โหวตพี่ WEB ช่วยแปลหนังสือ Business valuation ของ Palepu

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์

ถ้ามีแปลไทยคุณจะซื้อหรือไม่

โพลจบเมื่อ พุธ มี.ค. 30, 2011 1:43 am

ซื้อแน่นอน
28
90%
ไม่ซื้อหรอกเปลืองตัง
3
10%
รอดูก่อนว่าคนจะซื้อเยอะไหม (ไม่แน่ใจ)
0
ไม่โหวต

โหวตทั้งหมด: 31

ภาพประจำตัวสมาชิก
กล้วยไม้ขาว
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โหวตพี่ WEB ช่วยแปลหนังสือ Business valuation ของ Palepu

โพสต์ที่ 1

เนื่องจากวันนี้ได้เรียนคอร์ส finance กับ อ.วรศักดิ์ มาท่านได้แนะนำหนังสือเล่มนี้ ซึ่งทันสมัยและเหมาะกับนักลงทุนมาก ๆ

เลยอยากให้ช่วยกันโหวตหน่อย ถ้ามีคนอยากได้เยอะ พี่เขาจะได้ช่วยสงเคราะห์พวกเราได้ครับ  :cheers:
กล้วยไม้ขาว

โพสต์ที่ 2

ออกแนวบังคับพี่เค้ายังไงไม่รู้  :lol:
จริง ๆ ก็คืออยากรู้ว่ามีคนอยากได้เยอะไหม

เผื่อจะมีคนช่วยแปล อาจจะเป็นพี่ WEB หรือคนอื่นก็ได้ครับ
ถ้ารู้ว่าขายได้แน่ๆ ก็จะคุยกับเจ้าของลิขสิทธิ์ง่ายน่ะครับ
หมีขาว

โพสต์ที่ 3

Chitaro

โพสต์ที่ 4

เนื้อหาหนังสือเป็นประมาณไหนเหรอครับ
ko_hisashi

โพสต์ที่ 5

ผมก็รออ่านงานของพี่ WEB ทุกเล่มละครับไม่ว่าพี่แปลเล่มไหน

ผมเคย PM หาพี่เขาบอกว่ามีแนวโน้มที่จะแปล Security Analysis หรือเปล่า

พี่เขาก็บอกว่าการแปลหนังสือก็ต้องมี "แรงบันดาลใจ" ครับ เขาบอกว่า

ตัวเงินก็เป็นส่วนหนึ่งแต่เวลาทำงานก็ต้องใช้ "แรงบันดาลใจ" ครับ

แต่ก็เข้าใจครับ แต่ก็อยากอ่าน Security Analysis ฉบับแปลของพี่ WEB

แต่ก็รออ่านหนังสือพี่ทุกเล่มครับ ไม่รู้ว่าต่อจาก เล่ม ดันโด แล้วจะเป็นอะรครับ

ไม่เห็นได้ข่าวเลยว่าจะแปลเล่มอะไรต่อครับ  รอ.........
sattaya
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 6

ไม่รู้ครับ

เนื่องจากยังไม่มีโอกาสได้อ่านเลยตอบไม่ได้ว่าจะซื้อหรือไม่
สติมา ปัญญาเกิด
vivitawin
ผู้ติดตาม: 1

Re: โหวตพี่ WEB ช่วยแปลหนังสือ Business valuation ของ Palepu

โพสต์ที่ 7

[quote="กล้วยไม้ขาว"]เนื่องจากวันนี้ได้เรียนคอร์ส finance กับ อ.วรศักดิ์ มาท่านได้แนะนำหนังสือเล่มนี้ ซึ่งทันสมัยและเหมาะกับนักลงทุนมาก ๆ

เลยอยากให้ช่วยกันโหวตหน่อย ถ้ามีคนอยากได้เยอะ พี่เขาจะได้ช่วยสงเคราะห์พวกเราได้ครับ
chada

