++++++ออกมาเตือนน้องๆเกี่ยวกับการลงทุนครับ!!!!!!!!+++++++++

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
ส.สลึง
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 74

++++++ออกมาเตือนน้องๆเกี่ยวกับการลงทุนครับ!!!!!!!!+++++++++

โพสต์ที่ 31

ลูกอิสาน เขียน:
:shock:
ซากคน
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 32

[quote="por_jai"]:8) ประสบการณ์ผมนี่ตรงข้ามครับ
เราต่างตื่นขึ้นมาทุกวัน เพื่อสร้างผลงานให้ได้ เราควรรู้ว่า ในทุกวันมีอะไรที่ต้องทำเพื่อให้เกิดผลงาน หากการตื่นขึ้นมา ไม่ได้เป็นไปเพื่อผลงาน เราก็ไม่สมควรที่จะตื่นขึ้นมาให้รกหูรกตาคนรอบข้าง
AuI_a VI

โพสต์ที่ 33

ส.สลึง เขียน:
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 34

leonleon เขียน: แต่ถ้าสักแต่ลอก สอบไล่มาก็คงตกแน่ๆครับ
:8) ถ้าลอกได้ทุกครั้ง จะตกได้ไงครับ
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
AleAle
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 35

por_jai เขียน:
:8) ถ้าลอกได้ทุกครั้ง จะตกได้ไงครับ
Joga Bonito

โพสต์ที่ 36

ผมว่า การลอก คือการ ฟัง หรืออ่านความคิดเห็น
แล้วเราเห็นด้วยกับสิ่งที่เซียนกำลังนำเสนอแล้วถึง
ได้ตัดสินใจ ลงเงินในหุ้นตัวนั้น

ซึ่ง ถ้าสำนึกของเราขัดแย้งกับข้อมูลที่เซียนนำเสนอ
ต่อให้ เป็นเซียน เราก็คงไม่ซื้อมั้งครับ

เช่น ถ้า ดร นิเวศน์ มาบอกว่าหุ้น n-park ดี อาจารย์มีอยู่แสนล้านหุ้น
ผมก็คงไม่ซื้อหรอก จนกว่า อาจารย์จะบอกว่า มันดียังไง
ซึ่งถ้าฟังเหตุผลแล้วเข้าท่าอาจจะซื้อก็ได้
เด็กเลี้ยงไม้
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 37

ขอบคุณ ที่มาเตื่อนครับ

ส่วนตัวเพื่อเข้ามาไม่นาน ยังไม่เคยเจอนะครับ
ผมว่าพี่ๆในนี้ที่ผมเจอนิสัยดีทั้งนั้นครับ  :D
ผมจะอ่านความคิดเห็นจากพี่ๆแล้วเอามาพิจารณาอีกทีครับ
เริ่มจากซื้อน้อยๆ รอจนมั่นใจว่าเป็นแบบที่คิด แล้วค่อยเต็มที่ครับ แพงหน่อยก็ไม่เป็นไร
yy
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 38

ผมไม่ลอกใครหรอกครับ .. เพียงแต่ผมต้องการความมั่นใจแค่นั้นเอง ว่าหลังจากที่ได้วิเคาระห์หยาบๆในเบื้องต้นแล้ว ผมไม่ได้คิดเอง เออเอง ดังนั้น ผมจึงต้องรอสัญญานจากเซียน(หรือเทพ)ที่ผมมี ranking อยู่ในใจแล้วว่าใครของจริง (สรุปเอาเองจากที่อ่านจากแต่ละโพสต์ และจากในรายการมันนีทอล์ค) ... ถ้ามีสัญญานบวกออกมา ผมก็ลุยเลยครับ .. อย่างนี้จะเรียกว่าเหาฉลามหรือไม่เอ่ย  :?:  :?:  :?:
คนที่รู้ว่าตัวเองยังไม่รู้ ย่อมมีโอกาสเรียนรู้
romee
ผู้ติดตาม: 109

โพสต์ที่ 39

ขอบคุณที่ออกมาเตือนครับ

มีหลากหลายมุมมอง มันก็ดีกว่าอยู่แล้ว
อย่าเชื่ออะไรผมนักเลย ผมโชว์โง่บ่อยมาก -..-

"ซื้อที่high ขายที่low Showแต่ดอย ทะยอยcut"
sunrise
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 40

ลอกน่ะ ลอกได้

ผมก็ยังลอกอยู่เลยบ่อยๆ
แต่ต้องคิด แล้วก็ประเมินเองด้วย

มีตัวหุ้นให้ลอกสัก 10 ตัว ก็เลือกเอาตัวเด็ดสุดมากสัก 3 ตัว
ถ้าเห็นอะไรไม่ดี เตือนกันเองในหมู่เพื่อน ที่เป็นกัลยาณมิตร
สุดท้ายก็ต้องดูว่า ผิดหรือถูกเอง
ตนเป็นที่พึ่งแห่งตนเสมอ

ถ้าตัดสินใจด้วยตัวเองไม่ได้ เชื่อโดยปราศจากความตรึกตรอง
อย่าโทษคนอื่นครับ เค้าไม่ได้จับมือเราซื้อ
ถ้าพลาดแล้วต้องจำ ผมว่าคำข้างล่างสุดยอดจริงๆ
Fool me once, shame on you. Fool me twice, shame on me !

