ซื้อถัวขาดทุนกับ หุ้น TRC มาตลอด ตอนนี้ทำยังไงดีครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
trillion
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ซื้อถัวขาดทุนกับ หุ้น TRC มาตลอด ตอนนี้ทำยังไงดีครับ

โพสต์ที่ 1

หุ้นขึ้นไป 800 กว่าจุด
TRC ไม่ขึ้นเลย
ซื้อถัวจาก 6 บาท มาจนตอนนี้ 1.9
จะขายทิ้งก็ขาดทุนเยอะ เงินหามาทั้งชีวิต
ถือลงทุนแบบ VI มาเกือบ 3 ปี แล้ว
PE ก็ติดลบ บริษัททำกำไรไม่ได้เลย ปีที่แล้วขาดทุนไป 165 ล้าน
จะขายไปซื้อ SVI หรือตัวอื่นๆ ดีไหม หรือว่าถัวไปเรื่อยๆ
ภาพประจำตัวสมาชิก
densin

โพสต์ที่ 2

VI คือลงทุนในสิ่งที่เรารู้เราเข้าใจประเมินมูลค่าได้
เราเข้าใจในบริษัทนั้นไหมว่าเขาทำธุรกิจอะไร
มีความเสี่ยงอะไรบ้างที่จะมีผลกระทบกับกิจการ
อนาคตของบริษัทสามารถเติบโตและปันผลให้เราคุ้มค่าการลงทุนไหม (แม้ราคาหุ้นจะเป็นอย่างไรก็ตาม)
ผลประกอบการเป็นไปอย่างที่เราคาดหรือไม่

ลองถามตัวเองครับว่าเข้าใจธุรกิจนั้นไหม ถ้ายังไม่เข้าใจไม่ควรจะลงทุนกับธุรกิจนั้นๆ
VI สายมืด = VI หน้ามืดซื้อตัวฮอทๆอย่าไม่ลืมหูลืมตา
KriangL
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 3

ลองอ่านกระทู้นี้ครับ

http://www.thaivi.com/webboard/viewtopic.php?p=539650

สิ่งที่ VI ต้องระวังคือการวิเคราะห์ผิด จริงๆแล้วบริษัทไม่ดีอย่างที่คิดไว้ ถ้าไม่แน่ใจอย่างน้อยต้องหยุดซื้อครับ
AuI_a VI

Re: ซื้อถัวขาดทุนกับ หุ้น TRC มาตลอด ตอนนี้ทำยังไงดีครับ

โพสต์ที่ 4

trillion เขียน:ซื้อถัวขาดทุนกับ หุ้น TRC มาตลอด ตอนนี้ทำยังไงดีครับ

จะขายไปซื้อ SVI ดีไหม

ดีครับ  ดีมากๆ ดีกว่าเยอะ เรยยย :8)
Even Sir Isaac Newton loss in stock market

"You can't predict the future, because the future depends on how you react to it."

ซื้อหุ้นเมื่อคนส่วนใหญ่หมดศรัทธาในหุ้นและเทขายอยู่  นั่นคือเวลาตี5ในการจ่ายตลาด....จาก สอง ว. ผู้ยิ่งใหญ่
[v]

โพสต์ที่ 5

ถ้าเอาแบบจริงจังเลยก็คือเก็บเงินก้อนใหญ่กว่าก้อนที่ไปซื้อถัวมาสามเท่าแล้ว กระแทกซื้อทีเดียวแล้วขายไปเลยทีเดียว

ไม่ถัวด้วยเข้าทีเดียวออกทีเดียว แบบโหดๆเลย
child_temple
ผู้ติดตาม: 34

โพสต์ที่ 6

ก่อนหน้าดีลโครงการราชเพลิน ซื้อไว้ด้วยความหวัง
ผลไม่เป็นดั่งหวังขาดทุนยับ ราวๆสามแสน
ดีลก็เป็นโรคเลื่อน เชื่อถือไม่ได้
เรื่องเดียวที่ดูดีคือ ขยันออกข่าว

