หลายๆ ท่านที่เป็น VI นอกจากเล้นหุ้น มีทำธุรกิจด้านอื่นไหมคะ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
mamalover
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

หลายๆ ท่านที่เป็น VI นอกจากเล้นหุ้น มีทำธุรกิจด้านอื่นไหมคะ

โพสต์ที่ 1

อย่างหลายๆ ท่านที่ประสบความสำเร็จ อย่าง ท่าน ดร.นิเวศน์ หรือ คุณ วอร์เรน บัฟเฟต แอบมี นอกใจ ไปทำธุรกิจด้านอื่นไหมเอ่ย

แล้วเอาเงินมาสมทบ ต่อยอด ทำธุรกิจอื่นๆ ต่อไป ประมาณนั้น

โดยส่วนตัว อยากไปขายของหารายได้เหมือนกัน แต่ ตอนนี้มองไปทางไหนเห็นแต่คนขาย คนซื้อหาได้น้อย ...

ก็เลยลังเล แต่ก็เบื่อคำทำงานที่บริษัทมากมาย ตัวงานชอบนะคะ แต่เบื่อคนมากกว่า
mamalover

Re: หลายๆ ท่านที่เป็น VI นอกจากเล้นหุ้น มีทำธุรกิจด้านอื่นไห

โพสต์ที่ 2

mamalover เขียน:อย่างหลายๆ ท่านที่ประสบความสำเร็จ อย่าง ท่าน ดร.นิเวศน์ หรือ คุณ วอร์เรน บัฟเฟต แอบมี นอกใจ ไปทำธุรกิจด้านอื่นไหมเอ่ย

แล้วเอาเงินมาสมทบ ต่อยอด ทำธุรกิจอื่นๆ ต่อไป ประมาณนั้น

โดยส่วนตัว อยากไปขายของหารายได้เหมือนกัน แต่ ตอนนี้มองไปทางไหนเห็นแต่คนขาย คนซื้อหาได้น้อย ...

ก็เลยลังเล แต่ก็เบื่อคำทำงานที่บริษัทมากมาย ตัวงานชอบนะคะ แต่เบื่อคนมากกว่า

เผื่อว่าไปขายของจะรวยเร็วขึ้น อิอิ แต่เห็นเพื่อนๆหลายคนไปทำ ได้วันละ ไม่ถึงพัน ดูม่ายคุ้มเท่าไหร่ เพราะเสียเวลาทั้งวัน
chowbe76
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3

ผมลองเข้ามาศึกษาธุรกิจเครือข่ายอยู่ครับตอนนี้
The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.
ซากคน

โพสต์ที่ 4

รายได้อื่นๆ ก็มาจากเงินคืนภาษีปันผลจากการดูแลพอร์ตลงทุน
ของคนที่บ้านอ่ะครับ  :oops:
เราต่างตื่นขึ้นมาทุกวัน เพื่อสร้างผลงานให้ได้ เราควรรู้ว่า ในทุกวันมีอะไรที่ต้องทำเพื่อให้เกิดผลงาน หากการตื่นขึ้นมา ไม่ได้เป็นไปเพื่อผลงาน เราก็ไม่สมควรที่จะตื่นขึ้นมาให้รกหูรกตาคนรอบข้าง
ภาพประจำตัวสมาชิก
dome@perth
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 21

Re: หลายๆ ท่านที่เป็น VI นอกจากเล้นหุ้น มีทำธุรกิจด้านอื่นไห

โพสต์ที่ 5

mamalover เขียน:อย่างหลายๆ ท่านที่ประสบความสำเร็จ อย่าง ท่าน ดร.นิเวศน์ หรือ คุณ วอร์เรน บัฟเฟต แอบมี นอกใจ ไปทำธุรกิจด้านอื่นไหมเอ่ย

สวัดีครับคุณมาม่าซัง(เอ้ย มาม่าเลิฟเวอร์)
ปีที่แล้วผมมีความรู้สึกกับงานกับคนเหมือนคุณเลยครับ
แต่เมื่อผมได้เปิดกระทู้หนึง ซึ่งเพื่อนๆพี่ก็เข้ามาแนะนำ
ให้กำลังใจ