ส่วนคนที่ตั้งใจไม่ดี จริงๆนี่บาปครับอย่าทำเลยเนอะ

ผมเชื่อว่าคนส่วนใหญ่ที่เชียร์ เชื่ออย่างที่เชียร์จริงๆ แต่พอถึงจุดหนึ่ง
ราคามันเกินราคาที่เค้าประเมิณไปแล้วเค้าก็ขาย
แต่เค้าไม่ได้บอกในเว๊ปว่าขาย แค่นั้นจบเกมส์ครับ สำหรับคนที่ซื้อโดยไมได้ไตร่ตรอง
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
densin

โพสต์ที่ 41

โครงสร้างทุกอย่างมันต้องมีประกอบด้วยหลายๆอย่าง
บ้านมี เสา ฐาน จั่ว หลังคา ยอดฟ้าใบระกา ถึงจะครบ
สังคมคนก็มีทั้ง คนคิดเอง คนลอก คนสอบตกสอบได้ ไพร่ บัณฑิต อำมาตย์
จะขาดอย่างใดอย่างหนึ่งไม่ได้

ถ้าทุกคนตั้งหน้าตั้งตาลอก จะมีเซียนเกิดได้ยังไง
ถ้ามีแต่เซียน ก็เหมือนท้องทะเลมีแต่ฉลาม ก็ไม่มีเหยื่อให้ฉลามกิน

จขกท. ถ้าคิดได้แล้วขยันศึกษา สักวันก็ได้เป็นเซียน ยินดีด้วยครับ
VI สายมืด = VI หน้ามืดซื้อตัวฮอทๆอย่าไม่ลืมหูลืมตา
Kuray

โพสต์ที่ 42

โดยส่วนตัวจะฟังความคิดเห็น
ของเหล่าเทพๆทั้งหลบายแล้วนำมาคิดตาม
ทำความเข้าใจแล้วว่าโอคค่อยตัดสินใจซื้อ
kubo

โพสต์ที่ 43

ลูกอิสาน เขียน:
“It is only with the heart that one can see rightly; what is essential is invisible to the eye.”
~ Antoine de Saint-Exupery, "The Little Prince"
kubo

โพสต์ที่ 44

อ้าว มีหน้า 2 ด้วย มีคนตอบแล้ว  :oops:
“It is only with the heart that one can see rightly; what is essential is invisible to the eye.”
~ Antoine de Saint-Exupery, "The Little Prince"
neo_potato_Th

โพสต์ที่ 45

ไมผมเรียนว่า ค ข ก ง
คนรู้ไม่พูด คนพูดไม่รู้
picklife

โพสต์ที่ 46

AuI_a VI เขียน:
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
unnop.t

โพสต์ที่ 47

อย่าลืมวาทะเด็ดของป๋า  :lol:

" จงกลัวเมื่อคนอื่นโลภ จงโลภเมื่อคนอื่นกลัว"
ตลาดหุ้นมักจะหลอกเราด้วย ความโลภ และความกลัว.....
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 48

densin เขียน: บ้านมี เสา ฐาน จั่ว หลังคา ยอดฟ้าใบระกา ถึงจะครบ
:8) แล้วก็ต้องหางหงส์ครับ ถึงจะครบจริง...ฮ่า..
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
geek

โพสต์ที่ 49

สรุปว่าส่วนใหญ่ลอกการบ้านกันหมดใช่มั้ยครับ 555+  :D

อาจจะต้องขอโทษทีที่โพสข้อความแรงไปบ้าง

แต่มันก้อมีประโยชน์ที่ได้มองอีกมุมหนึ่งครับ :?:

แต่อยากให้มองว่าเป็น Contrarian บ้างก้อดีครับ ...

เวลาที่มีการประชุมโต๊ะกลม หรือพวกโบรกมาเชียร์เป้าเท่านู่นเท่านี้ หรือมีงานสัมมนาที่เกี่ยวกับหุ้นมากๆ บางทีอาจถึงเวลาที่หุ้น Peak ไปแล้วก้อได้ครับ จึงอยากให้คิดแตกต่างจากฝูงชนบ้าง หรือออกจากพวก Group Thinking ทั้งหลายก้อดีครับ

ขอบคุณครับ  :P
ขงเบ้ง

โพสต์ที่ 50

อิ อิ แวะมาดู เผื่อจะลอกบ้างครับ

อิ อิ ระวังนะครับ เวลาซื้อเขาบอกเรา แต่เวลาขายเขาไม่บอกนะครับ

เวลาซื้อคิดให้นาน แต่ของผมเวลาขายไร้เงาครับ :lol:  :lol:  :lol:

