วิธีการรวมเอกสาร 56-1 เป็นไฟล์เดียว

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
Anti-Aircraft
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

วิธีการรวมเอกสาร 56-1 เป็นไฟล์เดียว

โพสต์ที่ 1

ผมเคยคิดว่า 56-1 เป็นเอกสารที่น่ารำคาญมาก จะแยกเป็นหลายๆ ไฟล์ทำไม print ก็ยาก แถมเปลืองกระดาษ อ่านในคอมก็ปวดตา แต่ในเมื่อมันต้องอ่าน ผมเลยเลยลองหาวิธีดีๆ มาแนะนำครับ

การรวมเอกสาร .doc หลายๆ ไฟล์ เข้าเป็นไฟล์เดียวนั้นสามารถทำได้โดยใช้โปรแกรม Adobe Acrobat Professional ครับ ที่ผมใช้อยู่เป็น Version 8 มีวิธีดังนี้ครับ

1. เลือก Combine Files -> Merge Files into Single PDF
รูปภาพ
2. คลิก Add Files แล้วเลือกไฟล์ที่ต้องการ
รูปภาพ
3. จัดเรียงไฟล์ให้ถูกต้อง ด้วยการคลิกที่ไฟล์แล้วกด Move Up/Move Down
รูปภาพ
4. เลือก Merge Files into Single PDF แล้วคลิกที่ Create
รูปภาพ
5. รอซักพัก
รูปภาพ
6. เมื่อเสร็จแล้วกด save จะได้ไฟล์ PDF ตามต้องการ สังเกตว่าตอนนี้ไฟล์เรามีทั้งหมด 87 หน้า
รูปภาพ
ถ้าจะ print มาอ่านทั้งหมด คงเปลืองกระดาษแย่ ฉะนั้นเราจะมาช่วยหมีขั้วโลกกันด้วย โปรแกรม FinePrint ครับ ขนาดโปรแกรมเล็กนิดเดียว แต่มีประโชน์มากๆ ครับ โดยความสามารถหลักคือการจัดหน้าสำหรับการพิมพ์เอกสารครับ ทำให้กระดาษ 1 แผ่นสามารถพิมพ์เอกสารได้หลายๆหน้า

1. Download ตามลิงค์ครับ http://www.fineprint.com/products/downl ... print.html
รูปภาพ
2. เมื่อแสดง popup Download ให้กด Run ครับ (ตอนแรกผมกด Save มาแล้วไฟล์มันมีปัญหา Error win 32 ตอนติดตั้ง)
รูปภาพ
3. เมื่อติดตั้งโปรแกรมเรียบร้อยแล้ว ให้เปิด 56-1 ของเราขึ้นมาแล้ว เลือก Menu File -> Print โดยให้เรา Set Printer Name เป็น FinePrint ครับ
รูปภาพ
4. เมื่อกด Print จะแสดง Popup ให้เรา Register ให้ปิดไปครับ
รูปภาพ
5. ที่ Tab Layout ให้เราเลือกว่า จะพิมพ์เอกสารกี่หน้าในกระดาษ 1 แผ่น เลือกเอาตามความเหมาะสมครับ โดยปกติผมใช้ 4 หน้า สังเกตว่าที่มุมล่างซ้ายของเอกสารจะมีข้อความว่าเรากำลังใช้ FinePrint Trial Version อยู่ แต่เราไม่สนใจครับ เพราะ trial version ของโปรแกรมนี้ไม่กำหนดระยะเวลาการใช้งาน เมื่อเรียบร้อยแล้วก็สั่งพิมพ์ได้เลยครับ
รูปภาพ

หวังว่าคงเป็นประโยชน์นะครับ
อย่ายอมแพ้
เด็กเลี้ยงไม้
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 2

มีวีธีดีๆแบบนี้ด้วย ขอบคุณครับ
ไว้จะลองทำดู ท่าทางจะสะดวกมากๆเลยครับ  :D
ภาพประจำตัวสมาชิก
picatos
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 327

โพสต์ที่ 3

:cool:  :cool:  :cool:

อธิบายได้ชัดเจนมากๆ เลยครับ
คนบ้านนอก

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณมากครับ :D
gozzip

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณครับ
:lol:  :lol:
ตี๋น้อย

โพสต์ที่ 6

ขอบคุณมากเลยครับ
ผมมีความคิดว่าถ้าใครทำเสร็จแล้วก็ไปฟากไฟล์ไว้ให้Download ด้วยเลย
ถ้าหลายๆคนเอามารวมกันก็จะประหยัดเวลาไปได้อีกเยอะเลยครับ
golfkinmon

