ่ถอนแล้ว กิจการก็จะต้องนำเงินไปชำระคืนให้กับผู้ถือหุ้นกู้ ซึ่งเราเรียกว่าการไถ่ถอนหุ้นกู้นั้นเอง

2.2 เงินกู้ระยะยาวโดยมีการจำนอง หรือเงินกู้จำนอง (Mortgage Loan) หมายถึง การที่กิจการได้ทำการกู้ยืมเงินจากบุคคลหรือกิจการหรือสถาบันการเงิน โดยการนำสินทรัพย์ถาวรของกิจการไปจำนองกับผู้ให้กู้ไว้เพื่อเป็นหลักประกันเงินกู้ และเงินกู้นั้นมีกำหนดชำระคืนเงินต้นเกิน 1 ปีขึ้นไป

2.3 เงินกู้ระยะยาวโดยไม่มีการจำนอง หรือเงินกู้ระยะยาว (Long-term Loan) หมายถึง การที่กิจการได้ทำการกู้ยืมเงินกู้ระยะยาวจากบุคคลหรือกิจการหรือสถาบันการเงิน โดยไม่ต้องมีหลักทรัพย์ไปค้ำประกัน และเงินกู้นั้นมีกำหนดชำระคืนเงินต้นเกิน 1 ปีขึ้นไป

http://www.panyathai.or.th/wiki/index.p ... 4%E0%B8%99
:8)  :8)  :8)
ภาพประจำตัวสมาชิก
luckyman
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 19

โพสต์ที่ 3

เหมือนเขาเอา หนี้ระยะยาวทั้งหมดมาคำนวณนะครับ รวมทุกอย่างเลย
ที่ไม่เอาระยะสั้นมาเกี่ยว เพราะลิ้นช์บอกว่า สินทรัพย์อื่นนอกจากเงินสดอ่ะ มัน cover อยู่แล้ว คิดไปก็เสียเวลา
Anti-Aircraft

โพสต์ที่ 4

ผมเลือกดูเฉพาะหนี้ที่มีภาระดอกเบี้ยนะครับ หนี้สินหมุนเวียนไม่คิดเพราะเป็นสิ่งจำเป็นในการทำธุรกิจ จะดูว่ารายการไหนเป็นหนี้ที่มีภาระดอกเบี้ยก็ไปดูในหมายเหตุประกอบงบการเงินนะครับ
อย่ายอมแพ้
birthboro
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

เงินกู้ยาวๆเกิน 1 ปีก็เป็นเงินกู้ระยะยาวครับ
ส่วนสั้นๆ (OD) และส่วนที่กู้ยาวแต่ต้องใช้คืนใน 1 ปีเป็นหนี้สินหมุนเวียนครับ

ดูให้ดีๆนะครับการกู้เงินต้องให้ถูกจุดประสงค์ ถ้ากู้ยาวๆ ก็ควรใช้ลงทุนยาวๆ เช่นเครื่องจักร โรงงาน
กู้สั้นๆก็ใช้สั้นๆ ครับ เช่นผลิตสินค้าที่นำมาขายพอขายได้ก็มีเงินคืนเลยแบบนี้ไม่ต้องกู้ยาวครับ

ถ้าผิดจุดประสงไม่เป็นผลดีครับ
โพสต์โพสต์