ตัดใจขายขาดทุน เอาที่เหลือไปเข้าบริษัทอื่น
ตอนนี้กลับมาพ้นน้ำแล้ว

ถ้ามองไม่เห้นอนาคต ขายดีกว่าครับ
ถ้ายังเชื่อมั่น ถือต่อได้
บริษัทดีๆมีให้เลือกอีกเยอะครับ
ทั้งบัพเฟต และ พระพุทธเจ้าบอกไว้ อย่ายึดติด ครับ
KB

โพสต์ที่ 7

อนาคตบริษัทยังน่าลงทุนด้วยรึเปล่าครับ
vivitawin
ผู้ติดตาม: 1

Re: ซื้อถัวขาดทุนกับ หุ้น TRC มาตลอด ตอนนี้ทำยังไงดีครับ

โพสต์ที่ 8

trillion เขียน:ซื้อถัวขาดทุนกับ หุ้น TRC มาตลอด ตอนนี้ทำยังไงดีครับ
ซื้อถัวจาก 6 บาท มาจนตอนนี้ 1.9
จะขายทิ้งก็ขาดทุนเยอะ เงินหามาทั้งชีวิต
ถือลงทุนแบบ VI มาเกือบ 3 ปี แล้ว
PE ก็ติดลบ บริษัททำกำไรไม่ได้เลย ปีที่แล้วขาดทุนไป 165 ล้าน
จะขายไปซื้อ SVI หรือตัวอื่นๆ ดีไหม หรือว่าถัวไปเรื่อยๆ
ถ้าบอกว่าตอนนี้น่าจะเป็นจุดต่ำสุด จะเชื่อไหม
รอจน turnaround ก่อน แล้วค่อยขาย
ขายตอนนี้ถูกเกินไปครับ  :roll:
SEHJU
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 9

ผมก็มีอดีตอันขมขื่นกับหุ้น สี่ขีด ตัวนี้.......  เข้าไปลุยตอนเกือบ 5 บาท ขึ้นไป 7 บาท ไม่ขาย......

สุดท้ายมา คัต เอาตอน 2 บาทกว่า......  ระหว่างทางลงนั้น ผมมีโชว์โง่ ด้วยนะ คือ การซื้อถัว

มาวันนี้ ประสบการณ์สอนผมว่า การซื้อถัวเฉลี่ยขาลง เป็นอีกหนึ่งแห่งความน่าสะพรึงกลัวของการเล่นหุ้น...

แต่ฟ้ามีตาครับ... หลังจากผมทำใจได้ เอาตังที่เหลือมาลงทุนต่อ กำไรกลับมาเกินนั้นมากแล้วครับ...

เป็นกำลังใจให้นะครับ  :)

ป.ล.  นิ๊คเนมของพี่นี่ ฟังดูคุ้นๆหูจัง
sai
ผู้ติดตาม: 291

โพสต์ที่ 10

เหมือนเคยอ่านเจอปู่บัฟสอนไว้ว่า  ถ้ารู้ตัวว่าอยู่ในหลุม ให้หยุดขุดทันที (อันนั้นคงหมายถึงตอนหุ้นเริ่มลง ที่มาจากพื้นฐานภายในเปลี่ยนแล้ว แต่เราไม่ขายทิ้ง กลับซื้อเพิ่มถัวมาตลอดทาง ) แต่ดูจากราคาหุ้น trc ปัจจุบัน ก็ต้องมองว่าค่อนค่อนต่ำมาก ( downside ต่ำ แต่ upside ไม่ค่อยชัด ) ลองจิตนาการว่าตอนนี้เราได้ขายหุ้นไปหมดเลยสิครับ แล้ว ตอนนี้ถือเงินสดตามจำนวนที่ขายได้อยู่  แล้วลองมองว่าถ้าจะลงทุนหุ้นเราจะเลือกลงทุนหุ้นตัวไหน เพราะอะไร  upside เท่าไร downside เท่าไร แล้วค่อยตัดสินใจปรับพอร์ทครับ (ถ้าเป็นผมจะพยายามไม่ให้ต้นทุน หรือกรอบราคาในอดีต มามีอิทธิพลต่อการตัดสินใจครับ ) เป็นกำลังใจให้นะครับ สู้สู้ ครับ
Small Details Make a Big Difference
marble

โพสต์ที่ 11

เข้ามาให้กำลังใจครับ

ขายแถวราคานี้น่าจะเป็น low หรือเปล่าครับ ทางลงมันจำกัดแล้ว

ถือรอเด้งแล้วค่อยเปลี่ยนตัวดีกว่าครับ
[v]

