สูตรคำนวณMargin สำหรับนักมาร์จิ้นทั้งหลายครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
picklife
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

สูตรคำนวณMargin สำหรับนักมาร์จิ้นทั้งหลายครับ

โพสต์ที่ 1

สวัสดีครับ....เห็นหลายๆคนสับสนกับเรื่องมาร์จิ้นกัน บางคนรู้มาก บางคนรู้น้อยวันนี้ผมจึงเอาสูตรที่นั่งAnalysisซึ่งอาจจะยาวซักหน่อยครับ เพราะผมก็ลืมๆเรื่องMathไปหมดแล้วครับ......

ขอเกริ่นนิดสำหรับคนที่ไม่มีพื้นนะครับ....
การใช้มาร์จิ้นคือการใช้เงินในอนาคตมาเล่น....ถ้าเล่นได้ก็ได้มากกว่าที่เป็นถ้าเสียก็เสียมากกว่าที่เป็น หรือเป็นอีกนัยยะว่าเป็นการเพิ่มการตัดสินใจของเรา ซึ่งเราสามารถเพิ่มได้ตั้งแต่ไม่มีคูณถึงคูณ2เท่ากับการตัดสินใจครับ ถูกคูณ2ผิดคูณ2 อันนี้กรณีมากสุดนะครับ แล้วแต่ว่าจะใช้มากน้อยต่างกันครับ

มาร์จิ้นมีต้นทุนคืออัตราดอกเบี้ย ซึ่งไม่fixขึ้นอยู่ธนาคาร ซึ่งสิ่งนี้ต้องดู เพราะสมมุติคิดอัตราดอก8% ก่อนเราใช้มาร์จิ้นเราต้องมั่นใจอย่างสูงสุดว่าเราสามารถสร้างผลตอบแทนได้มากกว่า8%ต่อปี ถ้าไม่งั้นคงไม่คุ้มที่จะใช้ครับ...

สิ่งที่ควรรู้คือการเล่นทองคำ ฟิวเจอร์ ออปชั่น เงิน ล้วนแต่ใช้หลักการมาร์จิ้นทั้งนั้น แต่พวกนี้เปรียบเสมือนการใช้มาร์จิ้น1000%ซึ่งอันตรายมากๆๆๆ

อีกสิ่งหนึ่งที่ควรรู้และตระหนักคือการซื้อwarrantก็ไม่ต่างจากการใช้มาร์จิ้นเช่นกันเพราะเป็นการเพิ่มการตัดสินใจเรา ถ้าตัวแม่ลง1ตัวลูกอาจลง2 ซึ่งมันเป็นนิยามเดียวกับการใช้มาร์จิ้นเลยครับ ซึ่ง!!!ต่างกันที่มาร์จิ้นมีดอกเบี้ย แต่มาร์จิ้นก็มีปันผลมาชดเชย แต่สิ่งหนึ่งที่ต่างกันมากที่สุดคือมาร์จิ้นมีForecSell

ดังนั้นข้อควรระวังหลักๆมี3ข้อดังนี้
1.MM<35% จะเริ่มโดนเรียกเงินเพื่อมาเติ่มเพราะเริ่มอยู่ในช่วงอันตราย
2.MM<25% จะโดนForceSellทันที....แต่คงไม่ทีเดียวหมดแต่จะทะยอยขายออกไป
3.หุ้นตัวนั้นดูไม่น่าเชื่อถือในสายตาบล.อาจจะโดนตัดสิทธิ์ ซึ่งเราต้องระวังห้ามเล่นมาร์จิ้นตัวที่เสี่ยง เพราะกรณีนี้จะโดนบังคับขาย100%

ในข้อ3ไม่น่าจะมีปัญหาเพราะถ้าบล.ไม่ให้สิทธิ์กู้ตัวนั้น ผมว่าก็สมควรแล้วที่ขายทิ้งเพราะการที่บล.ไม่กล้าให้เงินกู้กับหุ้นตัวนั้นแสดงว่าหุ้นตัวนั้นคงไม่อะไรที่ไม่ดีหรือเสี่ยง ซึ่งเราก็สมควรแล้วที่จะไม่ถือมัน