หากเรายังหางานหาเงินทางอื่นยังไม่ได้นอกจาก
จากงานประจำเรา ก็ต้องอดทนครับ
ไม่มีการทำงานที่ไหนที่ไม่มีปัญหาหรอกครับ
โดยเฉพาะทำงานกับคน
คิดไว้เสมอว่าเราต้องเดินให้ถึงเป้าหมาย
ระหว่างจะมีอุปสรรคบ้าง ต้องอดทน ค่อยๆแก้ไขไปครับ
ถ้าหนักมาก ก็วางก่อน พักสักพัก แล้วค่อยยกใหม่
มันจะเบาลง ทั้งๆที่มันก็งานเดิม

ขอให้มีความสุขกับงาน
เป็นมิตรกับเพื่อนร่วมงาน
เข้าใจเขา เข้าใจเราครับ

สวัสดีปีใหม่ครับ
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
frontosa

โพสต์ที่ 6

อยากมีธุรกิจส่วนตัวเหมือนกัน แต่ไม่รู้จะทำอะไรจริงๆ  :oops:

คิดว่ารอเรียนจบ มีเงินเก็บมากพอ ตอนนั้นอาจจะลองๆทำธุรกิจดู

ตอนนี้แค่ทำงานประจำกับเล่นหุ้น
chowbe76

โพสต์ที่ 7

[quote="frontosa"]อยากมีธุรกิจส่วนตัวเหมือนกัน แต่ไม่รู้จะทำอะไรจริงๆ
The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.
kiatkoom

โพสต์ที่ 8

ทำบ้านจัดสรร
m_mummie

โพสต์ที่ 9

ขอร่วมแจมด้วยคน
ตั้งแต่เรียนจบมาก็พยายามมองหาอาชีพเสริมตลอด เพราะเราก็อยากมีรายได้หลายๆทางเพื่อลดความเสี่ยงของชีวิตในยุคนี้
ที่จำต้องมีอาชีพเสริม ตั้งแต่พวกแฟรนไชส์ต่างๆ ทำหอพัก ขายตรง  :(
แต่สุดท้ายก็มาเจอกับการลงทุนหุ้นโดยพี่ชายเป็นคนแนะนำ ทั้งๆที่เรียนจบด้านการเงิน แต่ไม่เคยให้ความสำคัญเลย
หลังจากอ่าน ตีแตก ก็คิดว่าใช่เลย อาชีพเสริมที่มองหา :wink:
ช่วยให้เรามีคุณภาพชีวิตที่ดีขึ้นได้แน่นอน

เอาใจช่วยทุกคนให้ประสบความสำเร็จนะคะ  :8)
--->I Will Survive Yeah....Yeah....<---
mamalover

โพสต์ที่ 10

โห คุณ dome@perth ถ้าเราเป็น มาม่าซัง ก็รวยไปแล้วดิ 555

ต้องขอบคุณ คุณ dome@perth มากๆ เลยค่ะ ... เราว่า แค่เราเล่นหุ้นอย่างเดียวก็อยู่ได้แหละ เพราะไม่ใช่คนฟุ่มเฟือย หมายถึงตัวคนเดียวนะคะ แต่ถ้าไม่ทำงานบริษัทมันก็เหงาๆ นะ

อีกอย่าง บริษัทจะมีพวกสวัสดิการ โบนัส พักร้อน นี่นั่นโน่น ค่ารักษาพยาบาล หลายอย่างเลย ถ้าลาออกไปก็ต้องออกเงินเอง หุหุ

ก็คงต้องอดทนจริงๆแหละ พอคิดว่า จะทำธุรกิจตัวเองแล้ว ก็มีทางเลือกไม่มากนัก อย่างเพื่อนหลายคนไปเช่าที่ขายของในยูเนี่ยนมอล ขายดีนะ ไปรับของจาก ที่ขายส่งหลายๆที่มาขาย พวกเสื้อผ้าน่ะค่ะ แต่ที่เสียไปคือ เวลา เขาต้องจ้างเด็กเพราะยังทำงานประจำ แต่เสาร์อา.ก็ไปเฝ้าร้าน คือ ก็ต้องรับผิดชอบมากค่ะ