โพสต์ที่ 12

trillion

นี่ใช่เคยมีประเด็นในพันทิพย์เมื่อหลายปีก่อนป่าวครับ ความจำดี :evil:
choung88

โพสต์ที่ 13

ให้กำลังใจด้วยคน
ตอนนี้ค่อยๆคิด  คิดให้ดีๆนะครับ
Gondar

โพสต์ที่ 14

A great business at a fair price is superior to a fair business at a great price.
กุหลาบงามหลังฝน
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 15

ผมคิดว่าสิ่งหนึ่งที่เป็นความเชื่อผิดๆ ของคนส่วนใหญ่ คือ

การเป็นvi คือ การถือหุ้นยาวๆ  :(

ผมว่าคนที่คิดอย่างนี้สิ่งแรกที่ต้องทำคือปรับทัศนะคติใหม่ก่อน
อย่ามัวติดกับเรื่องในอดีต กังวลกับเรื่องในอนาคต จนลืมว่าปัจจุบันต้องทำอะไร
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 16

จากประสบการณ์ของผม เมื่อผมรู้ว่าผมพลาด
ผมจะขายทันที ทุกราคา ทั้งๆ ที่หลายครั้งผมก็ขายอย่างมีกำไรติดมือด้วยซ้ำ
(เพราะผมสนใจ Value ไม่ใช่ราคาในกระดานชั่วครั้งชั่วคราว)

คำถามคือ พี่ trillion คิดว่า TRC มี Value เท่าไหร่..?
และราคาที่พี่ trillion ลงทุน มี MOS ดีพอหรือเปล่า..?
เพราะสิ่งที่ VI ควรให้ความสำคัญ คือ Value และ Margin of Safety

อย่าไปยึดติดกับผลขาดทุนในอดีต
และเอาผลขาดทุนครั้งนั้นเป็นเงื่อนไขในการลงทุนครั้งต่อไป :? ...

ขาดทุนแล้วก็ขาดไปครับพี่ ตั้งสติ คิดใหม่ วิเคราะห์ให้ละเอียด และรอบด้าน

ปล.
ส่วนจะขายเมื่อไหร่ หรือจะถือต่อไป ไม่มีความเห็นครับ
ผมแค่แวะมาแลกเปลี่ยนประสบการณ์เฉยๆ :roll:
sunrise

โพสต์ที่ 17

ถามสั้นครับ

ถือtrc หวังอะไร  :?:

ถ้าหวังว่าธุรกิจจะกลับมา
ทำความเข้าใจธุรกิจให้มากที่สุดแล้วถึงคาดหวังได้
ให้ดูเจ้าของ ดูbacklog คุยกับลูกจ้าง หาข้อมูลให้ได้มากที่สุด

ถ้าหวังว่าราคาจะกลับมา อันนี้ผมว่าเหมือนเล่นไฮโล
หวังด้วยดวงเท่านั้น

ลงทุนให้คิดเสมอว่าถ้ามูลค่าของหุ้นเป็นอยู่ เป็นเงินสดจะซื้ออะไร

ส่วนตัวนี้ ผมรู้เซ่นเห็นชาติแล้วครับ ว่าคนอย่างนี้ก็มีด้วย :evil:
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
AuI_a VI

โพสต์ที่ 18

vivitawin เขียน:
ถ้าบอกว่าตอนนี้น่าจะเป็นจุดต่ำสุด จะเชื่อไหม
รอจน turnaround ก่อน แล้วค่อยขาย
ขายตอนนี้ถูกเกินไปครับ
SEHJU

โพสต์ที่ 19

[quote="sunrise"]ถามสั้นครับ

ถือtrc หวังอะไร
vivitawin

โพสต์ที่ 20

AuI_a VI เขียน:
ขายตอนนี้ถูกเกินไปครับ
Anti-Aircraft

โพสต์ที่ 21

ผมไม่รู้เรื่อง TRC แต่มาให้กำลังใจครับ

ผมเห็นด้วยกับคุณ ส.สลึง นะ

หัวใจ VI คือ Value และ Margin of Safety

ผมอยากให้คุณ trillion ใจเย็นๆ แล้วลองถามตัวเองดูก่อนว่า
1. TRC มีมูลค่าเท่าไร เพราะเหตุใด
2. มูลค่าของ TRC สูงหรือต่ำกว่าราคาที่ซื้อมา