ส่วนข้อ1-2สามารถคิดได้จากสูตรนี้ครับ
MM=Equity/Asset
MM=เงินส่วนของเราที่เหลือ/มูลค่าสินทรัพย์ทั้งหมดรวมเงินกู้

สามารถประยุกต์ใหม่มาเป็นสูตร
%Loss=Loan/((E+Loan)*(MM-1))
%Loss=การเสียหายของAssetทั้งหมดติดลบกี่%ถึงจะโดนเรียกเงินหรือForcesell
Loan=หนี้สินที่กู้ยืมมา
E=เงินลงทุนก่อนกู้
MM=%มารืจิ้น แทนค่าที่35และ25

ตัวอย่าง......ผมมีเงินลงทุน100ใช้มาร์จิ้น50
โดนเรียกเงิน=-50/((100+50)*(.35-1))+1=48.72%
โดนForceSell=-50/((100+50)*(.25-1))=55.56
สรุปคือใช้มาร์ขิ้น50%หุ้นลง48.72%โดนเรียกเงิน ลง55.56%โดนบังคับขาย

ส่วนถ้าใครใช้มาร์จิ้น%อื่นๆก็สามารถแทนค่าได้เลยครับ

ปล.ที่เขียนบทความนี้มาไม่ใช่ส่งเสริมให้ใช้มาร์จิ้นนะครับ แต่อยากให้เข้าใจมากขึ้น จะได้คอยระมัดระวังเรื่องการใช้มาร์จิ้น เพราะความเสี่ยงคือถ้าคุณใช้มาร์จิ้นมากไปแม้นหุ้นคุณจะดีจริง แต่คุณอาจจะโดนบังคับขายได้หากหุ้นเกิดPanicขึ้นมา.....ผมยกตัวอย่างถ้าเกิดข่าวลือหมือนเมื่อช่วงปลายปีจะเป็นอย่างไร?และถ้าวันหนึ่งมั่นไม่ใช่ข่าวลือจะเป็นอย่างไร หุ้นอาจจะเกิดpanicลงแรง-50%แล้วกลับขึ้นมาปิดที่-25% แต่นั่นก็ไม่มีความหมายแล้วเพราะหุ้นคุณโดนขายณ.จุดต่ำสุดไปแล้ว.....ยิ่งถ้าบางคนไม่ได้นั่งเผ้าหน้าจอด้วยแล้ว เผลอวันเดียวเงินหมดพอร์ทได้เลยนะครับ.....
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
pacabee
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

ขอบคุณครับ  กำลังอยากหาข้อมูลอยู่เชียว
ถ้าเรามีเงินน้อย ๆ ปอดไม่ถึงล้านนี่ เราใช้ได้ไหมครับ
picklife

โพสต์ที่ 3

[quote="pacabee"]ขอบคุณครับ
vivitawin

โพสต์ที่ 4

จากสูตรคุณ piclkife ถ้าใช้มาจิ้นแบบสุดโต่งคือ มาจิ้นเท่าตัว (เงินตัวเอง 100 กู้ 100)
ก็จะ โดน call ตอนหุ้นลง 23% และโดน force ตอนหุ้นลง 33%  :8)

ผมว่าใช้มาจิ้นด้วยปัญญาอย่างระวังใช้ความโลภน้อยๆหน่อย มีประโยชน์นะครับ
ยิ่งดอกเบี้ยถูกๆแบบตอนนี้ด้วยแล้ว ดีมากเลยแต่เสียดายดัชนีตอนนี้ก็ไม่ถูกแล้ว  :lol:
winkung

