DCF แบบบ้านๆ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
neo_potato_Th
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

ก่อนอื่นต้องเริ่มจาก
intrinsic valueเราหาได้จากไหนคำถามคือเราได้อะไรมาเมื่อซื้อหุ้นละ??
คำตอบคือเราได้FCF หรือwarren buffettใช้ owner earning ของแต่ละปี(มันก็เหมือนๆกันนั้นแหละ)
เช่น
ปีที่1ได้ FCF 1000ล้าน ปีที่2 1200ล้าน ปีที่3 1400ล้าน หลังจากนั้นเราจะถือว่าFCFของบริษัทเพิ่มขึ้นอย่างคงที่ตามเงินเฟ้อ(คือไม่โตนั้นเอง)สมมุติว่าเริ่มที่ 1600ล้านนะครับแล้วเพิ่มขึั้น3%อย่างคงที่
intrinsic value=FCFปีที่1+FCFปีที่2+FCFปีที่3+terminal value(คือcashflowที่จะได้จากบริษัทถ้าเราถือไว้ตลอดกาล)

ดังนั้นถ้าเราคิดลดซํก10%
intrinsicvalue=1000ล้าน/1.1+1200/1.1ยกกำลัง2
+1400/1.1ยกกำลัง3+terminalvalue
โดยterminal valueหาจากสูตร
                  FCF*100/(อัตราคิดลด-growth)
                    ดังนั้นcaseนี้terminal value=1600*100/(10-3)
ดังนั้น
intrinsicvalue=1000ล้าน/1.1+1200/1.1ยกกำลัง2
+1400/1.1ยกกำลัง3+1600*100/(100-3)*1.1ยกกำลัง3

จะเห็นว่าterminal valueก็ยังต้องคิดลดอยู่ดีครับ แต่คิดลดที่ยกกำลัง3!ทำไมไม่หารด้วย1.1กำลัง4ละเพราะอะไร เพราะคิดออกมาจะเป็นเงินสดที่เราน่าจะได้ในปี ที่ 3! สรุปก็เลยคิดลดด้วยกำลัง3 (terminal valueมันจะคิดกลับมาเป็นปีที่0ครับเช่นเราถือหุ้นที่ไม่เติบโตแล้ว มีcashflowปีละ1000ล้าน โตตามเงินเฟ้อ intrinsicvalue=terminalvalue=1000*100/(100-3)เห้นมั้ยคับไม่ต้องคิดลดเพราะมันเป็นปีที่0)ดังนั้นปีที่0ของปีที่4คือปีที่3นั่นเอง-_-"งงรึเปลาคับเอาเป็นว่าคิดลดด้วยกำลัง3ละกัน
ตามหนังสือพี่สุมาอี้ครับ

ส่วนFCFหาจาก
กำไร+depreciation-capex   (ผมไม่คิดworking capitalเพราะขี้เกียจหา)

ส่วนการหาDCFจากDhando investor
ปีสุดท้ายเค้าจะไม่คิดเป็นterminal valueครับ
เค้าจะคิดว่ามูลค่าตลาดจะเป็นกี่เท่าของFCF
+1400/1.1ยกกำลัง3+1600*PEที่ควรจำเป็น/1,1ยกกำลัง4
ก็conceptเดียวกันครับ

หัวใจสำคัญคือ conservativeให้มากเข้าไว้+เผื่อMOSไว้เยอะๆ
คนรู้ไม่พูด คนพูดไม่รู้

โพสต์ที่ 2

ผมเขียนอะไรผิดไปมั้ยเนี่ย รบกวนช่วยแก้ด้วยนะครับ  :oops:

โพสต์ที่ 3

ถ้าไม่คิด working capital มันจะคลาดเคลือนเยอะมั้ยคับ??

โพสต์ที่ 4

แล้วบริษัทลักษณะไหนที่มีworking capitalเยอะหรอคับ??
ภาพประจำตัวสมาชิก
picklife

โพสต์ที่ 5

:? มึนครับ....งง ขอตัวอย่างเลยได้ไหมครับ ยกตัวอย่างจริงพร้อมสรุปวิเคราะห์ให้หน่อยซิน้อง สอนพี่หน่อย อิอิ
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
CP01203
Verified User

โพสต์ที่ 6

รอฟังด้วยครับ :?
sphere
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 7

ถ้าเป็นกลุ่มค้าปลีกหรือกิจการที่wcติดลบการไม่คิดwcไม่น่ามีผลมาก แต่กิจการที่ใช้wcเยอะๆอย่างโรงงานหรืออสังหาน่าจะมีผลมาก

dhandoนี่มีการคิดdcf xPEด้ยเหรอครับ อยู่บทไหนครับอยากลองทบทวนอีกที

โพสต์ที่ 8

pwz เขียน:ถ้าเป็นกลุ่มค้าปลีกหรือกิจการที่wcติดลบการไม่คิดwcไม่น่ามีผลมาก แต่กิจการที่ใช้wcเยอะๆอย่างโรงงานหรืออสังหาน่าจะมีผลมาก

dhandoนี่มีการคิดdcf xPEด้ยเหรอครับ อยู่บทไหนครับอยากลองทบทวนอีกที
WC ถ้าเข้าใจไม่ผิดจะเป็น ผลต่างของปีนี้กับปีก่อนนะคับ ดูไม่เป็นเหมือนกันว่าอันไหนน่าจะมีผลกระทบเยอะ

