ใครมีความเห็นอย่างไรกับการลอกการบ้านบ้างครับ(คนขี้ลอกมารายต)

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
0N0111
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ใครมีความเห็นอย่างไรกับการลอกการบ้านบ้างครับ(คนขี้ลอกมารายต)

โพสต์ที่ 1

ผมว่ามันเป็นเรื่องปกติ แต่ความเสี่ยงคุณต้องรับไว้เอง โทษใครไม่ได้เลยเพราะการกระทำทุกอย่างมันเกิดจากการตัดสินใจของคุณเอง แต่ถ้าให้ดีไปต่อยอดศึกษาเพิ่ม น่าจะเป็นผลดีนะ(บางคนสมัยเรียนลอกข้อสอบเพื่อนแต่ได้คะเนนดีกว่ามีให้เห็นบ่อยๆน่าจะมาจากปัจจัยประมาณนี้)

ปล.โดยทั่วไปคนที่ลอกการบ้านจะขี้เกียจ
" เสียงข้างใน" เป็นสิ่งมหัศจรรย์ เราได้ยินมัน แต่มันไม่มีเสียง ,,,,,นิ้วกลม
soraroz

โพสต์ที่ 2

ผมว่า เข้าไปดูว่า ตัวไหนน่าสนใจก็พอครับ

สมมุติว่า เห็นว่า คนที่เค้าเก่งๆ เค้าสนใจ มันคงต้องมีอะไรดีัสักอย่าง ที่ทำให้เค้าตัดสินใจลงทุน

เราก็เอามาค่อยๆ ศึกษาเพิ่มครับ แ้ล้ว ตัดสินใจเอง ว่าจะลงทุนรึุเปล่า

แต่ถ้าลอกเค้า ก็ไม่ผิดนะครับ แต่ถ้าไม่ศึกษา เท่ากับเราเพิ่มความเสี่ยง ลด MOS ของตัวเองทิ้ง เพราะถ้าวันนึง ธุรกิจเปลี่ยน คนที่เค้าศึกษามาเค้าโดดออกไปแล้ว แต่เราเป็นแค่คนลอก ไม่ได้ศึกษา ไม่รู้ความเปลี่ยนแปลงของสังคมที่กระทบต่อธุรกิจ ดังนั้น ก็จะออกมาไม่ทัน สุดท้าย ก็ไม่่ต่างอะไรจากแมงเม่าึครับ
leonleon

โพสต์ที่ 3

ลอกเพื่อให้รู้จักหุ้นครับ
แล้วก็มานั่งศึกษาบริษัทนั้นๆ ว่าดีหรือไม่ ตรงใจหรือเปล่า
ถ้าไม่ตรงใจก็ทิ้งไป
หากตรงใจก็คำนวนมูลค่าออกมา และราคาที่จะเข้าเก็บผมจะคำนวนเอง
จากนั้นก็รอคอยให้มันลงมาอยู่ในจังหวะเข้าเก็บ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Sorgios

โพสต์ที่ 4

ดูเป็นแนวทางสำหรับศึกษาเพิ่ม ดีกว่าลอกแบบไม่รู้เรื่องนะครับ :B
CHIN UP, Do not give up !!!
merman

โพสต์ที่ 5

ผมว่าเป็นการดูครับ ว่าตัวไหนน่าสนใจบ้าง  ถ้าเรามาดูวิเคราะห์แล้วไม่ชอบก็ไม่ต้องลงทุนตัวนั้นครับ

แต่ถ้าถามแล้วเชื่อแบบไม่ลืมหูลืมตาก็เตรียมตัวรับความเสี่ยงได้เลยครับ
picklife
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 6

:D จะมีใครบ้างไม่ขี้เกียจครับ จะมานั่งหาหุ้นจากดีจาก500ตัวก็ไม่ต้องทำอะไรกันพอดีครับ...แต่ถ้าใครขยันก็เชิญครับ อุ๊ๆ

แต่หากเอาหุ้นจากเซียน ก็เสมือนว่าอันนี้คือหุ้นที่ดีที่สุดของหมู่บ้านเซียนครับ
หมู่บ้านเซียนอาจจะใหญ่กว่าหมู่บ้านที่เราอยู่ แต่ก็ไม่ได้ครอบคลุมทั้งประเทศนะครับ หมู่บ้านคุณอาจจะเล็กก็จริงแต่อาจจะมีหุ้นที่เซี่ยนมองข้ามได้ ดังนั้นผมว่าถ้าจะให้ดีเราต้องแชร์กันครับ....วันนี้เราเลือกหุ้นจากเซี่ยน วันหน้าเราก็เสนอหุ้นให้เซี่ยนวิเคราะห์ จะได้เป็นการช่วยๆกันไงครับ อิอิ
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
Lu Xun

โพสต์ที่ 7

picklife เขียน::D จะมีใครบ้างไม่ขี้เกียจครับ จะมานั่งหาหุ้นจากดีจาก500ตัวก็ไม่ต้องทำอะไรกันพอดีครับ...แต่ถ้าใครขยันก็เชิญครับ อุ๊ๆ

แต่หากเอาหุ้นจากเซียน ก็เสมือนว่าอันนี้คือหุ้นที่ดีที่สุดของหมู่บ้านเซียนครับ
หมู่บ้านเซียนอาจจะใหญ่กว่าหมู่บ้านที่เราอยู่ แต่ก็ไม่ได้ครอบคลุมทั้งประเทศนะครับ หมู่บ้านคุณอาจจะเล็กก็จริงแต่อาจจะมีหุ้นที่เซี่ยนมองข้ามได้ ดังนั้นผมว่าถ้าจะให้ดีเราต้องแชร์กันครับ....วันนี้เราเลือกหุ้นจากเซี่ยน วันหน้าเราก็เสนอหุ้นให้เซี่ยนวิเคราะห์ จะได้เป็นการช่วยๆกันไงครับ อิอิ
แบบนี้แหละ ThaiVi.com  :P
รูปภาพ
peacedev
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 8

picklife เขียน::D จะมีใครบ้างไม่ขี้เกียจครับ จะมานั่งหาหุ้นจากดีจาก500ตัวก็ไม่ต้องทำอะไรกันพอดีครับ...แต่ถ้าใครขยันก็เชิญครับ อุ๊ๆ

ผมทำครับ :)
หลายครั้งได้หุ้นดีมาแต่ไม่ค่อยมีคนพูดถึง บางครั้งมีอยู่แล้วใน 100 คน 100 หุ้น แต่ตกอยู่ในหน้ากลาง ๆ ท้าย ๆ ไม่ค่อยมีใครพูดถึง
ยกตัวอย่างเช่น Spali MCS ตอนผมเก็บมันยังเงียบ ๆ อยู่ แต่จะมาเห็นที่หน้าแรกบ่อย ๆ ก็ตอนที่มันเริ่มขึ้นมาเยอะแล้ว
Packky

โพสต์ที่ 9

:juju:  :juju:  :juju:
โพสต์โพสต์