โพสต์ที่ 5

ผมเล่นมาร์จิ้นไม่เป็นอะ  
แต่จิ้นมาร์ น่ะพอเป็นนิดหน่อยครับ  :8)
อย่าโลภเกินความรู้ความสามารถของตัวเราเอง
picklife

โพสต์ที่ 6

[quote="vivitawin"]จากสูตรคุณ piclkife ถ้าใช้มาจิ้นแบบสุดโต่งคือ มาจิ้นเท่าตัว (เงินตัวเอง 100 กู้ 100)
ก็จะ โดน call ตอนหุ้นลง 23% และโดน force ตอนหุ้นลง 33%
picklife

โพสต์ที่ 7

[quote="คนจนที่อยากรวย"]ผมเล่นมาร์จิ้นไม่เป็นอะ
winkung

โพสต์ที่ 8

[quote="picklife"][quote="คนจนที่อยากรวย"]ผมเล่นมาร์จิ้นไม่เป็นอะ
อย่าโลภเกินความรู้ความสามารถของตัวเราเอง
newbie_12
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 9

[quote="คนจนที่อยากรวย"][quote="picklife"][quote="คนจนที่อยากรวย"]ผมเล่นมาร์จิ้นไม่เป็นอะ
.
.
อดีตอันรุ่งโรจน์ ไม่ได้การันตีอนาคตจะรุ่งเรือง

----------------------------
picklife

โพสต์ที่ 10

[quote="newbie_12"][quote="คนจนที่อยากรวย"][quote="picklife"][quote="คนจนที่อยากรวย"]ผมเล่นมาร์จิ้นไม่เป็นอะ
winkung

โพสต์ที่ 11

[quote="picklife"][quote="newbie_12"][quote="คนจนที่อยากรวย"][quote="picklife"][quote="คนจนที่อยากรวย"]ผมเล่นมาร์จิ้นไม่เป็นอะ
picklife

โพสต์ที่ 12

[quote="คนจนที่อยากรวย"][quote="picklife"][quote="newbie_12"][quote="คนจนที่อยากรวย"][quote="picklife"][quote="คนจนที่อยากรวย"]ผมเล่นมาร์จิ้นไม่เป็นอะ
Paul VI
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 68

โพสต์ที่ 13

[quote="คนจนที่อยากรวย"][quote="picklife"][quote="คนจนที่อยากรวย"]ผมเล่นมาร์จิ้นไม่เป็นอะ
winkung

โพสต์ที่ 14

[quote="picklife"][quote="คนจนที่อยากรวย"][quote="picklife"][quote="newbie_12"][quote="คนจนที่อยากรวย"][quote="picklife"][quote="คนจนที่อยากรวย"]ผมเล่นมาร์จิ้นไม่เป็นอะ
vivitawin

โพสต์ที่ 15

[quote="picklife"][quote="vivitawin"]จากสูตรคุณ piclkife ถ้าใช้มาจิ้นแบบสุดโต่งคือ มาจิ้นเท่าตัว (เงินตัวเอง 100 กู้ 100)
ก็จะ โดน call ตอนหุ้นลง 23% และโดน force ตอนหุ้นลง 33%
reiter
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 16

[quote="คนจนที่อยากรวย"][quote="picklife"][quote="คนจนที่อยากรวย"][quote="picklife"][quote="newbie_12"][quote="คนจนที่อยากรวย"][quote="picklife"][quote="คนจนที่อยากรวย"]ผมเล่นมาร์จิ้นไม่เป็นอะ
Our favorite holding period is forever.