ส่วนธุรกิจขายตรงก็น่าสนใจนะคะ คือ คนชอบ ทำได้นี่ มีรายได้เป็นกอบเป็นกำเลยล่ะ อย่างคนที่บริษัทได้ 2 หมื่นต่อเดือน แฟนเขาได้อีก 2 หมื่นต่อเดือน ซึ่งเขาก็ชอบ ..แต่เราไม่ชอบแฮะ ไม่ใช่แนวเรา

ไม่ได้งรังเกียจเลยนะ แต่ถ้าไม่ใช่แนวเราแล้วไปทำก็คงไม่สามารถอดทนไรได้นาน

ต้องขอรับคำแนะนำจาก คุณ dome@perth ไว้แล้วล่ะค่ะ ...งานที่ำทำชอบมาก เป็นงานที่อยากทำมาตลอดตั้งแต่สมัยเรียน(แต่ทำๆไปก็จำเจนะว่าปะ) สรุปว่า เืบื่อคนที่สุด 5555
unnop.t

โพสต์ที่ 11

คนเป็นคนหนึ่งที่ลาออกจากงานประจำมาทำธุรกิจส่วนตัว ต้องยอมรับนะครับว่า ทุกที่ทำงานมีปัญหาเรื่องคนเป็นเรื่องปรกติ จะมากจะน้อยก็ว่ากันไป แนะนำว่าอย่าไปยุ่งกับคนอื่นมากนักถ้าไม่จำเป็น โดยเฉพาะการเมืองในบริษัท อดทนไว้ครับถ้าคิดว่าไม่สามารถออกไปทำอะไรที่ดีกว่านี้

ถ้าอยากทำธุรกิจส่วนตัว ต้องมองตลาดให้ขาด เข้าใจในธุรกิจ บริหารเงิน บริหารคนเป็นเรื่องสำคัญ จริง ๆถ้าคุณมาม่า  :D ใช้แนวทางการวิเคราะห์กิจการของหุ้น มาเป็นแนวทางการทำธุรกิจส่วนตัว มีโอกาสประสบความสำเร็จครับ เช่น การเข้าใจในอุตสาหกรรมนั้น ความสามารถในการแข่งขัน การวิเคราะห์ SWOT เป็นต้น อย่าดูถูกนะครับว่าธุรกิจเล็ก ๆไม่สามารถทำมาใ้ช้ไม่ได้ สมมุติว่า เพื่อนของคุณขายเสื้อผ้าที่ union mall ถามว่าจุดขายของร้านคืออะไร เราจะแข่งกับร้านอื่น ๆยังงัย ทำไมลูกค้าต้องมาซื้อที่ร้าน? เราเข้าใจความต้องการของลูกค้าจริง ๆหรือป่าว? เรามีแผนการตลาดที่แตกต่างจากร้านอื่นยังงัย ถ้ามองไม่ออก บอกคำเดียวว่า ไม่รอด !!

ขอให้มีความสุขในการทำงานครับ    :wink: :cry:
ตลาดหุ้นมักจะหลอกเราด้วย ความโลภ และความกลัว.....
frontosa

โพสต์ที่ 12

[quote="chowbe76"][quote="frontosa"]อยากมีธุรกิจส่วนตัวเหมือนกัน แต่ไม่รู้จะทำอะไรจริงๆ
kurapica

โพสต์ที่ 13

ซื้อที่ทำไร่ครับ เก็บกินได้เรื่อยๆ แถมที่ดินราคาขึ้นไปเรื่อยๆด้วย
Dekfaifah

โพสต์ที่ 14

ทำคาร์แคร์ขอรับ
poohbands

โพสต์ที่ 15

รับราชการครับ ตำแหน่งไรไม่บอก เพราะเป้นความลับทางราชการ แต่เป้นงานที่มีความเสี่ยงสูง แต่ผลตอบแทนก็ดี วันนึงรบกับคนเป็นร้อย พอหมดวันแทบหมดแรง
โชคชะตานำพาให้เรามาพบกันแต่มิอาจให้เราคู่กัน
jek ae