ในหนังสือเค้าทำDCFโดย นำเอาFCFปีสุดท้ายมาคูณกับตัวคูณ(คล้ายๆPE)
คือถ้าเค้าขายที่ราคาที่ปีสุดท้ายจะเป็นราคาขายเท่าไหร่ต่อFCFคับ
PRICE/FCF
blueplanet

โพสต์ที่ 9

ขอบคุณ จขกท
หลักคิดดี เข้าใจง่าย
Blueplanet
reiter
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 10

พี่เองใช้วิธีคิดแบบ dcf เป็นส่วนประกอบนึงของการมองหา dca นะครับ

( ธุรกิจที่ดี ควรใช้ capex น้อย, wc ลดลงเรื่อยๆ etc. )

ส่วนความถูกหรือแพงของหุ้น ความเห็นส่วนตัวพี่ว่า pe มันให้ sense ของความถูกแพงชัดเจนกว่า dcf นะครับ
Our favorite holding period is forever.

Blog การลงทุนของผม

http://reitertvi.wordpress.com
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 11

neo_potato_Th เขียน:ในหนังสือเค้าทำDCFโดย นำเอาFCFปีสุดท้ายมาคูณกับตัวคูณ(คล้ายๆPE)
คือถ้าเค้าขายที่ราคาที่ปีสุดท้ายจะเป็นราคาขายเท่าไหร่ต่อFCFคับ
PRICE/FCF
ผมเข้าใจว่าเป็นประมาณการจากประสบการณ์ของผู้เขียน
ว่าปกติเขาจะซื้อขายบริษัทกันที่ราคาประมาณ 8-10 เท่าของ FCF :roll: ...
ส.สลึง

โพสต์ที่ 12

reiter เขียน:...ความเห็นส่วนตัวพี่ว่า pe มันให้ sense ของความถูกแพงชัดเจนกว่า dcf นะครับ
ระยะหลังผมชักเริ่มสนใจ FCF/Share ครับพี่ reiter :wink: ...
Anti-Aircraft

โพสต์ที่ 13

ส.สลึง เขียน: ผมเข้าใจว่าเป็นประมาณการจากประสบการณ์ของผู้เขียน
ว่าปกติเขาจะซื้อขายบริษัทกันที่ราคาประมาณ 8-10 เท่าของ FCF :roll: ...
ใช้ FCF หาระยะเวลาคืนทุนแทนที่จะเป็นกำไรเหรอครับ แนวคิดน่าสนใจดี จะลองทำดูครับ :)
อย่ายอมแพ้
picklife

โพสต์ที่ 14

โอย งงๆๆๆ

น้องneo ลองทำอย่างมาเลยดีไหมครับ อิอิ ถือว่าสอนพี่ไปด้วย :P
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ

โพสต์ที่ 15

รูปภาพ

ผมทำไว้นานแล้วอันนี้ อย่าเอาไปใช้นะครับ ผมเปลี่ยนสมมุติฐานไปเรียบร้อยแล้ว555

โพสต์ที่ 16

โพสต์ที่ 17

ข้างบนคือทำแบบdhandoคับ
ถ้าทำเป็นterminal value

ก็เอา
  113ล้าน *100/[(10-3)*(1.1)^4]
แค่นี้หละคับ ถือว่าไม่เติบโตหรือเติบโตเท่ากับเงินเฟ้อ 10คืออัตราคิดลด

แล้วก็คิดลดกลับมา4ปีก็ได้terminalvalueในปัจจุบันแล้ว
sphere

โพสต์ที่ 18

17%ตรงด้านขวาคืออะไรครับ
ส.สลึง

โพสต์ที่ 19

pwz เขียน:17%ตรงด้านขวาคืออะไรครับ
พี่ neo หาอัตราเติบโตของ FCF ปีปัจจุบันเทียบกับปีที่แล้ว
(56-48)/48 = 17% ก็เลยเป็นที่มาของ Owner Earning
ที่โตปีละ 15% ครับ :wink:

โพสต์ที่ 20

ผมอายุ21เองคับ พี่ ส สลึง :D

อย่างนั้นแหละครับเทียบจากอดีต ทำได้เฉพาะบ ที่มีFCFแข็งแกร่ง
ส.สลึง

โพสต์ที่ 21

neo_potato_Th เขียน:ผมอายุ21เองคับ พี่ ส สลึง :D
เรียกพี่นะดีแล้ว ผมจะได้รู้ว่ายังไม่แก่ :lol: ...