Blog การลงทุนของผม

http://reitertvi.wordpress.com
keeti

โพสต์ที่ 17

[quote="reiter"][quote="คนจนที่อยากรวย"][quote="picklife"][quote="คนจนที่อยากรวย"][quote="picklife"][quote="newbie_12"][quote="คนจนที่อยากรวย"][quote="picklife"][quote="คนจนที่อยากรวย"]ผมเล่นมาร์จิ้นไม่เป็นอะ
โตขึ้นอยากเป็นเหาฉลาม...
winkung

โพสต์ที่ 18

[quote="keeti"][quote="reiter"][quote="คนจนที่อยากรวย"][quote="picklife"][quote="คนจนที่อยากรวย"][quote="picklife"][quote="newbie_12"][quote="คนจนที่อยากรวย"][quote="picklife"][quote="คนจนที่อยากรวย"]ผมเล่นมาร์จิ้นไม่เป็นอะ
phoncu

โพสต์ที่ 19

ตอนนี้คุณคนจนฯ เค้า เปลี่ยนเป็น  "คนจนที่รวยแล้ว"  แล้วครับ   :lol:  :lol:  :lol:
sorawut
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 20

คนจนผู้ยิ่งใหญ่ : D
ตัดสินใจว่า ธุรกิจไหนที่คุณต้องการจะเป็นเจ้าของ
และซื้อเมื่อราคาสามารถให้ผลตอบแทนจากการลงทุน ในอัตราที่เข้าท่าสำหรับการร่วมทำธุรกิจเท่านั้น
picklife

โพสต์ที่ 21

ขอถามคุณคนจนว่า....คิดอย่างไรกับpleครับ.....

:? เอ....ถามผิดห้องหรือปล่าวหว่า 5555+
winkung

โพสต์ที่ 22

picklife เขียน:ขอถามคุณคนจนว่า....คิดอย่างไรกับpleครับ.....

:? เอ....ถามผิดห้องหรือปล่าวหว่า 5555+
ple เหรอครับ  :roll:
แต่ก่อนเคยชอบนะครับ แต่เขาแอบปันใจไปให้ชายอื่น
หลังจากนั้นเป็นต้นมา ผมเลยไม่กิน (ap)ple อีกเลย  :evil:
picklife

โพสต์ที่ 23

คนจนที่อยากรวย เขียน:
ple เหรอครับ
winkung

โพสต์ที่ 24

picklife เขียน:
ple เหรอครับ
moonchild

โพสต์ที่ 25

[quote="คนจนที่อยากรวย"][quote="picklife"][quote="คนจนที่อยากรวย"][quote="picklife"][quote="newbie_12"][quote="คนจนที่อยากรวย"][quote="picklife"][quote="คนจนที่อยากรวย"]ผมเล่นมาร์จิ้นไม่เป็นอะ
sorawut
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 26

moonchild เขียน:Winkung-Immage
รูปภาพ

คนจนที่อยากรวย-Immage
รูปภาพ

ปล.อยากเล่นรูปนี้มานานแล้วคับ แต่ไม่มียูสเซอร์ในสินธร :twisted:
อะไรจะ refresh บ่อยขนาดนั้น จะโจมตี server หรอครับ : P
ตัดสินใจว่า ธุรกิจไหนที่คุณต้องการจะเป็นเจ้าของ
และซื้อเมื่อราคาสามารถให้ผลตอบแทนจากการลงทุน ในอัตราที่เข้าท่าสำหรับการร่วมทำธุรกิจเท่านั้น
winkung

โพสต์ที่ 27

sorawut เขียน: อะไรจะ refresh บ่อยขนาดนั้น จะโจมตี server หรอครับ : P
จิ้มมากไป มันจะเป็นอย่างนี้ครับพี่

รูปภาพ
picklife

โพสต์ที่ 28

คนจนที่อยากรวย เขียน: จิ้มมากไป มันจะเป็นอย่างนี้ครับพี่

รูปภาพ
วินคุง ผมว่าอย่างวินคุงไม่เรียกจิ้มรัวๆนะครับ ผมว่ากดแช่มากกว่าครับ 555+
winkung

โพสต์ที่ 29

picklife เขียน: วินคุง ผมว่าอย่างวินคุงไม่เรียกจิ้มรัวๆนะครับ ผมว่ากดแช่มากกว่าครับ 555+
รูปภาพ
โพสต์โพสต์