สงสัยครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Belffet
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

สงสัยครับ

โพสต์ที่ 1

ถ้าซื้อหุ้น A แล้วราคาขึ้นๆลงๆใน range ที่ค่อนข้างกว้างเลย เช่น 50% ขึ้นลงแบบนี้เป็นเวลา 4 ปี  จนราคากลับมาเท่าเดิมเหมือนตอนที่ซื้อไว้

แบบนี้การถือหุ้นตัวนี้เฉยๆเป็นเวลา 4 ปีก็จะได้ผลตอบแทนเป็นเงินปันผลอย่างเดียวจริงๆ

ถ้าเรามีหุ้นที่มีพฤติกรรมแบบนี้ การดูจังหวะเพื่อซื้อขายเป็นพักๆก็ไม่ใช่เรื่องเสียหาย ถูกต้องหรือไม่ครับ
Anti-Aircraft
Verified User

สงสัยครับ

โพสต์ที่ 2

ถ้าจับทางได้จริงๆก็ไม่มีปัญหาหรอกครับ ผมก็อยากทำได้มั่ง แต่ความสามารถไม่ถึง รอเซียนหุ้นวัฏจักรมาตอบครับ
อย่ายอมแพ้
moonchild
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

สงสัยครับ

โพสต์ที่ 3

ถ้าคาดการณ์ว่าบริษัทที่จะถือมีกำไรโตวันโตคืน
และผลลัพธ์ตรงกับที่เราคิดไว้
ราคาหุ้นน่าจะขึ้นจริงนะครับ

นอกจากเล่นตัวที่มีกำไรผันผวน
หรือพวกคอมโมดิตี้ อาจจะเข้าข่ายได้ครับ
หุ้นกลุ่มนี้ก็ต้องเข้าใจพฤติกรรม ไซเคิลของแต่ละอุตสาหกรรม
และจับจังหวะได้ดีครับ ถึงจะรอด
ภาพประจำตัวสมาชิก
picklife

สงสัยครับ

โพสต์ที่ 4

ดูสภาพคร่อง กับปริมาณซื้อขายด้วยนะครับ
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
ภาพประจำตัวสมาชิก
picklife

สงสัยครับ

โพสต์ที่ 5

ดูสภาพคร่อง กับปริมาณซื้อขายด้วยนะครับ
เม่าน้อยคลำทางหาแสงไฟ
โพสต์โพสต์