ผมจะทราบราคาที่ควรจะเป็นของหุ้นได้ยังไงครับ เริ่มลงทุนครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
CheNz
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

ผมจะทราบราคาที่ควรจะเป็นของหุ้นได้ยังไงครับ เริ่มลงทุนครับ

โพสต์ที่ 1

สมมติตอนนี้หุ้น ADVANC ราคา 100 ผมจะทราบได้ยังไงว่า ผมควรจะใช้ราคาเท่าไร เป็นเกณฑ์การตัดสินใจว่า ตอนนี้หุ้นตัวนี้ ถูก หรือแพง ควรซื้อหรือไม่ควรซื้อ ครับ
pongo

Re: ผมจะทราบราคาที่ควรจะเป็นของหุ้นได้ยังไงครับ เริ่มลงทุนคร

โพสต์ที่ 2

CheNz เขียน:ผมจะทราบราคาที่ควรจะเป็นของหุ้นได้ยังไงครับ เริ่มลงทุนครับ

สมมติตอนนี้หุ้น ADVANC ราคา 100 ผมจะทราบได้ยังไงว่า ผมควรจะใช้ราคาเท่าไร เป็นเกณฑ์การตัดสินใจว่า ตอนนี้หุ้นตัวนี้ ถูก หรือแพง ควรซื้อหรือไม่ควรซื้อ ครับ
ถามง่าย ตอบยาก + ยาวนะครับ
เอาเป็นว่า keyword คือ "มูลค่าในอนาคตที่แท้จริงเทียบกับราคาปัจจุบัน"
กับ "ส่วนเผื่อความปลอดภัย" นะครับ
ลองไปค้นหาขยายความเพิ่มเติมนะครับ ได้ความอย่างไรลองมาเล่าให้ฟังทีนะครับ
Warantact
Verified User

โพสต์ที่ 3

เอาแบบง่ายๆเลยนะครับ

ดูสองตัว p/e กะ p/b ในเวป set น่ะหละ หน้างบการเงิน

p/e บอกว่า ถ้าบริษัทมีกำไรเท่ากับปีที่แล้วไปเรื่อยๆกี่ปีราคาหุ้นเราจะเด้งเป็นสองเท่า

เช่น p/e 5 ราคา 10 บาท แปลว่า ซื่้อปีนี้ อีก5ปี ราคาน่าจะวิ่งเข้าใกล้ 20
โดยทั่วไปถ้าต่ำๆแปลว่าถูก ต่ำกว่า 7 แปลว่าถูกมาก 7-10 พอทน 10-15 กลางๆ เกิน15 เริ่มแพงแล้ว

ต่อไปก็ดู p/b มันแปลว่า ถ้าเราซื้อทั้งบริษัทเลย จะถูกหรือแพงกว่าทรัพย์สินที่บริษัทมีอยู่ ถ้า p/b เกิน1 แปลว่าเริ่มแพงแล้ว 1-1.5คือราคาที่เข้าข่ายของสมราคา ถ้า ต่ำกว่า 1 ก็ดี แถวๆ0.5-0.6ก็เริด

เวลาดูก็ดูสองตัวรวมๆกันครับ ถ้าดูแบบคร่าวๆๆๆๆๆนะ

หุ้นถูก p/e ต่ำ p/b ต่ำ
หุ้นแพง p/e สูง p/b สูง

แต่ตัวที่น่าระวังคือตัวที่บอกยากว่าถูกหรือแพง คือ p/e ต่ำ p/b สูง
หรือ p/e สูง p/b ต่ำ

อันนี้แบบคร่าวๆนะ
Renne

โพสต์ที่ 4

ลองไปหาในรายละเอียดเจาะลึกดูครับ บางครั้งต้องระวังในเรื่องค่าคำนวนบางค่า

กรณีบางอุตสาหกรรม P/bv ต่ำๆ อาจจะไม่มีประโยชน์เลยก็ได้ ถ้าสินทรัพย์ของบริษัทไม่สามารถนำมาชำระขายเป็นเงินได้ เช่น สินค้ากลุ่มอิเล็กโทรนิคหรือ IT บางตัว จะด้อยค่าลงอย่างรวดเร็ว จนอาจจะเป็นเศษขยะขายไม่ได้เลยก็มี

ธุรกิจที่ใช้ bv มาดู อาจจะเป็นธุรกิจที่มีสินทรัพย์ที่มีค่าจริงๆ เช่นที่ดิน เหล็ก เครื่องจักรบางชนิด ต้องระวังเรื่องกับดักตรงส่วนนี้ด้วย

ส่วน p/e นี่ก็เหมือนกัน ส่วนตัวผมคิดว่า p/eจะใช้ได้ดีในกิจการที่มีความสม่ำเสมอ เช่นรายได้โตอย่างสม่ำเสมอ ทำให้ประเมินp/eอนาคตได้ง่าย หรือถ้าเป็นcycle ก็ต้องกะช่วงถูกจริงๆ ระลึกไว้เสมอว่า p/e ที่เห็นเป็นค่าที่ผ่านมาในอดีต ในบางครั้งใช้ในการทำนายอนาคตไม่ได้ ถ้าอย่างไรลองไปศึกษาลึกลงไปในรายละเอียดดูครับ เพื่อเป็นภูมิคุ้มกัน กันการติดกับดักไปด้วยในตัว
"มีสติ คิดก่อนทำ และอย่าดูถูกตลาดมากเกินไป"
"เป็นเรื่องง่ายที่จะถือหุ้นเอาไว้ให้นานและี่ยากที่จะรอซื้อในราคาที่เหมาะสม"
BOONPARUEY

โพสต์ที่ 5

...   http://www.sarut-homesite.net/%E0%B8%99 ... %E0%B9%8C/   ...

...   ลองศึกษาดูนะ   ...

...    :lol:  :cheers:  :cool:  :lol:
... " บุญ คือ เสบียงของคนไม่ประมาท "  พุทธตรัส ...
BOONPARUEY

โพสต์ที่ 6

...   แถมให้อีก ๑ อัน   ...

...   http://www.thaivi.com/.bk/article/value ... /486-.html   ...

...    :lol:  :cheers:  :cool:  :lol:    ...
... " บุญ คือ เสบียงของคนไม่ประมาท "  พุทธตรัส ...
Radio
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 7

ฮิ ฮิ ฮิ  อยากตอบคุณ CheNz
  เอาวิธีคิดของผมมั๊ย  วิธีปฏิบัตินะ
Advance 100 บาท  สมมุติชาว Set ชอบเล่นกันที่
P/E = 20 แสดงว่า EPS=5  
  เราก็มองไปที่สิ้นปีว่า Advance ควรจะได้ EPS เท่าไร
เช่นเรามองว่าสิ้นปีนี้ EPS= 6 ดังนั้นราคาที่ควรจะเป็น
= EPS x P/E = 6x20 = 120 ตอนสิ้นปี
  แต่ถ้าเรามองว่าสิ้นปี EPS = 4 ดังนั้นตอนสิ้นปีราคา
ที่ควรจะเป็น = 4x20 = 80
   ผมไม่มองไกลนัก  ผมมองเป็นปี พอถึงปีหน้าค่อย
ประมวลข้อมูลใหม่
โพสต์โพสต์