ผมมั่วเอานะครับ เป็นแค่ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ ไม่เห็นด้วยก็ได้ครับ
ไม่มีกลยุทธ์ใดตายตัวขึ้นอยู่กับสภาวะการณ์
เวลารุกคิดให้นานแต่เวลาถอยต้องเร็วไร้เงา
อิสรภาพทางการเงินเป็นแค่การเริ่มต้น
ปลายทาง คือ ความหลุดพ้น
ชีวิต คือ ความว่างเปล่า
ไม่มีใครหนีพ้นความตาย
แม้เป็นมหาเศรษฐีอันดับ 1ของโลก
BeSmile
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 51

ขอบคุณ คุณ Geek ที่มา post แสดงความคิดเห็นครับ

การแลกเปลี่ยนความคิดเห็น ทำให้เรามีมุมมองที่ดีขึ้น

มีความรู้ ในสิ่งทีทำ จะช่วยลดความเสี่ยงได้ดี

:)
มีสติ - อย่าประมาทในการใช้ชีวิต
kornjackrit

โพสต์ที่ 52

ขอบคุณเจ้าของกระทุ้ครับ
:D

แต่ผมชอบความเห็นนี้ครับ
Joga Bonito เขียน: ผมว่า การลอก คือการ ฟัง หรืออ่านความคิดเห็น
แล้วเราเห็นด้วยกับสิ่งที่เซียนกำลังนำเสนอแล้วถึง
ได้ตัดสินใจ ลงเงินในหุ้นตัวนั้น

ซึ่ง ถ้าสำนึกของเราขัดแย้งกับข้อมูลที่เซียนนำเสนอ
ต่อให้ เป็นเซียน เราก็คงไม่ซื้อมั้งครับ

เช่น ถ้า ดร นิเวศน์ มาบอกว่าหุ้น n-park ดี อาจารย์มีอยู่แสนล้านหุ้น
ผมก็คงไม่ซื้อหรอก จนกว่า อาจารย์จะบอกว่า มันดียังไง
ซึ่งถ้าฟังเหตุผลแล้วเข้าท่าอาจจะซื้อก็ได้
จริงๆแล้วผมว่าคนเราต่างก็ลอกเลี่ยนกันอยู่แล้วไม่มากก็น้อย
เพียงแต่เราจะยอมรับหรือไม่ต่างหาก ...
ยกตัวอย่างเช่น วิธีการลงทุน ผมก็ลอกตามแนว VI ที่มีปรมาจารย์เก่งๆ
ท่านคิดเอาไว้อยู่แล้ว

แต่สิ่งที่สำคัญคือการเอามาประยุกต์ใช้มากกว่า
หรือพูดง่ายๆก็คือ เอามาวิเคราะห์ต่อและตัดสินใจด้วยตัวเอง
When you become famous, the first thing you should have to remember is not your success story but those who help you along the way.
PaZZaHut

โพสต์ที่ 53

การลอกมันก็เหมือนเป็นการเรียนรู้อย่างนึงอ่ะครับ

สมัยเราเด็กมากๆๆ กินข้าวไม่เป็น จะกินเองก็ต้องดู พ่อแม่กิน ลอกแล้วมาทำตาม

ทำอะไรไม่เป็น  อย่ากแรกก็ต้องลอกเพื่อรู้  แล้วก็พัฒนาต่อไป อาจจะเป็นการปรับประยุกต์ พัฒนาให้ดีขึ้นไป

ผมว่าการ"ลอก" เป็นเรื่องปกติ  แต่ต้องลอกแล้วตอ่ยอด ถึงจะเจ๋ง

synthese(f)
n. synthesis, combining of separate elements into a complete whole; formation of a compound through the combination of simpler components (Chemistry); deductive logic
picklife

โพสต์ที่ 54

por_jai เขียน: :8) แล้วก็ต้องหางหงส์ครับ ถึงจะครบจริง...ฮ่า..
:wink: กูรูตัวจริง อิอิ
picklife

โพสต์ที่ 55

kornjackrit เขียน:ขอบคุณเจ้าของกระทุ้ครับ

แต่ผมชอบความเห็นนี้ครับ
จริงๆแล้วผมว่าคนเราต่างก็ลอกเลี่ยนกันอยู่แล้วไม่มากก็น้อย
เพียงแต่เราจะยอมรับหรือไม่ต่างหาก ...
ยกตัวอย่างเช่น วิธีการลงทุน ผมก็ลอกตามแนว VI ที่มีปรมาจารย์เก่งๆ
ท่านคิดเอาไว้อยู่แล้ว

แต่สิ่งที่สำคัญคือการเอามาประยุกต์ใช้มากกว่า
หรือพูดง่ายๆก็คือ เอามาวิเคราะห์ต่อและตัดสินใจด้วยตัวเอง
555+ไปฟังดร.มาสรุปหุ้นอาจารย์ไม่ได้ซื้อซักตัว อิอิ