โพสต์ที่ 16

บำบัดทุกข์ให้ชาวประชา แล้วก็ค้ายาควบคู่กันไปครับ :)

จริงแล้วผมเปิดคลินิกตรวจไข้หาค่ากับข้าวไปวันๆนะครับ
rifaat

ขอแจม

โพสต์ที่ 17

เล่นหุ้นของผมถือเป็นงานอดิเรกขอรับ

งานหลักก็เป็นมนุษย์เงินเดือนคนหนึ่งพอมีรายได้เสริมจากห้องเช่า
และสวนยางพาราขอรับ มีเงินเหลือก็เอามาลงหุ้นไทย-นอก-
ค่าเงิน-ทองคำ- น้ำมัน-กองทุน ...อยากจะรู้การลงทุนแบบไหนจะเหมาะกับตัวผมมากที่สุด
:lol:
Inertia

โพสต์ที่ 18

กำลังจะเริ่มทำกิจการอาหารเสริมสำหรับผู้ออกกำลังกาย
ตลาดกำลังโต พายก็ชิ้นใหญ่ อยากได้มากินเองสักชิ้น (ใหญ่ๆ) :lol:

แต่ว่าทำกิจการตัวเองปัญหาเยอะนะครับ ถ้าผลตอบแทนไม่คุ้ม ไม่ breakeven ใน 3 ปี  ผมว่าลงทุนหุ้นดีกว่าครับ
DevilCupid
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 19

ผมทำธุรกิจส่วนตัวดังนี้ครับ
1 ให้เช่าความรู้ความสามารถครับ คิดค่าบริการ fix rate เป็นรายเดือน
เป็นกิจการที่ดีครับ เพราะกระแสเงินสดเข้ามาทุกเดือน
เพียงแต่อำนาจต่อรองกับลูกค้าต่ำ เลยทำให้อยู่ดีๆก็ขึ้นราคาไม่ได้ แต่ส่วนมากก็เพิ่มนิดหน่อยทุกปี
บางครั้งบริการดี ลูกค้าก็มีทิปให้ตอนสิ้นปี บางปีลูกค้าไม่มีเงินก็ไม่ให้ทิป ก็ไม่เป็นไร เข้าใจเค้าครับ
ลูกค้าผมมีอยู่รายเดียว ผมก็เลยหยุดตามลูกค้าครับ อาทิตย์ละ 2 วัน
แต่ลูกค้าให้โอกาสผมเลือกหยุดได้เพิ่มปีละ 13 วัน แล้วแต่ผมจะเลือกเอง
กิจการนี้คนใกล้ตัวเรียกหลายคนเรียก มนุษย์เงินเดือนครับ อิอิ

2 กิจการบ้านเช่า เป็นกิจการเล็กๆครับ โดยมีบ้านอยู่หลังนึง แบ่งด้านบนที่อยู่กันแค่ ผม แม่ และหมาปั๊ก ก็พออยู่กันได้
นึกมาได้ว่าจริงๆก็คงใช้ที่ไม่มากแค่ห้องนอน 2 ห้อง ห้องนั่งเล่น ครัว ห้องน้ำก็น่าจะอยู่กันพอ
เลยแบ่งด้านล่างกั้นเป็น 4 ห้องให้คนเช่า
ตอนนี้ต่อเดือน คนเช่าก็เลยช่วยผมจ่ายค่าผ่อนบ้าน ค่าน้ำ ค่าไฟ ค่าเนตของผมแต่ละเดือนครับ :lol:

ตอนนี้มีเงินจากกิจการทั้ง 2 ก็จะแบ่งมาลงทุนครับ
มโนปุพพังคมาธัมมา - ในตัวของเรามีใจเป็นใหญ่
มโนเสฏฐา มโนมยา - ธรรมทั้งหลายมีใจเป็นธรรมชาติถึงก่อน
มะนะสา เจ ปสันเนนะ - ทุกสิ่งทุกอย่างสำเร็จแล้วแต่ใจ
noppakorn