โพสต์ที่ 8

pacabee

โพสต์ที่ 9

ซื้อแน่นอนครับ
Nikkei kung

โพสต์ที่ 10

+ ให้หนึ่งคับ
<< New >>
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 17

โพสต์ที่ 11

900 กว่าหน้า
ผมgdi'ว่าถ้าพี่ WEB แปลแล้วจะไม่คุ้มค่าต้นทุนพี่เค้ารึเปล่าครับ กลุ่มลูกค้าน่าจะน้อย
อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
MarcoPolo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 8

Re: โหวตพี่ WEB ช่วยแปลหนังสือ Business valuation ของ Palepu

โพสต์ที่ 12

[quote="vivitawin"][quote="กล้วยไม้ขาว"]เนื่องจากวันนี้ได้เรียนคอร์ส finance กับ อ.วรศักดิ์ มาท่านได้แนะนำหนังสือเล่มนี้ ซึ่งทันสมัยและเหมาะกับนักลงทุนมาก ๆ

เลยอยากให้ช่วยกันโหวตหน่อย ถ้ามีคนอยากได้เยอะ พี่เขาจะได้ช่วยสงเคราะห์พวกเราได้ครับ
hagrid

โพสต์ที่ 13

ผมซื้อทุกเล่มที่ คุณ WEB แปลครับ
Anti-Aircraft

โพสต์ที่ 14

อยากได้ด้วยครับ
อย่ายอมแพ้
SunShine@Night

โพสต์ที่ 15

ลงชื่อซื้อล่วงหน้าครับ :)
VI ฝึกหัด สำนักปีเตอร์ ลินช์

หวังผลต่อแทนทบต้นมากกว่า 15% ต่อปี :)
WEB
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 25

โพสต์ที่ 16

ผมเพิ่งกลับมาจากพาหมาไปเที่ยวทะเล
เลยเพิ่งได้อ่านกระทู้นี้ครับ  หนังสือเล่มนี้เป็นตำรา
วิชาการเล่มใหญ่และหนา เป็นทฤษฎีซะครึ่งเล่ม
อีกครึ่งนึงเป็น case study  ผมคงไม่ได้แปลครับ
หนังสือเล่มใหญ่และหนาขนาดนี้ แปลคนเดียวคง
ใช้เวลานาน  นอกจากนั้น ผมว่าคงไม่ค่อยมีคนซื้อ
หรอกครับ เพราะเท่าที่ผมสังเกต คนอ่านส่วนใหญ่
ไม่ชอบหนังสือที่มีราคาสูงและหนาๆ  และในหมู่คน
ที่ยอมซื้อ ก็คงมีไม่กี่คนที่อ่านจบเล่ม
ROPE (return on paper employed) น่าจะอยู่ในระดับต่ำ

เนื้อหาในหนังสือเล่มนี้เป็นการผสานกันระหว่าง strategy,
accounting, finance และ valuation  หนังสือเล่มนี้ถูกใช้
เป็นตำราเรียนในวิชาชื่อเหมือนชื่อหนังสือในหลายๆ
มหาวิทยาลัยในต่างประเทศ  ผมคิดว่า วิธีที่ใช้เวลาน้อยและ
มีประสิทธิภาพสูงสุดคือการวิงวอนให้อ.วรศักดิ์สอนให้ครับ  
เราจะได้ซึมซับแก่นของเนื้อหาได้อย่างรวดเร็ว  แล้วผมก็จะ
ได้ถือโอกาสไปเรียนด้วยครับ  ยังไง ผมก็ขอขอบคุณมากนะ
ครับที่อุตส่าห์นึกถึงผม   :D
ทุ่มเททุกสิ่งให้แก่ความฝันซึ่งมีแต่คุณเท่านั้นที่มองเห็น

http://WarrenBuffettFan.blogspot.com/
vivitawin

โพสต์ที่ 17

WEB เขียน:
ROPE (return on paper employed) น่าจะอยู่ในระดับต่ำ
เรโช ตัวนี้ น่าสนใจจังครับพี่   :lovl:
โพสต์โพสต์