อยากทราบว่าช่วงนี้เพื่อนปรับ PORT กันบ้างปะครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
arwut
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 39

อยากทราบว่าช่วงนี้เพื่อนปรับ PORT กันบ้างปะครับ

โพสต์ที่ 1

อยากทราบว่าช่วงนี้เกิดเหตุการอะไรต่างๆ ทำให้หุ้นตกมากมาย รวมทั้งตัวที่ผมถือ แต่ผมถื่อว่าลงทุนแบบ VI เลือกบริษัทที่ดีแล้ว (ในความคิดเรา) ก็ถือหุน 100% ไม่ได้ขายไปเพื่อถือเงินสดไว้ (เพื่อมาซื้อเพิ่มตอนนี้) อยากทราบว่าเพื่อนๆ ได้ปรับ หรือขายกันไปก่อนหน้าบ้างหรือไม่ (หรือถ้า VI ไม่จำเป็นต้องขายไปบ้าง ปล่อยมันลงไป และรอมันขึ้นมาจนถึง Value มันจริงๆ ครับ)
ว่าง ไม่ใช่ ไม่มี
maiaowna
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

ผมขายออกไปครึ่งนึงถือเงินสด ที่เหลือก็ไปเน้นหุ้น defensive
tradtrae

โพสต์ที่ 3

ผมเข้าใจว่า การลงทุนแบบ VI หากราคาตลาดของหุ้นที่เราถืออยู่เริ่มตกลง และเราคาดการณ์ว่าจะตกลงไปมากกว่าราคาที่เราถืออยู่อย่างมีนัยสำคัญ การปรับพอร์ตปรับราคาน่าจะเป็นแนวทางที่นัก VI สามารถทำได้ครับ

ผิดถูก ต้องขอคำชี้แนะจากพี่ๆครับ
Inertia

โพสต์ที่ 4

ถ้ามีเหตุการณ์ที่ทำให้พื้นฐานของบริษัทที่เราใช้ประเมินราคาเปลี่ยนแปลงไปก็คงต้องมาดูกัน

แต่ถ้ามันเป็นแค่ sentiment หรือ herd mentality ของตลาด ก็ไม่ควรตามครับ การที่มุ่งความสนใจไปที่การเคลื่อนไหวของราคาหุ้นรายวันมากไป จะทำให้กลายเป็นการเก็งกำไรแทนลงทุน

สำหรับผม ผมเชื่อว่าตัวที่เลือกนั้นมีพื้นฐานที่ดีและไม่ได้ถูกกระทบอย่างมีนัยสำคัญผมก็ไม่สนใจ ซื้อเพิ่มมาเรื่อยๆด้วยซ้ำ
chavanakorn

โพสต์ที่ 5

ผมมีคาถาการลงทุนส่วนตัวที่อยากจะแนะนำให้เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆทุกคนได้นำไปเป็นข้อคิดในยามที่เรากำลังอยู่ในช่วงของการลังเลกับสถานการณ์ต่างๆที่มากระทบราคาหุ้น ผมใช้คาถาที่ว่า
"กล้าคิด กล้าทำ และกล้าที่จะเชื่อในสิ่งที่คิด"
กล้าคิด สำหรับผมคือการที่จะนำหลักการต่างๆที่ได้ศึกษามาด้วยเหตุและผล นำมาคิดหาวิธีการที่เหมาะสมกับตัวเองซึ่งอาจไม่ใช่วิธีการการลงทุนที่ดีที่สุด แต่อย่างน้อยก็ดีสำหรับผม
กล้าทำ สำหรับผมการคิดอย่างเดียวไม่มีประโยชน์เราต้องกล้าที่จะทำ ที่จะใช้หลักการที่เราศึกษาจนถ่องแท้แล้วนำมาปฏิบัติ แต่ผมไม่สนับสนุนให้ทุกคนกล้าทำโดยปราศจากความรู้ เพราะการที่เราลงมือทำสิ่งใดโดยปราศจากความรู้อย่างถ่องแท้ในสิ่งที่ทำก็อาจจะก่อให้เกิดความเสียหายแก่ทรัพย์สินของตัวเองได้
กล้าอย่างสุดท้ายที่จะกล่าว คือกล้าที่จะเชื่อในสิ่งที่คิด เพราะเมื่อเราได้ใช้หลักคิดที่เรากลั่นกรองมาอย่างดีแล้วเราก็ควรที่จะเชื่อในสิ่งนั้น ซึ่งในยามที่มีปัญหาเราก็ควรกลับไปสู่หลักคิดที่เรามี เราควรตรวจสอบดูตามหลักการที่เราเชื่อแล้วตัดสินใจตามหลักการที่เราเชื่อ

ขอเป็นกำลังใจให้ทุกคน และเป็นกำลังใจให้ตัวเองในยามที่ต้องทดสอบ และทบทวนหลักคิด และความเชื่อในการลงทุนอยู่ตลอดเวลาแต่ระยะเวลาเพียงเท่านั้นที่จะพิสูจน์ทุกสิ่งทุกอย่าง โชคดีนะครับ
อย่าเชื่อสิ่งที่พระเจ้าบอก แต่จงคิดและเลือกที่จะเชื่อด้วยตัวท่านเอง !!
picklife

โพสต์ที่ 6

ปรับครับ....หุ้นแต่ละตัวลงไม่เท่ากัน ดังนั้นตัวที่ลงมากๆอาจถูกกว่าตัวที่ลงน้อยครับ (อาจจะนะครับ)
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
โพสต์โพสต์