สอบถามเพื่อนๆพี่ๆ ที่มีประสบการณ์ เปิดพอร์ตให้ลูกตัวน้อยๆ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

Post Post
NIRANR
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

สอบถามเพื่อนๆพี่ๆ ที่มีประสบการณ์ เปิดพอร์ตให้ลูกตัวน้อยๆ

Post no. 1

คือว่าผมมีข้อสงสัยว่า ถ้าผมเปิดพอร์ตให้ลูกที่ยังไม่บรรลุนิติภาวะ โดยผมจะเป็นผู้ดูแลการซื้อขายแทน ไม่ทราบว่าจะขอเครดิตภาษีได้หรือไม่ครับ

และถ้าได้จะมีวิธีคิดอย่างไร อยากจะขอให้พี่ๆ ที่มีประสบการณ์ช่วยแชร์ให้ฟังหน่อยครับ

ขอบคุณมากครับ
อนาคตเป็นสิ่งที่เรากำหนดได้ในวันนี้
ภาพประจำตัวสมาชิก
sai
ผู้ติดตาม: 306

Post no. 2

เข้าใจว่าเรื่องเครดิตภาษีคงต้องให้ลูกบรรลุนิติภาวะนะครับ รอผู้รู้มาเสริมอีกครั้งนะครับ
Small Details Make a Big Difference
picklife

Post no. 3

:o อายุยังไม่ถึง ก็ยังเปิดพอร์ทไม่ได้นิครับ อย่าเพิ่งมองข้ามชอตไปเรื่องเครดิตภาษีเลยครับ เอาแค่เปิดพอร์ทให้ได้นะครับ ซึ่งรู้สึกต่ำกว่า18ห้ามเปิดนะครับ ยังไงถ้าจะให้ชัวร์โทรไปถามมาร์ซิครับ มันเป็นหน้าที่ที่เขาจะต้องตรวจสอบให้เรานะครับ
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
evolution659
Verified User

Post no. 4

ผมรู้สึกว่าต้อง 20 ปีขึ้นไปนะครับ ถึงจะเปิดได้
vivitawin
ผู้ติดตาม: 1

Post no. 5

เครดิตภาษีไม่ได้ครับ
รายได้ของลูกตัวน้อยๆถือเป็นรายได้ของบิดามารดา
เช่นเดียวกับพ่อแม่ที่มีลูกตัวเล็กๆเป็นดาราและมีค่าตัว
รายได้จะไปรวมกับพ่อแม่เพื่อเสียภาษีครับ

ดังนั้นเรื่องเครดิตภาษีจึงมีผลเหมือนเดิม  :D

ปล. อยากให้ฐานภาษีต่ำ เครดิตภาษีได้มากขึ้น
ลองเลือกการเปิดพอร์ต คณะบุคคล หรือ ห้างหุ้นส่วนสามัญ
เพื่อรับภาษีแทนดูครับ อุ๊บ..ไม่พูดต่อดีกว่า เด๋วสรรพากรมาอ่าน  :lol:
wisut

Post no. 6

มีบัตรประชาชนก็เปิดพอร์ตได้

ส่วนเครดิตภาษีจะกระทำได้เมื่อคุณเลี้ยงชีพได้ด้วยตัวเอง หรือบรรลุนิติภาวะแล้ว เช่น

....อายุครบ 20 ปีบริบูรณ์
.....อายุ 18 ปีขึ้นไป  แต่สมรสแล้ว
.....อายุ 17 ปีขึ้นไป แต่เลี้ยงชีพ มีรายได้เลี้ยงตัวได้แล้ว เช่น เป็นเจ้าของกิจการ

เคยฟังมาจาก money talk ครับนานมาแล้ว
hutza

Post no. 7

ของผมเป็น แม่เปิดให้ ผมดูแลการซื้อ-ขายทั้งหมด อิอิ :D  :D
jo7393
ผู้ติดตาม: 1

Post no. 8

[quote="vivitawin"]เครดิตภาษีไม่ได้ครับ
รายได้ของลูกตัวน้อยๆถือเป็นรายได้ของบิดามารดา
เช่นเดียวกับพ่อแม่ที่มีลูกตัวเล็กๆเป็นดาราและมีค่าตัว
รายได้จะไปรวมกับพ่อแม่เพื่อเสียภาษีครับ

ดังนั้นเรื่องเครดิตภาษีจึงมีผลเหมือนเดิม
“ถ้าราคาหุ้นแยกออกไปจากเส้นกำไร  ไม่ช้าก็เร็วมันจะวิ่งกลับไปหาเส้นกำไรเสมอ”
เลือกบริษัทที่ดี ในราคาที่เหมาะสม  และถือมันตราบที่มันยังเป็นกิจการที่ดีอยู่

อย่าอายที่จะถาม ไม่มีใครรู้ลึกทุก บ. ถ้าไม่รู้แล้วไม่ถามก็จะยิ่งไม่ฉลาด
PostPost