สำหรับผมแล้วถ้าผมตอบคำถามแค่ข้อใดข้อหนึ่งไม่ได้ ผมจะขายทิ้งทันทีโดยไม่สนใจว่ามันจะขาดทุนเท่าไร หรือถือมายาวนานแค่ไหน เพราะความเสี่ยงที่สุดของการลงทุน คือการที่เราไม่รู้ด้วยซ้ำว่าตัวเองทำอะไรอยู่

สำคัญที่สุดคือการลอกเซียน ข้อเท็จจริงคือพอร์ตของเซียนที่ประสบความสำเร็จอาจจะมีหุ้น 10 ตัว โดยมี 1 ตัวที่ได้กำไร 10 เด้ง และ 9 ตัวที่ขาดทุนก็ได้ ฉะนั้นการลอกเซียนหุ้นคนดังกล่าว ก็จะมีโอกาสผิดพลาดสูงถึง 90%

สุดท้ายที่อยากจะบอกคือ การลงทุนต้องคิดอย่างอิสระ ไม่เชื่อคนอื่นง่ายๆ ท่องเอาไว้ว่าคนส่วนใหญ่นั้นขาดทุน ถ้าเชื่อคนส่วนใหญ่ เราก็จะขาดทุนเหมือนกัน

อยากให้ลองคิดเองใหม่อีกครั้งนะครับ และขอให้เชื่อมั่นในความคิดของตัวเองคนเดียวเท่านั้น :D

สำหรับคนที่ไม่อยากคิด ก็เลิกลงทุนเถอะครับ โลกนี้ไม่มีอะไรฟรีหรอก
อย่ายอมแพ้
SEHJU

โพสต์ที่ 22

ฝากอีกอย่างด้วยนะครับ ให้ระวังเรื่อง ทุนจม ด้วย....

ต้นทุนแห่งความเสียโอกาสนั้นบางทีประเมินค่าไม่ได้เลย....
Jimmy

โพสต์ที่ 23

ผมว่าถ้าซื้อถั่วเฉลี่ยขาลง น่าจะใช้น่าดีกับหุ้นที่มีรายได้และจ่ายปันผลสม่ำเสมอมากกว่านะครับ

แต่ถึงเป็นหุ้นที่มีปันผลสม่ำเสมอก็ได้ดูจังหวะและทำความเข้าใจกับกิจการเหมือนกันนะครับ
ร็อคกี้ บัลโบว : ชีวิตไม่สำคัญว่าจะต่อยได้หนักแค่ไหน แต่อยู่ที่ว่าเรารับการโดนต่อยได้แค่ไหน (ชีวิตจุดสำคัญอยู่ที่การทนทุกข์ มากกว่าการประสบสุข)
SunShine@Night