ขอร่วมแสดงความคิดเห็นด้วยคนครับ

โพสต์ที่ 20

ผมเป็นมนุษย์เงินเดือนมานานประมาณ 20 กว่าปีแล้วอยากจะหาอาชีพเสริมเพื่อหารายได้เพิ่มมากขึ้นรองรับค่าใช้จ่ายที่เพิ่มมากขึ้นของลูกสองคนที่กำลังเข้ามหาวิทยาลัยในปีนี้   :D และ กำลังเรียนอยู่ชั้นประถม 6 อีกหนึ่งคน  :o   พยายามมาตั้ง 10 ปีแล้วแต่ยังหาไม่เจอครับ ตอนนี้อยากจะเปิดร้านกาแฟสดและ ทำอพาร์ตเมนต์ให้เช่า และลงทุนในตลาดหลักทรัพย์เพื่อหาเงินไว้ใช้ตอนแก่ลง คิดว่าอีกไม่นานคงเกษียณตัวเองออกมาได้  :8) ใครอยากจะได้ความคิดเห็นเกี่ยวกับเรื่องดังกล่าวถามมาได้พอศึกษามาบ้างครับแต่ต้องออกตัวก่อนว่าเป็นความรู้จากการอ่านเท่านั้นครับยังไม่ได้ปฏิบัติจริงเลย :roll:
Practice does not make perfect, practice makes permanent.
picklife

โพสต์ที่ 21

[quote="chowbe76"][quote="frontosa"]อยากมีธุรกิจส่วนตัวเหมือนกัน แต่ไม่รู้จะทำอะไรจริงๆ
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
sakana_sushi

โพสต์ที่ 22

ผมเพิ่งเรียนจบครับ แต่โง่ไปหน่อยเลยเรียนตั้งห้าปีแหนะ 55+

พอดีผมมีช่วยที่บ้านทำงานน่ะครับ เลยไม่ค่อยมีเวลาอ่านหนังสือ มาอ่านตอนใกล้ๆสอบ(เรียบร้อยโรงเรียนจีน อิอิ)
ตอนนี้ผมกำลังคิดว่า ผมจะไปทำงานในบริษัทหาประสบการณ์สักหน่อยนึงก่อนน่ะครับ แต่ตอนนี้ผมอยากทำงานด้านนักวิเคราะห์แต่ว่าผมเห็นส่วนใหญ่รับแต่ปริญญาโท ผมจบป ตรี ห้าปี จะมีใครรับผมรึเปล่า ขอเป็นผู้ช่วยก็พอครับ เพราะลองอ่านดูเหมือนนักวิเคราะห์ต้องมี cisa หรือ cfa เลเวล1 พี่ๆคนไหนทำงานสายนี้ ขอคำแนะนำหน่อยครับ :D ว่าเริ่มต้นสมัครงานจากอะไรก่อนดี

แต่ตอนนี้ผมกำลังวางแผนจะทำกิจการเล็กๆเกี่ยวกับอาหาร ขนม แต่กำลังเจรจาขอซื้อสูตรอยู่ครับ ไม่รู้จะได้เปล่า

แต่มีอีกโครงการผมจะทำเกี่ยวกับแปลงความรู้สึกโลภของมนุษย์มาเป็นเงินครับ แต่ตอนนี้กำลังวางแผนกับเพื่อนอีกคนอยู่เห็นต้นทุนมันต่ำแล้วโอกาสมันสูงเลยอยากจะทำน่ะครับ(คิดแบบดันโด)

ตั้งแต่มหาลัยปีสองเป็นต้นมา ผมลองทำกิจการเล็กๆไปสองอย่างเจ๊งไม่เป็นท่าครับ พอมาคิดดูหลังจากเจ๊งเพราะตอนนั้นผมคิดอะไรตื้นๆไป การตลาดก็อ่านไม่ขาดคิดแต่ว่ากำไรชัวร์ความโลภมันบังตาครับคิดว่าโหจะต้องได้เป็นแสนเป็นเท่าโน้นเท่านี้แต่ไม่ได้หาทางสำรองไว้
ตอนนี้ผมว่าถ้าใครอยากจะทำกิจการส่วนตัวน่าจะเริ่มอะไรจากเล็กๆก่อนครับแล้วสินค้าของเราถึงจะไม่มีข้อแตกต่างแต่ถ้าสามารถขายได้ก็โอเคครับ ผมว่ามันต้องหลายๆอย่างผสมกันเหมือนการมองหุ้น จุดแข็งของแต่ละกิจการไม่จำเป็นต้องอยุ่ที่ตัวสินค้า อาจเป็นอย่างอื่นก็ได้
แล้วถ้าต้องจ้างลูกน้องเยอะ อันนี้ก็ต้องดูแลดีๆครับผมว่าเรื่องนี้ปวดหัวที่สุดแระ(จากงานที่บ้าน)
แต่ผมว่าผมชอบการทำเทรดดิ้ง มันสนุกดีครับ แต่ตอนนี้โครงการใหม่นี่จะำทำลงบนเว็บไซท์ ไม่รู้งานนี้จะเจ๊งอีกรึเปล่า 55+ แต่ก็คิดแบบดันโดน่ะครับ ออกหัวได้เงินเยอะ ออกก้อยเสียเงินนิดหน่อย