โพสต์ที่ 22

พี่ ส. สลึง ลองมาแชร์ประสบการณ์มั่งสิครับว่าปกติหาintrinsic valueยังไง??
ส.สลึง

โพสต์ที่ 23

neo_potato_Th เขียน:พี่ ส. สลึง ลองมาแชร์ประสบการณ์มั่งสิครับว่าปกติหาintrinsic valueยังไง??
ปัญหา คือ ปกติผมไม่ได้คำนวณหา Intrinsic Value น่ะสิครับ :|

โพสต์ที่ 24

ส.สลึง เขียน: ปัญหา คือ ปกติผมไม่ได้คำนวณหา Intrinsic Value น่ะสิครับ :|
น่าสนใจคับแล้วพี่ดูอะไรละคับ??
เด็กเลี้ยงไม้
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 25

ตรงนี้คิดยังไงหรอ
รูปภาพ
ส.สลึง

โพสต์ที่ 26

ปกติผมเลือกหุ้น
ก็ง่ายๆ ดู P/E, P/B, ...
เหมือนนักลงทุนทั่วไปใช้กันนั่นแหละครับ

ส่วน FCF ผมดูเป็นองค์ประกอบ เช่น...
ความถูกแพงของหุ้น,
บริษัทจ่ายปันผลเหมาะสมหรือไม่,
การลงทุนในอนาคตจะเป็นไปอย่างไร ฯลฯ

ปัญหาที่เจอคือหลายบริษัท FCF เป็นลบ
(ทำให้ผมคำนวณ Intrinsic Value ไม่ได้)
ก็ต้องไปดูต่อว่าบริษัทบริหารจัดการอย่างไร
เอาเงินใครมาใช้ก่อน..?

ซึ่งบางบริษัท FCF ก็เป็นลบด้วยตัวธุรกิจเอง
แต่บางบริษัท เพิ่งอยู่ในช่วงเริ่มต้นคือ 1G
FCF ก็จะติดลบตามปกติ ทีนี้ก็ต้องไปดูต่อว่าอนาคต
บริษัทนั้นแนวโน้มจะเป็นยังไงต่อไป
ส.สลึง

โพสต์ที่ 27

อ้อ.. อีกเรื่องครับ
คือการติดตาม FCF ย้อนหลังหลายๆ ปี
ซึ่งหลายๆ ครั้งผมก็ใช้ FCF/Share
เพื่อดูว่าปีที่ FCF มากพิเศษเป็นเพราะปัจจัยอะไร
ส่วนปีที่ FCF น้อยๆ นั้นเป็นเพราะอะไร
เช่น มีการลงทุนอะไรพิเศษหรือเปล่า
มีรายการในงบกำไรขาดทุนที่แปลกไปหรือเปล่า ฯลฯ
ซากคน

โพสต์ที่ 28

เด็กเลี้ยงไม้ เขียน:ตรงนี้คิดยังไงหรอ
รูปภาพ
                                               discount value                    
   Y 2010                     =   64,769,289.15 /  (1+0.1)^1
   Y 2011                     =   74,484,682.52/ (1+0.1)^2
   Y 2012                     =   85,657,384.90/ (1+0.1)^3
   Y 2013                     =   98,505,992.64/ (1+0.1)^4
   Y 2014                     =   113,281,891.53/ (1+0.1)^5

^ คือ ยกกำลัง   :roll:
เราต่างตื่นขึ้นมาทุกวัน เพื่อสร้างผลงานให้ได้ เราควรรู้ว่า ในทุกวันมีอะไรที่ต้องทำเพื่อให้เกิดผลงาน หากการตื่นขึ้นมา ไม่ได้เป็นไปเพื่อผลงาน เราก็ไม่สมควรที่จะตื่นขึ้นมาให้รกหูรกตาคนรอบข้าง

โพสต์ที่ 29

ปัญหาที่เจอคือหลายบริษัท FCF เป็นลบ
(ทำให้ผมคำนวณ Intrinsic Value ไม่ได้)
ก็ต้องไปดูต่อว่าบริษัทบริหารจัดการอย่างไร
เอาเงินใครมาใช้ก่อน..?
ผมว่าเราต้องforwardไปถึง terminal valueเป็น+ถึงจะคิดได้
ส่วน FCF ผมดูเป็นองค์ประกอบ เช่น...
ความถูกแพงของหุ้น,
บริษัทจ่ายปันผลเหมาะสมหรือไม่,
การลงทุนในอนาคตจะเป็นไปอย่างไร ฯลฯ
แม่นแล้ว :lol:  บาง บ ไม่มี FCF  ต้องไปกู้เงินมาจ่ายเงินปันผล -_-

โพสต์ที่ 30

Voldtrest เขียน:
โพสต์โพสต์