โพสต์ที่ 24

[quote="SEHJU"][quote="sunrise"]ถามสั้นครับ

ถือtrc หวังอะไร
VI ฝึกหัด สำนักปีเตอร์ ลินช์

หวังผลต่อแทนทบต้นมากกว่า 15% ต่อปี :)
noppakorn

ขอแชร์ประสพการณ์ด้วยคนครับ

โพสต์ที่ 25

มีประสพการณ์กับบริษัทนี้ เมื่อ 3-4 ปีที่แล้วที่เข้ามารับงานกับบริษัทที่ทำงานอยู่ครับ มูลค่าโครงการประมาณ 500 ล้านบาท ตัวบริษัทเองมี Project Manager กับส่วนของสโตร์อีก 2-3 คนเท่านั้น ส่วนที่เหลือใช้ผู้รับเหมาทั้งหมด ตัว Project Manager(PM)  :twisted: ทำเอกสารและเข้าประชุมเท่านั้นงานทางเทคนิคก็ไม่มีประสพการณ์เท่าที่ควรครับ :?:  งานออกมาก็ช้ากว่าตามแผนงานและไม่มีคุณภาพเท่าที่ควรด้วย :cry:  รู้สึกแปลกใจเหมือนกันว่าทำไมหุ้นตัวนี้ถึงมีคนสนใจ :o ด้วยเพราะว่าเท่าที่ดูวิธีการทำงานของบริษัทนี้น่าจะเป็นในแบบที่ว่าดึงเอาผู้รับเหมาในแต่ละส่วนงานเข้ามา ส่วนตัวของบริษัทเองก็บวก Margin ในส่วนของตัวเองเพิ่มยกตัวอย่างถ้ามีงานในส่วนของ Part A,B,C ราคาในแต่ละส่วนที่ผู้รับเหมาเสนอคือ 2,3,5 ล้าน ทางบริษัทจะเสนอราคาโดยรวมราคาทั้ง 3 เข้าด้วยกันแล้วคือ 10 ล้านบาท(บางครั้งไม่แน่ใจว่ามีการคัดเลือกผู้รับเหมาอย่างไร เอาราคาต่ำสุดเป็นเกณฑ์หรือเปล่า )แล้วบวก Margin ในส่วนของตัวเองเข้าไป ทีนี้ปัญหาคือการประสานงานของทั้ง 3 กลุ่มงานและกับผู้ควบคุมงานก็จะให้ผู้รับเหมาในแต่ละส่วนไปติดต่อกับเจ้าของงานเอง ในการประชุมตัว PM  :evil: เองก็ไม่สามารถแก้ไขปัญหาที่ถูกอ้างไว้ในการประชุมครั้งที่แล้ว หรือ ติดตามงานที่ได้รับปากไว้ในที่ประชุม เพียงแต่เข้าประชุมเท่านั้น ผู้ควบคุมงานก็ไม่รู้ว่าจะทำอย่างไรดี ทั้งผลักทั้งดึงแล้วยังไม่ค่อยจะเดิน จบงานก็คิดว่าคงจะไม่เจอกันอีกแล้วครับ :roll:
Practice does not make perfect, practice makes permanent.
คนรักน้ำมัน

โพสต์ที่ 26

จำไว้เลยครับว่าธุรกิจรับเหมาก่อสร้างไม่ใช่ธุรกิจที่เข้าหลักการของ VI ด้วยเหตุผลดังนี้

1) เป็นธุรกิจที่แข่งขันด้านราคา(จากการประมูล)
2) มีธรรมชาติธุรกิจที่ไม่สามารถโตแบบยั่งยืนได้ ยิ่งโตยิ่งล้มดัง และเป็นธุรกิจที่มีการปิดกิจการและเกิดใหม่มากที่สุด
3) เป็นธุรกิจที่ขาดความสม่ำเสมอในเรื่องรายได้และผลกำไรมากที่สุดในขบวนธุรกิจทั้งปวง
4) เป็นธุรกิจที่มีการคอรับชั่นมากที่สุดทั้งในระดับองค์กร ถึงขั้นที่สร้างความล้มละลายให้กับธุรกิจได้เช่น KTECH
5) ความสามารถในการควบคุมต้นทุนมีประสิทธิภาพต่ำที่สุดในขบวนธุรกิจด้วยกัน
6) ความเสี่ยงในเรื่องรายได้สูงจากระบบสัญญาที่ส่วนใหญ่มักไม่ค่อยได้เปรียบผู้ว่าจ้าง

ผมลงทุนตลาดหุ้นมา 6 ปี แต่ไม่เคยคิดลงทุนในบริษัทรับเหมาก่อสร้างเลย ทั้งที่อยู่ในวงการนี้มาเป็นสิบปีแล้ว
หุ้นไม่ใช่เพียงแค่กระดาษแผ่นหนึ่ง มันเป็นเอกสารที่แสดงถึงความมีส่วนเป็นเจ้าของในกิจการนั้นด้วย เมือคิดจะลงทุน จงใช้มุมมองอย่างเจ้าของกิจการ เน้นลงไปในกิจการและข้อมูลเบี้องหลัง ไม่ใช่แค่มองว่ามันเป็นแค่หุ้น ต้องรู้ใช้ชัดว่ากิจการนี้ทำอะไร และทำได้ดีแค่ไหน?
[v]

โพสต์ที่ 27

YES  ++!!!

