น่านฟ้ายุโรปปิดแบบนี้หุ้นเรือจะมารึเปล่าครับ ?

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Blueblood
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 21

น่านฟ้ายุโรปปิดแบบนี้หุ้นเรือจะมารึเปล่าครับ ?

โพสต์ที่ 1

เค้าจะปิดกันนานมั๊ยอ่ะครับ ? ถ้าปิดนานๆพวกเรือคอนเทนเนอร์น่าจะได้ประโยชน์ป่าวครับ ?

ป.ล. ไม่มีหุ้นนะครับ อยากรู้เฉยๆว่าตลาดจะ react ยังไง
It's earnings that count
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 2

ไม่น่านาน
เพราะภูเขาไฟระเบิด คราวถึงประทุไม่นาน
แต่ปัญหาคือของการประทุคือควันและฝุ่นมากกว่า
ว่ามันมากมายขนาดไหน

แถมตอนนี้อากาศเย็นอีกแล้วเหมือนรอบที่แล้วเลย
แสดงว่า น้ำแข็งละลายจำนวนมหาศาลส่งผลมาถึงเมืองไทยได้
อากาศแบบนี้ผมชอบกว่าอากาศร้อน
ปีนี้อากาศไม่ค่อยดี เพราะหน้าร้อนเป็นหน้าหนาวได้

เรือส่งของได้ช้านักครับ

ถ้าปิดน่านฟ้ากระทบกับการส่งออกหลายตัวเลย

:)
:)
ภาพประจำตัวสมาชิก
champ_st
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3

โดยส่วนตัวมองว่า สินค้าที่ส่งทางฟากฟ้า และสินค้าที่ส่งทางเรือนรก มันคนละกลุ่มกันครับผม เพราะ
1.สินค้าที่ลงทุนส่งไปทางฟากฟ้าจะเป้นสินค้าที่มีมูลค่าสูง เน้นความรวดเร็วในการขนส่ง ทิ้งไว้นานๆไม่ได้เช่น ดอกไม้ต่างๆที่เราส่งออก กับพวกสินค้าตัวอย่างที่ต้องรีบไปถึงลูกค้าได้เทสไวไว ต่างจากสินค้าที่ส่งทางเรือคือเน้นต้นทุนขนส่งถูกเข้าว่าไปทีละเยอะๆ สินค้าก็มีนำหนักมากพอสมควรไม่ว่าจะผ่านเรือเทกองก็พวกแร่ พวกถ่านหิน เรือตู้อันนี้ขนได้หลากหลายหน่อย ครับ การที่ปิดน่านฟ้า ก็ไม่ทำให้เรือได้ประโยชน์ครับ เพราะปิดน่านฟ้าแล้วจะมาขนดอกไม้ทางเรือก็ใช่เรื่อง กว่าเรือจะเดินทางผ่านมหาสมุทรก็เน่ากันพอดี อิอิ

2การวางแผนขนส่งจะทำกันล่วงหน้านานครับแผนเดินเรือ ถ้าน่านฟ้าปิดแล้วถ้าเป้นสินค้าที่จำเป้นจริงๆคงต้องไปลงสนามบินที่ใกล้ที่สุดแล้วต่อด้วยขนส่งทางบกให้ไปถึงที่หมายครับผ๋ม

ผิดถูกประการใดก็มั่วๆนะครับเป้นความคิดเห็น
"สิ่งที่ถูกต้องก็คือถูกต้อง แม้ไม่มีใครทำสิ่งนั้น สิ่งที่ผิดก็คือผิด แม้ทุกคนจะทำสิ่งนั้น" ศาสตราจารย์สังเวียน อินทรวิชัย
akekarat
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 4

อย่าพูดขนาดนั้นครับ ผมยังกลับบ้านไม่ได้  :cry:  
ตอนนี้มาเที่ยวอยู่ UK
yossakorn

โพสต์ที่ 5

ผมก็ติดอยู่ลอนดอนตอนนี้

กว่าจะได้บินก็ พฤหัสนะ
Blueblood
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 6

สงสัยจะใกล้เปิดแล้วมั๊งครับ เห็นมีข่าวตอนแรกว่าอาจถึง 6 เดือน ผมเลยตื่นเต้นไปกับเค้าด้วย แต่ดูเหมือนบินทดสอบก็ไม่มีปัญหา รอดูกันต่อไปครับ :)
It's earnings that count
akekarat

โพสต์ที่ 7

ผมก็เลื่อนตั๋วเป็นวันศุกร์นี้ครับ จากกำหนดเดิมศุกร์ที่แล้ว
จริง ๆ อยู่ยาว ๆ ก็ไม่มีปัญหาหรอก  :wink:  เผอิญว่าไม่ได้ทำงานประจำแล้ว
แต่ดันมี trip ไปเที่ยวอินโดนีเซียกับเพื่อนช่วงต้นเดือนนี้น่ะสิ
กลัวว่าจะกลับไม่ทันนี่คงจะเสียเงินฟรีไปหลายอยู่
cashcycle
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 8

ผมว่าอีกไม่นานก็น่าจะบินได้แล้วครับ ยกเว้นปะทุอีกรอบ  :shock:
oatty
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 9

ถ้าอยากกลับบ้านเร็ว นั่งรถไฟไปโรม หรือ มาดริด ครับ ทั้งสองที่ การบินไทยเพิ่มเที่ยวบินเพื่่อขนคนที่ตกค้างโดยเฉพาะเลย
"ผู้ทรงธรรมนั่นแหละคือผู้ทรงเกียรติ ผู้มีความดีนั่นแหละคือผู้มีทรัพย์ ผู้รู้จักพอนั่นแหละคือมหาเศรษฐี" ว.วชิรเมธี
โพสต์โพสต์