สอบถามเรื่องกำไรสะสมครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
podrbu
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

ผมสงสัยว่า
ปกติเวลาผมดูงบการเงินในส่วนของผู้ถือหุ้น

จะมี
1.กำไรสะสมจัดสรรแล้ว-สำรองตามกฏหมาย
2.กำไรสะสมยังไม่ได้จัดสรร

คำถามนะครับ
1.กำไรสะสมที่สำรองตามกฏหมาย มันอยู่ในรูปแบบของอะไรหรอครับ เช่นเงินสด เงินลงทุน หรืออะไรครับ
2.กำไรสะสมยที่ยังไม่ได้จัดสรร มันอยู่ในรูปแบบของอะไรหรอครับ เช่นเงินสด เงินลงทุน หรืออย่างไรครับ

หรือผมเข้าใจอะไรผิดรบกวนด้วยนะครับช่วยอธิบายให้ผมได้เข้าใจในการอ่านงบทีครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Nikkei kung

โพสต์ที่ 2

ก่อนอื่นต้องเข้าใจว่า กำไรสะสม คืออะไร

ถ้าพูดง่ายๆกำไรสะสมก็คือ ส่วนหนึ่งของส่วนของผู้ถือหุ้น

โดยเกิดจากกำไรสุทธิในแต่ละปี สะสมกัน

บริษัทก็จะจ่ายปันผลจากกำไรสะสมในส่วนนี้

โดยเมื่อบริษัทจ่ายปันผลแล้ว ก็จะต้องสำรองตามกฎหมายไว้ส่วนหนึ่ง

จนกว่าจะครบตามจำนวนที่กฎหมายกำหนด (ประมาณ 10% ของทุนจดทะเบียน ไม่ค่อยแน่ใจ  :oops: )

ส่วนปันผลที่จ่ายอ่านจะอยู่ในรูปของเงินสด หุ้น หรือสิทธิต่างๆก็ได้
podrbu

โพสต์ที่ 3

ผมยกตัวอย่างหุ้นpb
มีเงินสด 86 ล้าน
มีที่ดิน อาคาร และอุปกรณ์ 2400 ล้าน
มีกำไรสะสมที่ยังไม่ได้จัดสรร 1200 ล้าน

งั้นถ้าผมเดาไม่ผิด กำไรสะสม อาจอยู่ในรูปของ ที่ดิน อาคาร และอุปกรณ์

ถ้าเป็นอย่างนั้นจริง กำไรสะสมมันก็ต้องเพิ่มขึ้นไปเรื่อยๆไม่มีวันลดลงใช่ไหมครับ

หรืออย่างไร
chowbe76
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

กำไรสะสมน่าจะเป็นเงินสดได้ด้วยมั้งครับ
The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 87

โพสต์ที่ 5

งบดุล  แบ่งออกเป็นสองส่วนใหญ่ๆ  คือ

1. สินทรัพย์  คือ  บริษัทมีสินทรัพย์อะไรบ้าง  เช่น  เงินสด  ลูกหนี้การค้า  สินค้าคงคลัง  หรือ  สินทรัพย์ถาวร

2. หนี้สินและส่วนของผู้ถือหุ้น  คือ  แหล่งเงินทุนที่บริษัทนำมาซื้อสินทรัพย์ว่ามาจากไหน  เช่น  เงินกู้ยืมธนาคาร  เจ้าหนี้การค้า  ทุนจดทะเบียน  หรือจากกำไรที่สะสมมาในอดีต

ดังนั้น  กำไรสะสมก็คือส่วนหนึ่งของเงินที่นำไปลงทุนซื้อสินทรัพย์ทั้งหมดของบริษัท

อธิบายให้ชัดอีกที  ก็คือว่า  กำไรสะสมนั้นได้แปลงสภาพเป็นสินทรัพย์ของบริษัทไปแล้ว  โดยไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นเงินสด  ลูกหนี้การค้า  หรือสินทรัพย์ถาวร
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
chowbe76

โพสต์ที่ 6

นั่นหมายความว่า
กำไรสะสมสามารถแปลงไปเป็นอะไรๆได้ทั้งหมดใช่มั้ยครับพี่ฉัตรชัย
เช่นเบิร์กไชร์ แฮธาเวย์
มีกำไรสะสมอยู่ในรูปของหุ้นสามัญ
ประมาณนั้น....

ป.ล.
ขอให้ปีนี้เป็ดย่างน้ำแดงมีลุ้นไปแชมเปียนส์ลีกนะครับ
The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.
podrbu

โพสต์ที่ 7

กำไรสะสมสามารถลดลงได้ไหมครับ

ถ้าลดได้จะมีเหตุการไหนที่ทำให้กำไรสะสมลดลง ช่วยยกตัวอย่างให้เห็นภาพทีครับ
chowbe76

โพสต์ที่ 8

ได้ครับ
ถ้าเกิดการขาดทุน
อาจจะต้องนำเอากำไรสะสมที่เป็นเงินสดมาจ่ายค่าดอกเบี้ย ค่าตอบแทนผู้บริหาร ค่าใช้จ่ายในการวิจัยและพัฒนา
อะไรประมาณนั้นครับ
ยังไงรอพี่ฉัตรชัยมาตอบอีกทีครับ
หวังว่าแกคงไม่โกรธที่ผมไปล้อเลียนเรื่องเป็ดย่างน้ำแดง

ป.ล. พรุ่งนี้เจอกัน
เป็ดน้อยสีแดง

จาก ปีศาจสีเดียวกัน
ภาพประจำตัวสมาชิก
Alastor
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 9

podrbu เขียน:กำไรสะสมสามารถลดลงได้ไหมครับ

ถ้าลดได้จะมีเหตุการไหนที่ทำให้กำไรสะสมลดลง ช่วยยกตัวอย่างให้เห็นภาพทีครับ
ลดได้ครับ เกิดจาก

1. ขาดทุน
2. ปันผลออก (ทั้งในรูป cash และ share) มากกว่ากำไรสะสมที่เพิ่มเข้ามา
Wir sind das Rar, der Stolz und der Wert
podrbu

โพสต์ที่ 10

ขอบคุณมากครับ สำหรับทุกคำตอบ พอมองเห็นภาพแล้วครับ :D
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 87

โพสต์ที่ 11

chowbe76 เขียน:ได้ครับ
ถ้าเกิดการขาดทุน
อาจจะต้องนำเอากำไรสะสมที่เป็นเงินสดมาจ่ายค่าดอกเบี้ย ค่าตอบแทนผู้บริหาร ค่าใช้จ่ายในการวิจัยและพัฒนา
อะไรประมาณนั้นครับ
ยังไงรอพี่ฉัตรชัยมาตอบอีกทีครับ
หวังว่าแกคงไม่โกรธที่ผมไปล้อเลียนเรื่องเป็ดย่างน้ำแดง

ป.ล. พรุ่งนี้เจอกัน
เป็ดน้อยสีแดง

จาก ปีศาจสีเดียวกัน
จะโกรธลงหรือครับ  ลุ้นนะคงได้ลุ้น  แต่จะได้ที่ 4 หรือเปล่า  ไม่มั่นใจเลยแฮะ  กลัวว่าจะอยู่ลุ้นไม่ถึงนัดสุดท้ายมากกว่า   :lol:
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
โพสต์โพสต์