วันดีคืนดีผู้รับเหมาหนีงานอีกนะครับ
foobar

โพสต์ที่ 28

หลายๆที่ ที่ผมเคยเข้าไปทำงานด้วย ก็เป็นอย่างที่คุณ noppakorn ว่ามาเหมือนกันครับ เลยไม่กล้าซื้อเหมือนกันหลังจากเคยไปสัมผัสการทำงานกับเค้ามา (แต่ของผมไม่ใช่ที่นี่นะครับ) บางที่นี่ไปเจอมาแล้วแบบว่าผิดคาดมาก (คือเห็นแล้วตัดสินใจเลยว่า ถ้าดูเรื่องการทำงานอย่างเดียวเนี่ย สอบตกอย่างแรง) แต่เรื่องราคาหุ้นมันก็ไปแบบผิดคาดเหมือนกัน (จาก 4 บาท ไป 16 บาท ภายใน 1 ปี 17/04/2009 - 16/04/2010)

ผมเลยลองกลับมาคิดๆดูอีกที เลยเดาเอาเองก่อนเลยว่า การทำงานของเค้ากับการเติบโตของบริษัทเนี่ย บางทีอาจจะไม่แย่ตามที่เค้าทำอยู่หรือที่ผมเห็นมาก็ได้ (หากเศรษฐกิจดี ถ้าเค้าไม่ทำอะไรให้แย่มากๆ โดยรวมก็น่าจะยังเป็นบวกอยู่มั๊งครับ ประมาณว่าเศรษฐกิจขาขึ้น ถ้ายังทำงานออกมาได้ไม่ดี มันก็แย่เกินไปแล้วล่ะครับ)

บางทีการที่ได้เข้าไปสัมผัสมาด้วยตัวเองก็ทำให้เราพลาดโอกาสดีๆ ไปได้เหมือนกันนะครับ หากเราคิดไม่ครบทุกมุมจริงๆ ทำให้เราติดอยู่กับสิ่งที่เราเห็น เราสัมผัสมา

ป.ล. ไม่น่าไปเห็นการทำงานเค้าเลย   :wall:  จะมีใครเป็นเหมือนผมมั่งมั๊ยเนี่ย

แหะๆ เขียนมาตั้งเยอะ มันเกี่ยวกับ TRC ตรงไหนเนี่ย  :oops:
Paul VI
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 68

โพสต์ที่ 29

คุณ trillion ใช่ คนเดียวกับ trillionaire ในห้อง TRC หรือเปล่า แต่ดู คนละ สไตล์เลยนะครับ
ยองจรา

โพสต์ที่ 30

เห็นใจมากๆครับ
เคยเจอกับตัวเองเมื่อ 2-3 ปีก่อน (ปี49-50) ตอนเล่นใหม่ๆ
ขาดทุนกับ pttar top trc asp bwg และอื่นๆอีกมากมาย

แต่ด้วยอ่านหนังสือหลายเล่ม จึงได้วิธีที่จะช่วยตัวเอง
ยามติดหุ้นตัวใดตัวหนึ่งมากๆ คือ
คิดไม่ออก อึดอัด ทำอะไรไม่ถูก ยิ่งนับวันยิ่งลง
ก็ให้ขายออกครึ่งนึง ทำอย่างนี้ทุกครั้งที่รู้สึกแบบนี้

เช่น ติดหุ้น ก อยู่ 400 หุ้น
ครั้งแรกก็ตัดใจขายเลย 200 หุ้น เหลือ 200 แล้วรอดูมัน
สักอีกสัปดาห์หรือสักเดือน เกิดรู้สึกไม่ดีอีกก็ขายอีกครึ่งนึง คือ 100 หุ้น เหลือ 100
หากอีกสักพักใหญ่ราคาไม่ขยับ แนวโน้มไม่ดีก็ขายอีก 50 หุ้น เหลือ 50
ทำอย่างนี้ไปเรื่อยๆครับ จนกว่าราคาและแนวโน้มมันดีขึ้น ก็ค่อย
กลับไปซื้อใหม่
หรือที่ผ่านของผม ผมเอาเงินที่ได้ส่วนใหญ่หาหุ้นอื่นเล่น
ปรากฎว่าหุ้นตัวอื่นที่ซื้อใหม่ไปไกลและเร็วกว่าเจ้าตัวเก่าเยอะเลย
โพสต์โพสต์