โพสต์ที่ 7

ขอบคุณครับ...ทำได้แล้ว

:D

เราจะมาช่วยหมีขั้วโลก  :shock:  :shock:  :lol:
Money is neutral
toro

โพสต์ที่ 8

Cool  :wink:  Thanks
Flashy
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 9

แหล่มเลย
ขอบคุณครับ
SunShine@Night

โพสต์ที่ 10

:cool:  :cool:   :cool:
VI ฝึกหัด สำนักปีเตอร์ ลินช์

หวังผลต่อแทนทบต้นมากกว่า 15% ต่อปี :)
sai
ผู้ติดตาม: 292

โพสต์ที่ 11

ขอบคุณครับ :lol:
Small Details Make a Big Difference
pongo

โพสต์ที่ 12

โห เจ๋งมากครับ มีประโยชน์สำหรับคน low tech อย่างผมมากๆ  :bow:  :bow:  :bow:
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 13

แบบนี้ละเมิดลิขสิทธิ์หรือเปล่าหนอ
:)
phoncu
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 14

โอ๋ เยี่ยมเลย  ปกติเปิดอ่านทีละไฟล์เหนื่อยมากมาย  :wall:  :wall:  :wall:

โพสต์ที่ 15

การใช้ trial version ไม่ผิดลิขสิทธิ์ครับ จะผิดลิขสิทธิ์ต่อเมื่อเราใช้ Full version โดยที่ไม่จ่ายตังครับ

ข้อเสียของการใช้ trial version คือ มันจะพิมพ์คำว่า
"Printed with FinePrint trial version - purchase at www.fineprint.com"
ไว้ที่มุมล่างซ้ายของกระดาษในทุกๆหน้าครับ

กรณี software ตัวนี้เราจะละเมิดลิขสิทธิ์ก็ต่อเมื่อไปหาวิธี ลบข้อความดังกล่าวออกโดยที่ไม่ยอมตังให้กับเขาครับ

ข้อเท็จจริงคือมี software เกี่ยวกับการพิมพ์เอกสารหลายตัวที่สามารถใช้ trial version ได้แบบไม่จำกัดเวลา แต่ข้อแลกเปลี่ยนคือจะมีข้อความหรือลายน้ำที่บ่งบอกว่าเป็น trial version ไว้ ทำให้เอกสารดังกล่าวไม่เหมาะ หรือไม่สามารถที่จะใช้ในการทำธุรกรรมต่างๆได้ หากต้องการพิมพ์เอกสารที่เหมาะแก่การเผยแพร่หรือทำธุรกรรม ก็ต้องซื้อจากผู้ผลิตอย่างถูกต้องครับ

สรุปคือยืนยันว่าไม่ละเมิดลิขสิทธิ์ครับ
อย่ายอมแพ้
kin

โพสต์ที่ 16

Anti-Aircraft เขียน:
สรุปคือยืนยันว่าไม่ละเมิดลิขสิทธิ์ครับ
ขอบคุณครับ แต่ยังสงสัยเรื่องลิขสิทธิ์กรณีโปรแกรม Adobe Acrobat Professional น่ะครับ เข้าใจว่า free version จะเป็น Acrobat Reader ซึ่งใช้อ่าน pdf ได้อย่างเดียว ไม่สามารถจัดการไฟล์ .doc อย่างที่คุณ Anti-Aircraft ว่าไว้อ่ะครับ

ไม่แน่ใจว่า Acrobat Professional มี trail version รึปล่าวน่ะครับ ถ้ามี รบกวนขอ link เหมือนโปรแกรม fineprint ด้วยครับ ขอบคุณมากครับ  :)
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 17

ขอบคุณครับคุณ Anti-Aircraftที่แนะนำขั้นตอนการใช้งานครับ
เดี๋ยวผมเอาไปใช้งานบ้างครับ

tuboscope

โพสต์ที่ 18

ขอบคุณครับ
ครรชิต ไพศาล
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 53

โพสต์ที่ 19

ปกติ ใน ตัวโปรแกรม Adobe Acrobat Professional  
ก็สามรถพิมพ์ หลายหน้า ต่อชีต ได้อยู่แล้ว ครับ
ไม่ต้องใช้ โปรแกรม FinePrint ช่วย

