สั่งสอนเด็กใหม่หน่อยครับชาว VI

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

Post Post
ภาพประจำตัวสมาชิก
CheNz
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

สั่งสอนเด็กใหม่หน่อยครับชาว VI

Post no. 1

ผมสงสัยเรื่องวิธีการคำนวณนะครับ

ถ้าจะดูราคาที่เหมาะสมของหุ้น ผมลองดูจาก PE
สมมติหุ้น IVL ราคาปัจจุบันอยู่ที่ 15.60 บาท
มี กำไรต่อหุ้น/ปี 1.44 บาท
ผมเข้าใจว่า ถ้าหากผมซื้อในราคา 15.60 ผมจะถอนทุนคืนได้ภายในเวลา
15.60/1.44 = 10~11 ปี ถูกไหมครับ

แต่ผมสงสัยว่า การคำนวณแบบนี้ มันมีการคำนวณมูลค่าเป็นตัวเงินจริงๆหรอครับ

หากว่าผมใช้วิธี ราคาปัจจุบัน 15.60 จ่ายปันผลปีละ 1ครั้ง 0.33 บาท
ผมจะต้องใช้เวลา 47 ปี ในการถอนทุนคืน ได้รึป่าวครับ

แล้วการจ่ายปันผลนี่ มีกำหนดตายตัวของแต่ละบริษัทไหมครับว่าเขาจะจ่ายหนึ่งปี กี่ครั้ง

ขอบคุณครับ
chowbe76
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

Re: สั่งสอนเด็กใหม่หน่อยครับชาว VI

Post no. 2

CheNz เขียน:ผมสงสัยเรื่องวิธีการคำนวณนะครับ

ถ้าจะดูราคาที่เหมาะสมของหุ้น ผมลองดูจาก PE
สมมติหุ้น IVL ราคาปัจจุบันอยู่ที่ 15.60 บาท
มี กำไรต่อหุ้น/ปี 1.44 บาท
ผมเข้าใจว่า ถ้าหากผมซื้อในราคา 15.60 ผมจะถอนทุนคืนได้ภายในเวลา
15.60/1.44 = 10~11 ปี ถูกไหมครับ

แต่ผมสงสัยว่า การคำนวณแบบนี้ มันมีการคำนวณมูลค่าเป็นตัวเงินจริงๆหรอครับ

คำถามแรก
การคืนทุนนั้น
คืนทุนในงบดุลของบริษัทนะครับ
กำไรทั้งหมดของบริษัทไม่ได้หายไปไหนครับ
หลังจากจ่ายปันผลและสำรองตามกฏหมายแล้ว กำไรส่วนที่เหลือจะเป็นเงินสดเก็บไว้
หรือ
อาจจะนำไปลงทุนอย่างอื่น
ทำให้ส่วนของผู้ถือหุ้นเพิ่มมูลค่าขึ้นในทางบัญชี
ซึ่งประมาณว่ามันจะทำให้คืนทุนทั้งในรูปแบบของCap Gain และเงินปันผล

หากว่าผมใช้วิธี ราคาปัจจุบัน 15.60 จ่ายปันผลปีละ 1ครั้ง 0.33 บาท
ผมจะต้องใช้เวลา 47 ปี ในการถอนทุนคืน ได้รึป่าวครับ

ไม่ครับ
เพราะเงินส่วนที่ไม่ได้ปันผล
จะไปเพิ่มกำไรสะสมของงบดุล
ทำให้มูลค่าหุ้นเพิ่มขึ้นครับ
(ราคาจะเพิ่มหรือไม่นั้นขึ้นอยู่กับมิสซิสมาร์เก็ต)

แล้วการจ่ายปันผลนี่ มีกำหนดตายตัวของแต่ละบริษัทไหมครับว่าเขาจะจ่ายหนึ่งปี กี่ครั้ง

มีครับ
แต่ก็อจจะมีการจ่ายปันผลระหว่างกาลได้ครับ

ขอบคุณครับ
The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.
ภาพประจำตัวสมาชิก
tn143
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Post no. 3

กำไรต่อหุ้น/ปี 1.44 บาท
p/e 10-11 ก็คืนทุน 11ปี(ที่รายได้เท่าเิดิมตลอด 11ปี)
ก็ถูกครับ

eps 1.44 เป็นเงินทั้งหมดที่บริษัทหามาได้/ต่อหุ้น
ถ้าเขาไม่ปัน ก็เก็บไว้ในบริษัท
ผมว่ามูลค่านี้ครบถ้วนแล้ว เป็นเงินจริงๆแค่ไม่ได้แจกออกมา

แต่ถ้าจะนับแต่เงินปัน ก็นับได้เหมือนกัน
แต่พอคิดงั้นแล้ว คุณก็คงจะสนซื้อหุ้นปันผลสูงมากกว่า

(ตัวเลข47ปี ไม่ใช่ถอนทุนนะ นั่นกำไร 100%แล้ว)

การจ่ายปัน ก็แล้วแต่บริษัทนั้นจะกำหนดใน นโยบายการจ่ายปัน
damiano
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

Post no. 4

การเอา eps มาคิด ควรจะเป็น กำไรในอนาคตนะครับ ไม่ใช่กำไรในอดีต

อีกอย่างการเลือกหุ้นจากปันผล ให้ระวังกับดักปันผลให้ดีๆครับ เพราะเงินปันผลที่จะออกมา คือ กำไรจากปีที่แล้ว ไม่ใช่จากอนาคตครับ

ระวังจะได้ปันผล แต่ขาดทุนจากราคาหุ้นนะครับ
PostPost