อยากเปรียบเทียบระหว่าง BLA & SCNYL

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Calcio 8
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

อยากเปรียบเทียบระหว่าง BLA & SCNYL

โพสต์ที่ 1

ลองเปรียบเทียบ ณ ปัจจุบันดูแบบคร่าวๆนะครับ หลังจากที่เคยมีการตั้งกระทู้เปรียบเทียบกันมาแล้วครั้งหนึ่ง
BLA ราคาอยู่ที่ 25.5, EPS 0.99, PE 25 เท่า
SCNYL ราคาอยู่ที่ 404, EPS 23.79, PE 17 เท่า
พี่ๆคิดว่าการที่ BLA มีสภาพคล่องสูงกว่า SCNYL เลยทำให้ตลาดให้ PE ของ BLA สูงกว่าถึงขนาดนี้เลยหรือครับ คำถามคือแค่เพียงสาเหตุนี้จะทำให้ความแตกต่างของทั้ง 2 ตัวเป็นอย่างนี้ต่อไปเรื่อยๆหรือป่าวครับ  :?: เพราะผมมองว่าการเติบโตของกำไร SCNYL ทำได้ดีมากทั้งที่ไม่ได้ลงทุนในหุ้น ส่วน BLA จะได้รับประโยชน์มากกว่าในช่วงที่หุ้นเป็นขาขึ้นในช่วงนี้ แต่หากตลาดปรับตัวลดลงอย่างมากหละครับ กำไรอาจหายวับไปในพริบตา และคนคงแห่กันขายเพราะราคาขึ้นมาเร็วมากอยู่ โดยเฉพาะกองทุนที่เข้ามาถือเป็นจำนวนมาก ถึงตอนนั้น PE อาจอยู่ในระดับใกล้เคียงกัน
ปล. มี BLA อยู่ แต่มอง SCNYL มาแสนนาน พอลองมาดูแล้วเอ๊ะเหมือน SCNYL จะแพงมาก (ก็ผมมองมาตั้งแต่ 150 นี่นา  :twisted: ) แต่กลายเป็น BLA แพงกว่ามากอยู่ รบกวนพี่ๆช่วยชี้แนะด้วยครับ  :D
bladew124
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

:D
มารอฟังด้วยคนครับ

สถานะการณ์ของผมคล้ายๆ กันครับ

:8)
miracle
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 3

ก็ลองไปวิเคราะห์ดูว่า
อะไรซ่อนอยู่
มันมีเหตุผลของมัน มีความเสี่ยงเรื่องของสภาพคล่องมาเกี่ยวข้องด้วย
:)
:)
ภาพประจำตัวสมาชิก
ส.สลึง
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 75

Re: อยากเปรียบเทียบระหว่าง BLA & SCNYL

โพสต์ที่ 4

สงสัยเรื่องค่าตอบแทนกรรมการและผู้บริหารครับ
ว่าทำไม 2 เจ้านี้ต่างกันเยอะมากๆ :shock: ?
โพสต์โพสต์