โดยตอนพิมพ์ ในเมนู POPUP การพิมพ์
เลือกที่ Page Scaling ให้เป็น Multiple Page per sheet
แล้วเลือกได้ว่า จะเอากี้ Row กี้ Column
page order ก็ยังเลือกได้อีก ให้หมุนได้อีก ลองเลือกดู

รูปภาพ
ความสุขอื่น ยิ่งกว่าความสงบใจไม่มี นตฺถิ สนฺติ ปรํ สุขํ
หัดเล่น Facebook กะเขาบ้างแล้วนะครับ ใช้ชื่อ Kanchit Paisan ครับ
Facebook เพจ Eps16year Settrade Set ตลาดหลักทรัพย์ งบดุล ปันผล อัตราส่วนการเงิน กราฟ
Google เพจ kanchitpaisan
Google+ KANCHIT PAISAN
picklife

โพสต์ที่ 20

อื้มมมขอบคุณมากๆครับ
Anti-Aircraft และพี่ครรชิต ครับ :bow:
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
dome@perth
ผู้ติดตาม: 21

โพสต์ที่ 21

:cool:  ขอบคุณ คุณ แอนตี้ แอร์คราฟท์ และ ครับพี่ครรชิตครับ
ที่เข้ามาสอนพวกเราใช้ประโยชน์โปรแกรม AAP ได้มากขึ้น :bow:
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"

โพสต์ที่ 22

[quote="kin"]ขอบคุณครับ แต่ยังสงสัยเรื่องลิขสิทธิ์กรณีโปรแกรม Adobe Acrobat Professional น่ะครับ เข้าใจว่า free version จะเป็น Acrobat Reader ซึ่งใช้อ่าน pdf ได้อย่างเดียว ไม่สามารถจัดการไฟล์ .doc อย่างที่คุณ Anti-Aircraft ว่าไว้อ่ะครับ

ไม่แน่ใจว่า Acrobat Professional มี trail version รึปล่าวน่ะครับ ถ้ามี รบกวนขอ link เหมือนโปรแกรม fineprint ด้วยครับ ขอบคุณมากครับ
อย่ายอมแพ้
Blueblood
ผู้ติดตาม: 20

โพสต์ที่ 23

:bow:
It's earnings that count
Eka

โพสต์ที่ 24

มีเป็น web service ก็มีนะครับ
แต่ต้องทำเป็น pdf file ก่อน

http://www.mergepdf.net/

จะรวม pdf file หลายๆfile เป็น file เดี่ยวกัน
ส่วนมากผมใช้ตอนที่ยื่นขอ credit tax
Pu

โพสต์ที่ 25

ขอบคุณสำหรับข้อมูลที่มีค่ามากๆครับ :lol:
hagrid

โพสต์ที่ 26

เป็นข้อมูลที่ผมกำลังต้องการอยู่พอดีเลยครับ

อยากทำมานาน ขอขอบคุณทุกท่านที่ให้ข้อมูลนะครับ
pong48

โพสต์ที่ 27

ขอบคุณครับ:D  :D  :D
Highway_Star
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 28

มีประโยชน์มากๆ ครับ เพิ่งได้ลองทำตาม เคยอยากเอามารวมเหมือนกันแต่ไม่รู้จะทำยังไงดี

ว่าแต่พี่ Anti-Aircraft นี่ print หน้าเดียวออกมา 4 หน้าแล้วอ่านออกเหรอครับ
ตัวมันเล็กมากๆ เลย
ผมลองแล้วต้องเพ่งสุดๆ หรือว่ามีวิธีขยายตัวอักษรึเปล่าครับ
thanutj

Re: วิธีการรวมเอกสาร 56-1 เป็นไฟล์เดียว

โพสต์ที่ 29

ขอบคุณครับ
Money machine.
yy
ผู้ติดตาม: 2

Re: วิธีการรวมเอกสาร 56-1 เป็นไฟล์เดียว

โพสต์ที่ 30

ขอบคุณทั้งเจ้าของกระทู้
และคนขุดกระทู้ด้วยครับ
คนที่รู้ว่าตัวเองยังไม่รู้ ย่อมมีโอกาสเรียนรู้
โพสต์โพสต์