เอ่อ ขายตรงผมเคยลองครับ มันไม่เข้ากับตัวผม ผมเลยทำไม่สำเร็จครับแต่ปัจจุบันผมก็ยังใช้สินค้าของเขาอยู่นะ(ใช้ก่อนที่จะมาเริ่มทำอีก) ของเค้าดีจริงครับ แต่ว่าต้องเลือกใช้หน่อยเพราะบางอย่างก็แพงเกินไป เหมือนกินเหลากับกินข้างถนน บางทีข้างถนนก็อร่อยกว่าแถมถูกกว่า แต่บางอย่างก็คุ้มค่าครับ ถ้าเอ่ยชื่อไปก็รู้กันหมด 55+

ใครมีไอเดียธุรกิจมาคุยๆกันได้ครับ ผมอยากขอไอเดียพี่ๆเพื่อนๆ ผมกำลังหัดคลานครับ อยากให้พี่ๆเพื่อนๆ ช่วยชี้แนะ :D

ส่วนตัวตอนนี้ลงทุันในหุ้น+ทำงานที่บ้านครับ กำลังจะหางานบริษัททำอยู่ ขอบคุณครับ
"สุขใดยิ่งกว่าความสงบใจไม่มี"
newbie_12
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 23

ทำบริษัทของตัวเองเป็นงานหลัก

แต่ลงทุนจัด port เป็นงานหลักกว่าครับ

:D  :D  :D
.
.
อดีตอันรุ่งโรจน์ ไม่ได้การันตีอนาคตจะรุ่งเรือง

----------------------------
vivitawin

โพสต์ที่ 24

[quote="newbie_12"]ทำบริษัทของตัวเองเป็นงานหลัก

แต่ลงทุนจัด port เป็นงานหลักกว่าครับ

:D
leonleon

โพสต์ที่ 25

ธุรกิจส่วนตัว ยังไม่มีครับ
มีแต่เป็นลูกน้องเค้า

8โมงเช้าถึง 5โมงเย็น
ทำงานออฟฟิศ

ตั้งแต่ 1ทุ่ม ถึงดึกๆ อ่านหนังสือ อ่านงบการเงิน เล่นอินเตอร์เนต เล่นวินนิ่ง
เป็นงานเสริมครับ
akkhapon

โพสต์ที่ 26

เป็นคนสวน ปลูกต้นไม้ ดูแลต้นไม้ ให้ภรรยาครับ
SunShine@Night

โพสต์ที่ 27

akkhapon เขียน:เป็นคนสวน ปลูกต้นไม้ ดูแลต้นไม้ ให้ภรรยาครับ
น่าอิจฉาจังครับ :)
VI ฝึกหัด สำนักปีเตอร์ ลินช์

หวังผลต่อแทนทบต้นมากกว่า 15% ต่อปี :)
jaypro

โพสต์ที่ 28

เลี้ยงปลาคาร์ฟ ครับ

ที่จริง ถ้าเราอยากทำธุรกิจ การลงทุนในหุ้นก็คือ การทำธุรกิจแล้วนะครับ
kabu
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 29

เอาของเล็กๆน้องๆ จากญี่ปุ่นมาขายในไทย
แล้วก็เป็นมนุษย์เงินเดือนครับ
โพสต์โพสต์